Sử dụng tính năng cử chỉ trên Xperia Z3: chạm để mở màn hình, lắc để ngắt gọi, úp máy tắt chuông...

Duy Luân
3/11/2014 17:7Phản hồi: 215
Sử dụng tính năng cử chỉ trên Xperia Z3: chạm để mở màn hình, lắc để ngắt gọi, úp máy tắt chuông...

Trên chiếc Xperia Z3, Sony có trang bị cho chúng ta một số cử chỉ để việc sử dụng thiết bị này được tiện lợi hơn. Đầu tiên phải nói đến cử chỉ chạm hai lần vào màn hình để mở máy, không cần phải nhấn nút nguồn nữa. Tính năng này giúp bạn tiếp cận đến màn hình khóa của Z3 nhanh hơn và cũng thoải mái hơn nhiều so với việc phải đưa ngón tay ấn vào nút nguồn. Cử chỉ thứ hai là đưa máy lên tai để trả lời cuộc gọi ngay khi có cuộc gọi đến, bạn không cần phải nhấn nút chấp nhận cuộc gọi như cách truyền thống. Kế tiếp là úp máy xuống mặt bàn để tắt chuông, và cuối cùng là lắc máy để hủy hoàn toàn cuộc gọi đến.

Video

Cách kích hoạt tính năng cử chỉ bật màn hình như sau:
  1. Vào Cài đặt > Màn hình
  2. Chọn dòng "Chạm để bật"
  3. Thử tắt máy đi, sau đó nhấn hai lần vào màn hình để trải nghiệm

Cách kích hoạt tính năng cử chỉ liên quan đến cuộc gọi như sau:
  1. Vào Cài đặt > Cá nhân hóa
  2. Chọn dòng Cử chỉ > Xử lý cuộc gọi thông minh
  3. Nhấn nút Bật ở góc trên bên phải màn hình
  4. Thoát ra, nhờ ai đó gọi vào điện thoại của bạn để thử nghiệm những tính năng này
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linema56
ĐẠI BÀNG
9 năm
LG đưa vào G2 mấy tính năng này đến giờ cũng suýt soát 2 năm rồi :v
mà nó còn có cả Knock Off cơ 😃
@linema56 Dòng lumia có từ thời black rồi.úp xuống tắt chuông có lâu rồi
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@linema56 knockon của z2 ko nhạy lắm . g2 thì nhạy quá
chưa biết z3 ntn
@linema56 Để chờ vài năm nữa LG ra mắt flagship chống nước mình bay vào nói Sony đưa vào Z n năm rồi :v
Nói như đấm vào tai @@
ZinoD
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linema56 Khởi điểm phải là BB Z10 cơ bạn ạ, vuốt lên để mở màn hình ... G2 chỉ học tập có sáng tạo thuôi
novrainceo
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy tính năng này có lâu rồi mà, G2 từ hồi mình mua đã có rồi 😁
thôi chậm chân có cũng còn hơn ko :D
@novrainceo để túi áo nó va chạm tự mở màn mãi
thinhbk11
TÍCH CỰC
9 năm
Tính năng này có trên Xperia Z3 compact không nhĩ?
@thinhbk11 Mình nghĩ là có hết đó
@thinhbk11 Z2 có lâu rồi mà. Ko nhớ là Z1 có ko. 😁
whenusad
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hieu Tran DakLak Z1 ko có double tap to wake up, nhưng smart call thì có
thinhbk11
TÍCH CỰC
9 năm
@Hieu Tran DakLak ặc, em hỏi Z3 compact bác mà chứ có hỏi Z2 hay Z1 đâu bác ơi. Trước mấy lần ra tiệm sờ mó em Z3 compact mà quên không check tính năng này. hè hè
Lâu hay mau, có trước bao lâu thì có làm sao đâu nhỉ, bảo Sony ít tính năng, giờ nó thêm vào, tinhte đem đi giới thiệu, vẫn vào chọc ngoáy cho được -_-
😔 Smart của Sony hay bị chê là thiếu thốn so vs các hãng bên xẻng, hy vọng Sony sẽ tập trung hơn về phần mềm để bù đắp. Phần cứng tạm có chỗ đứng rồi giờ lo phần mềm thôi.
Tích hợp thêm vài cái cho = anh = em.
Dùng Z1 hơi bị buồn vì không có những tính năng này
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caongoctunglam xem xong video kiểm tra lại z1 của mình ngay, ấy thế mà ko có😁
Cái tính năng gõ 2 lần để tắt mở màn hình trên Z3 hay đấy, dùng G2 khoái nhất cái này, không biết khi nào Z2 được cập nhật cái này nhỉ, hiện tại Z2 có nhưng xài không nhạy thì phải.
@mr.kavil Cac tinh nang này trên G2 có lâu roi, tội cho họ SONY quá...
@mr.kavil Dung do bạn z2 cung co ma ko dc nhay lám ko biet nang cap xong co nhay ko nua
@mr.kavil tính năng này có thể sử dụng ở z2 được cập nhật lên 4.4.4 số bản dựng 23.0.1.A.0.167 bản cập nhật này đã có từ khoảng 3-9/11/2014
Thiencl
TÍCH CỰC
9 năm
@van thi lai Giờ HTC M8 cũng có tính năng này.Gõ 2 lần mở màn hình
Cjnemax
TÍCH CỰC
9 năm
Z2 làm dc k cà, k bjk có cập nhật cho z2 k 😔

