Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sung sướng với Playbook sau 2 ngày sử dụng

hawaii
22/2/2012 4:56Phản hồi: 289
Biết là đã có nhiều bài review về playbook rồi nhưng cái cảm giác sung sướng này khiến em vẫn muốn viết để chia sẻ cùng anh em, nhất là những người đang phân vân việc chọn mua Playbook.

Thực tế là em mới chỉ dùng Playbook có 2 ngày, cũng chưa vọc hay khám phá được nhiều. Mới chỉ dùng những chức năng cơ bản thôi. Sau đây là cảm nhận của em:

Thiết kế:

• Công việc của em di chuyển nhiều nên ưu tiên yếu tố cơ động, nhỏ gọn. Kích thước màn hình 7" là quá hợp lý đối với em.
  • Việc cầm, nắm Playbook cũng dễ dàng, thoải mái hơn nhiều so với dùng ipad hay các máy màn hình 10". với kích thước này, khi cầm 2 cạnh của máy vẫn có thể sử dụng bàn phím ảo chỉ bằng 2 ngón tay cái. điều này là IMPOSSIBLE với máy có kích thước lớn hơn
  • Thiết kế của Playbook đơn giản, rất sang trọng và đẳng cấp(đồng nghiệp chỗ em ai cũng khen nức nở)
  • Mặt sau làm bằng nhựa cầm rất êm và mịn, cảm giác như nhung vậy nên giảm trầy xước khi đặt xuống bàn và giúp cho việc cầm máy không bị trơn.
Màn hình:

• Màn hình sắc nét, độ phân giải cao. Có thể nói đây là một trong những sản phẩm có chất lượng hiển thị tốt nhất mà em từng được sử dụng.
  • Độ phân giải cao nhưng kích thước màn hình nhỏ nên làm giảm đáng kể hiện tượng vỡ hình khi xem phim, ảnh với độ phân giải thấp hơn độ phân giải màn hình
Loa:
  • Loa ngoài của Playbook khá to, nghe nhạc cực phê. Có cảm giác như nghe nhạc LIVE vậy (tai em tai trâu nên cảm nhận như vậy thấy thế là tốt, các bác tinh tế hơn thì em ko rõ)
Cảm ứng:
  • Thực sự thì em thấy cảm ứng của Playbook cũng khá tốt. Tuy nhiên thi thoảng em có cảm giác không nhạy lắm (có lẽ chỉ là cảm giác thôi)
Duyệt web:
  • Cái này iPad chào thua nhé. Tốc độ xử lý của Playbook là rất ấn tượng. Cùng truy cập 1 website cùng 1 thời điểm mà Playbook của em load nhanh hơn khoảng 3-5s so với iPad 2
  • Đặc biệt là hỗ trợ Flash. Các nội dung giải trí online coi như được đáp ứng hoàn toàn. Em có thể nghe nhạc, xem phim trực tuyến tại các trang web như phim.clip.vn một cách vô tư
  • Em thấy khá thú vị khi truy cập vào zing, có thể download được bài hát như ở PC và bài hát sẽ tự động được cập nhật vào Music Player trong khi ở iOS, điều này là IMPOSSIBLE
Phần mềm
  • Cái này có lẽ là hơi yếu so với iOS. Không có nhiều game hay phần mềm nhưng với nhu cầu cá nhân của em, em thấy kho ứng dụng hiện tại + ứng dụng Android là đủ cho em. iOS có nhiều game và ứng dụng nhưng điều đó ko có nghĩa tất cả đều là những ứng dụng, game hay. Những game, ứng dụng định của iOS thì 80-90% ở Android cũng có nên với Playbook ko thành vấn đề
Pin
  • Em mới dùng nên không đánh giá được hết hiệu năng sử dụng pin của Playbook. Ở thời điểm này, theo em, pin của Playbook ở mức chấp nhận được. Có lúc thấy hao khá nhanh nhưng cũng có lúc thấy trâu bò phết. Có lẽ là do em cứ kiểm tra pin liên tục + hiển thị % pin chính xác tới từng đơn vị nên em cảm giác pin nó nhanh tụt
Camera
  • Từ trước tới giờ em mới chỉ 1 lần dùng sản phẩm của BB đó là Pearl 8100 nhưng đó cũng là chiếc điện thoại có camera mà em thấy đẹp nhất trong số các dòng sản phẩm Nokia, Sony E, Moto, LG... mà em từng dùng. Và tới Playbook cũng vậy, em không hề ngạc nhiên trước chất lượng tuyệt vời của camera trên playbook.
  • Đặc điểm mà em nhận thấy ở camera của Playbook nói riêng và của các sản phẩm Blackberry nói chung đó là chất ảnh sáng, sắc nét, màu sắc tươi, ít khi bị hiện tượng viền tím, viền vàng một cách rõ rệt như các hãng khác.
  • Bên cạnh đó, tiếng shutter của camera nghe cũng ko "lộ liễu" nên em ngồi trong văn phòng tự sướng ko sợ bị phát hiện :giggle:

• Ngoài ra, có thể dùng thêm ứng dụng Touch Up Pro để làm hậu kỳ cho ảnh. Phần mềm này rất dễ sử dụng nhưng hiệu quả nó mang lại thì thực sự là rất ấn tượng.
Sử dụng
  • Sử dụng Playbook không phải quá phức tạp nhưng đối với những người quen dùng các sản phẩm mà em tạm gọi là "ăn sẵn" thì đây là một trải nghiệm khá hay.

Túm lại: Playbook là một chiếc mtb đáng dùng. Đối với những ai thiên về nhu cầu giải trí như lướt web, xem phim, nghe nhạc thì đây là sự lựa chọn số 1. Còn nếu băn khoăn về số lượng game, ứng dụng thì theo em điều đó cũng ko quá to tát bởi có nhiều như iOS thì mình cũng chả chơi hết đc. Bác nào còn đang lăn tăn thì quyết ngay đi cho nóng. Kết lại 1 câu thôi: My tablet is just AWESOME....!
289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng bác đã tham gia vào đại gia đình Playbook, đã có bản 2.0 chính thức rồi đấy. up rồi sẽ cảm nhận nhiều điều hay hơn nữa
hawaii
ĐẠI BÀNG
12 năm
em up rồi bác ạ ^^, rất phê, em rất mê phần giao diện, đẳng cấp lắm, đúng chất business
mình cũng có ipad rồi nhưng vẫn mua thêm 1 iem playbook. thực sự nếu mà e này có 3g thì mình sẽ tiến chân ipad đi ngay. hic vì ứng dụng mình cũng chỉ dùng vài ứng dụng trong khi game thì không có thời gian roài
@tuan_uce85 oh e tưởng là playbook có 3G chứ ah
quatlamtu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngochuyenk44 PB có cả bản wifi lẫn 3G+4G nhé,nhưng giờ bản 4G phổ biến hơn
Chúc mừng bác, Blackberry hô trợ công việc là sô một rồi.
newstar
TÍCH CỰC
12 năm
Đang dùng và cũng thấy khá hài lòng.
Các bác cho em hỏi màn hình của P.B có lớp kính cường lực Gorilla Glass k nhỉ? Em định cứ để thế dùng mà không cần dán màn hình cho màu sắc nó trung thực. 😃
Cho em hỏi thêm là màn hình của các bác lúc tắt - khởi động máy hoặc để phông nền màu xám có thấy một vài điểm chết ở sát viền trái không? Của em có 1 vài điểm nhỏ, tuy khi hiển thị không nhận thấy nhưng vẫn muốn hỏi anh em xem có bị như thế k hay chỉ mỗi máy của em bị?
Thanks!
batrieu88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình cũng bị giống vậy, khi reboot để nền đen thì viền máy bên phải có vài khoản rất sáng, cứ như là khúc đó đèn nền nó rực lên vậy
máy mình cũng vậy đấy, khi khởi động lên thấy có 02 điểm chết rất nhỏ trên nền mầu xanh, nhưng khi khởi động xong, dùng các p/m test màn hình, chuyển màn toàn trắng, xanh, đỏ, đen... đều không thấy, nhưng khi khởi động lại thì lại thấy...
Huy cũng dùng PB hả em 😁 os2 thật nhiều thứ ấn tượng, cho công việc vậy là đầy đủ :D
i'm using playbook.i have no onion with this because its perfect.i voted blackberry playbook
mrcodoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nghe các bác nói mà thèm quá. Mỗi tội là đang viêm màng túi 😔 :( :(
Whynot21012
ĐẠI BÀNG
12 năm
ka ka... bạn nói rất đúng .. sử dụng rất tiện lợi ... nhét vừa túi áo 😃
thangcb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chúc mừng bác , những cảm nhận của bác giống với e ở nhiều điểm , nhất là vụ phần mềm , e thấy iOS phần mềm nhiều vậy chứ thử hỏi ai rãnh rỗi xài tùm lum , chỉ những cái quan trọng nhất được sử dụng -> PB cũng có

PB ko có 3G nhưng vẫn còn chức năng Internet Tethering -> ko ảnh hưởng gì đến hòa bình nhân loại 😁

Giá thành gần như vô đối rồi ^^ , cùng lắm thua thằng Touchpad của HP thời điểm hạ giá kinh hoàng năm ngoái :D
Playboy sau khi lên OS2.0 quả là lợi hại. Kết cái mail exchange cài được, push mail không cần BIS là sướng rồi. Đang trải nghiệm tiếp
bài báo vớ va vơ vẩn. Cái gì nó cũng phải có thời gian, có lộ trình của nó. Đùng 1 cái đòi lấy Playbook ra đi so vơi Ipad,
Cá nhân mình thấy thế là khá lắm rồi,
mình cũng tính 1 e PB tuy đã có ipad2 , nghe bác review xong càng muốn mua và cho mình hỏi luôn tại mình rất thích đọc sách con PB đọc sách ok không
Mình bán Ipad 2 và mua Playbook, cảm giác rất thích. Màn hình cực đẹp 😆
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
@VnDigi Mình giống bạn này nè.Cho mình bon chen tý. mình dùng đc 2 tuần rồi. trước khi dùng playbook mình đang sở hữu 1 iphone 4, 1 ipad 2. đều 16Gb. và 1 em 1100i. trước xài bb9000. mà bị nó giật mất, nên chưa mua đc em bb nào, đang gom mua 9900.
Con iphone và ipad đều là người nhà cho mình cả. mình thấy 2 con đó đúng là dùng phê. mượt,đẹp,ứng dụng ngon,phong phú. và mình đã mua PB 32G trên 5giay.
2 tuần sử dụng mình có vài cảm nhận sau:
- Màn hình thì ipad chào thua,ngay cả trong nhà lẫn ra ngoài nắng.
-Độ nhạy và mượt thì em nó thua,tuy hơi khó phân biệt, ức chế là em ấy thỉnh thoảng ko nhận lệnh,hoặc chậm
-Pin thua ipad.
-Tốc đọ thực thi,đa nhiệm thì khỏi nói rồi.
-Thao tác thì quá nhanh anh em ạ, ví dụ đơn giản. để mở màn hình chỉ cẩn vuốt bất kỳ, còn ipad 2 phải bấm cho nó sáng rồi mới vuốt qua. cái này ko biết bác nào có cách vuốt nhanh hơn ko? rồi chuyển ứng dụng chỉ cần vuốt qua vuốt lại, sướng. tắt ứng dụng cũng siêu tốc(tắt hoàn toàn nhé).
-Màn hình 7" rất gọn gàng và phù hợp với nhu cầu của mình.
-Ứng dụng: tất nhiên ko so sánh với ipad đc. nhưng game khủng,ứng dụng cơ bản thì hầu như có hết. từ NFS,Dead space, angry bird, let's golf, modern combat, samurai, big fishing sport,ai là triệu phú, cut the rop, terit,...và vô số game android khác.phần mềm cần thiết thì ok hết. từ đọc truyện kindle file prc, đến epub, pdf, wold,excel thì khỏi nói,từ điển, phần mềm học tiếng anh, nga...đủ hết. sướng nhất với mình đó là đọc truyện tranh, nó vừa trang truyện và m cầm 1 tay lâu đc, ipad botay. xem phim tuy hơi nhỏ nhưng nét. mình thử cop "sex and zen" 3,4G kèm phụ đề vào xem ko hề giật, ko biết file nặng hơn nó có giật ko? đọc truyện chữ cũng tuyệt...
Giống như mấy bạn nói nó khởi động hơi lâu. xài lâu hơi nóng máy,và có cảm giác ko đc nhạy nữa...
Rất vui nếu đc giao lưu với các bạn. nguyenthangntu@gmail.com
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Điều duy nhất mà mình không ưa ở playbook đó là thời gian khởi động quá lâu. Làm mình chờ bực mình. Time khởi đọng còn chậm hơn con pc cùi nhà mình nữa. Ngoàibcasi đó ra tất cả vấn đề khác mình hoàn toàn hài lòng với nó. Post tiếng việt bằng playbook nè. Chỉ có điều mình gõ vni quen rồi vô đay phải gõ bằng telex. Bất tiện cho mifnh. Nosi chung i love playbook (minh mua voi gia dung $200 cho ban 16gb thoi.lalalal ko mat them phi ship seo gì hết.)
t2b
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cho hỏi mua bây h trên best buy ra cửa hàng có không hay phai mua online. tks
thế có tải đươc tập tin đính kèm trong mail không các bác. Em nó sd đươc app của adroid hả. có yahoo messenger không các bác
hawaii
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tải được bác ạ, chả khác j dùng trên PC. Yahoo thì em xài app của android nhưng chưa video call đc
Jake Sumo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dangquangchanh Tải file att vô tư nhé!
không biết xài cáp OTG để cắm USB 3G xài được không nhỉ?
Cắm xong sao mà cài driver hả Bác....? USB 3G làm gì có driver hỗ trợ tablet 😔
huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
unge hộ nhiệt tình lun cùng quan điểm và cùng ý kiến với chủ thớt...
Mong quá, bao giờ mới đến đợt 3 của Litek (19 Khâm Thiên) đây!
linhtun89
TÍCH CỰC
12 năm
Pin của PB mình đánh giá là khá kém so với ipad.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019