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
otarachi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cjnemax Không biết bạn có dùng Z2 ko mà trông có vẻ chờ cập nhật cho z2, nhưng thú thực là z2 có cũng lâu lâu rồi :(
traind
CAO CẤP
9 năm
@Cjnemax z2 lúc mới ra đã có rồi
Cjnemax
TÍCH CỰC
9 năm
@otarachi tại sắp mua Z2 nên nó vậy đó bác :p
Mấy thánh phán như đúng rồi ấy.Z2 có lâu rồi.
Mấy bố LG cứ luyên thuyên, xài Lumia có từ hồi nào rồi thì sao. Người ta chậm nhưng cuối cùng thì người dùng vẫn hưởng lợi đó thôi
squall1411
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quan trọng là bài viết phải review xem mấy cái này có ok ko,độ nhạy thế nào.chứ liệt kê thế này để làm gì.khác gì mấy bài quảng cáo
@squall1411 Bài này hướng dẫn, và tất cả đều mượt. Đây không phải bài đánh giá.
@squall1411 Fan Nokia nói là chả có gì là QC, lăng xê cả.
Mấy con Lu tầm trung cũng có tap 2 phát để mở màn hình , up để tắt chuông từ lâu rồi, đó là tự hào. Sony thấy hay thì làm càng tốt cho fan Sony, đó là những tính năng hay. Lu giờ muốn tap để tắt máy vẫn phải dùng ap của bên thứ 3 (mặc dù rất rất ổn) và fan Nokia cũng thích cái này được tích hợp thẳng, không cũng chẳng sao. Thấy cái tính năng đưa lên tai nghe luôn cũng thấy hay hay và cũng muốn dòng Lu có cái này ( nhưng không biết có làm quen dễ dàng không, khi dùng ĐT rất lâu rồi luôn phải bấm phím nghe dù là phím cứng hay phím ảo), riêng cái tính năng lắc để ngắt cuộc gọi thì mình thấy có vẻ không thực tiễn lắm, có lẽ sẽ ít dùng hoặc dùng sẽ có cảm giác không hay lắm.
Không biết LG có mấy tính năng trong này mà thấy lên mặt thế ( mình chưa dùng hàng LG bao giờ), và cũng ít dùng Adroid.
greywarden
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vuducanh0909 LG có Knock On (cơ bản là Double Tap để mở). Ngoài ra hay nữa là nó có cả Knock Off (cũng gõ 2 lần lên khi màn hình mở để tắt màn). Đưa điện thoại lên tai để nghe tự động là điều bình thường. Ngoài ra LG đưa tính năng Knock lên một nấc mới, đó là Knock Code (dùng các lần gõ để tạo thành mật khẩu - mình đánh giá là bảo mật tốt gần bằng quét vân tay nhưng hơi rườm rà nếu muốn mở nhanh và nhiều khi còn chưa nhạy). Ngoài ra các tính năng như úp điện thoại để từ chối cuộc gọi, tắt đồng hồ báo thức và dừng video cũng được trang bị.
Mình dùng LG G2 DCM.
Thân ái.
sherlockkid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@squall1411 Mấy bài review có hết r bạn nhé. Trên sonyfan có 1 bài, tinhte cx mới up 1 bài đó bạn. Hãy đọc và cảm nhận
linema56
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vuducanh0909 LG có hết, và nhiều hơn thế nữa =)))
nếu là máy khác, các bạn có thể dùng app Gravity Screen để mở màn hình mà ko cần nhấn nút nguồn.
^^
lvq17cm
TÍCH CỰC
9 năm
Z2 k nhạy, trên Z3c mình đôi khi phải tắt gõ để mở vì để túi quần ấp màn vào nó chạm chạm cũng tự mở sáng @@
@anh cô đơn Đố bạn, cái đt trong hình rơi xuống nước nó nổi hay chìm. 😁:p:p
hanhnv87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thua knock code LG G2. Lắc có ngày văng luôn cả điện thoại : )).
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
mấy cái nokia có từ cái đời nào rồi, mấy bố cứ lg lg, tính năng tốt này, nên cho mọi hãng học hỏi nokia là đúng rồi
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
9 năm
@shrelax84 Mình không dùng, Nhưng làm cùng cty có bà dùng nên không lạ gì cái đó
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
9 năm
@shrelax84 Một ngày nào đó vui lên mang vợ hoặc ng yêu ra kiểm tra hàng bông nhiên giật mình sao nó khác thế, Hóa ra thằng hàng xóm hoặc thằng bồ nó cạo trụi từ bao giờ rồi không biết 😁:eek::eek::eek::eek:
@shrelax84 Không nhầm thì Nokia N9 😁
chuot2411
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shrelax84 không biết bác có am hiểu về đt hay không nhưng đọc mà buồn cười quá.lumia có tap tap 2 cái mở màn hình từ tháng 8 năm ngoái thì phải
520 thần thánh của mình có 2/3 tính năng trên. :p
Đang chờ M2 giảm giá + lên Lờ được là xúc. 😁
@LRA M2 3,5tr thì múc được ( used) ,chứ cảm ứng nó không nhẹ như bọn khác
lyphucnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao chưa thấy trên Z1 nhỉ??? hic hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM