TAG Heuer sẽ từ bỏ "Swiss Made" để tạo ra smartwatch cạnh tranh với Apple Watch

sonlazio
21/1/2015 11:32Phản hồi: 53
TAG Heuer sẽ từ bỏ "Swiss Made" để tạo ra smartwatch cạnh tranh với Apple Watch
Jean-Claude Biver, giám đốc của TAG Heuer, công ty con của tổ hợp xa xỉ phẩm LVMH Moet Hennessy Louis Vuitton SA, vừa cho biết rất có thể họ sẽ từ bỏ thương hiệu "Swiss Made - sản xuất ở Thụy Sĩ" đối với các dòng đồng hồ thông minh nhằm tạo ra một sản phẩm cạnh tranh được với Apple Watch. Ông Biver cho biết họ sẽ hợp tác với các đối tác ở Silicon Valley để tạo ra dòng sản phẩm thông minh này do Thụy Sĩ không có nhiều kinh nghiệm và kỹ thuật để làm ra nó.

"Chúng tôi (Thụy Sĩ - người dịch) không tham gia ngành công nghiệp viễn thông, và cũng không có công nghệ". "Nếu bạn không có nó (công nghệ - người dịch), bạn không thể sáng tạo". Đối với đồng hồ thông minh, "chúng tôi không thể tạo ra bộ máy, những con chip, những ứng dụng, phần cứng, không ai có thể làm ra nó ở Thụy Sĩ". "Phần cứng và phần mềm sẽ đến từ thung lũng Silicon, nhưng vỏ của nó, vòng xoay (dial), thiết kế, ý tưởng, vòng xoay điều chỉnh (crown) và các thành phần khác sẽ được làm ở Thụy Sĩ".

Trên thực tế, với những điều kiện như vậy thì rất khó để một chiếc smartwatch có thể in dòng chữ Swiss Made. Người ta yêu cầu một sản phẩm phải có trên 50% linh kiện tạo ra ở Thụy Sĩ mới có thể in dòng chữ này, và Biver phải đưa ra một khái niệm mới để tạo ra các sản phẩm của họ: "different craftmanship", một sự khéo léo khác. Bộ phận nghiên cứu và phát triển của TAG Heuer đã chia ra làm 2 bộ phận để đáp ứng khái niệm này, TAG Heuer sẽ công bố đối tác của họ trong vòng 6 tuần tới. Ngoài các tính năng của một đồng hồ thông minh thì sản phẩm này sẽ phải có một ứng dụng đặc biệt dành riêng cho khách hàng Tag Heuer.

Về Apple Watch, Biver cho rằng nó sẽ là một mối nguy hại đối với các đồng hồ Thụy Sĩ, đặc biệt là ở phân khúc dưới 2000$. Biver nghĩ có thể ông sẽ đeo thử Apple Watch, "nó là một sản phẩm tuyệt vời, một bước đột phá". "Tôi sẽ không chỉ sống trong sự truyền thống và văn hóa của quá khứ, tôi còn muốn kết nối vào tương lai". "Apple Watch sẽ kết nối tôi với tương lại, và đồng hồ hiện tại (TAG Heuer - người dịch) kết nối tôi với lịch sử, với sự vĩnh hằng".

Tham khảo: Bloomberg
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy bắt đầu hay rồi đây hi vọng sẽ có sản phẩm tốt !
Knightmare
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chưa bao h có cảm xúc gì với đồng hồ TAG HEUER dù mình cực kì đam mê đồng hồ.
@trungnv150590 Không phải là không có bạn à. Mà không được phép sản xuất. Tag trực thuộc lvmh cùng với zenith và hublot. Chính 2 thawnhf nàu đã ép tag không được bán những sản phẩm đẳng cấp ra ngoài vượt tầm phân khúc. Chính vì qua ức chế ko phát triển được thương hiệu nên lão ceo cũ là stephane lider đã từ chức, ông này là người mới. Cơ mà bài viết hơi không đúng , theo tớ nhớ thì sản lượng cấu thành đồng hồ swiss made đã tăng lên 60% rồi mà
@Knightmare chờ coi đi.
@Knightmare qua đây mình cho coi 1 con Tag nè, xem mẫu mã có đẹp hơn cái movado bạn nói kg? xin lỗi movado nhìn mới giống hàng mã, mà bạn khen movado hơn Tag thì đủ biết rồi hén, Tag của mình cũng chỉ là tầm trung thôi, chưa phải là cao cấp đâu bạn
@Knightmare qua đây mình cho coi 1 con Tag nè, xem mẫu mã có đẹp hơn cái movado bạn nói kg? xin lỗi movado nhìn mới giống hàng mã, mà bạn khen movado hơn Tag thì đủ biết rồi hén, Tag của mình cũng chỉ là tầm trung thôi, chưa phải là cao cấp đâu bạn
Câu này nghe dữ dằn nhất
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
hi vọng một đồng hồ có thể tự nạp pin ki đeo vào tay... cứ như đồng hồ cơ ấy.. kaka hi vọng có một con như thế ra đời
Nói gì thì nói thím Sam vẫn đang moi chờ Aw nhiều nhất. Vì chỉ có khi AW ra đời thì Thím ấy mới copy dc

Gửi từ tinhe.vn app hay văng của cuhiep
@EmGiaKhang bác cứ bới tiệm photocopy ấy ra làm gì.
@EmGiaKhang lập cái nick clone để quăng shi..t ah
mapmapuu
TÍCH CỰC
9 năm
@EmGiaKhang SS nó đụng gì đến dòng tộc bạn hay sao mà ăn nói kiểu đó. KHông ngờ vẫn còn kiểu người này
@kiemphisongdao Tiệm gì phải gọi là chuỗi cửa hàng photo mới đúng.. Giống như trước mấy cổng trường DH trong này có gì mới là ngoài đó nó có hết ... !
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
ít thấy ai lãnh đạo mà như ông này, bik đối thủ mạnh nhưng vẫn tôn trọng đối thủ, nói ra suy nghĩ của mình về sp của người khác
Mình có thắc mắc bạn nào giải thích hộ mình là tại sao cứ apple làm là mọi người đổ ra so sánh trong khi rõ ràng các smartwatch ra trước apple bao lâu mà nhỉ
thằng cha này PR vãi, đối với đồng hồ thụy sĩ nhất là các dòng đỉnh cao, cái quý nhất chính là bộ máy Auto còn lại ko khác biệt lắm với những dòng khác, thế mà hắn kêu con smw cùi bắp là kết nối vĩnh hằng 😁, smw có thể thành công nhưng chưa thấy con nào ra hồn, cái vỏ đã xấu nói chi, với dân chơi đồng hồ thứ thiệt thì bộ máy của nó như cái quartz bình thường ko khác gì, đúng là brand tầm trung muốn tìm 1 con đường khác đây mà :D
@"New Hero" đọc kỹ lại bài đi bạn:D ổng kêu hồi nào.

cm ở dưới hay mới like xong, đọc lên cm ở trên thấy buồn rồi 😔
phuan79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@"New Hero" Đọc kỹ lại, kỹ thật kỹ vào rồi comment nha. Nhớ đọc cho kỹ nghe không :D

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
bây giờ mới tỉnh ra hả mấy bác.
Lịch sử nó thế này,
Kodak thống trị máy ảnh phim, cũng là tiên phong trong máy ảnh số, nhưng Canon mới chính là kẻ đi sau nhưng thức thời nên trở thành trùm và Nikon cũng tỉnh trước khi quá muộn. Tương lai sẽ là máy ko ảnh gương lật, đến bây giờ thì Canon và Nikon vẫn lẹt đẹt sau Sony, chừng 2 năm nữa mà ko tỉnh thì thua à.

Đồng hồ Thụy sĩ trước đây toàn dòng automatic với OMEGA, ROLEX, TH, Patek Philip,.... , ráp thủ công và đắt tiền, cho tới khi Nhật tung ra quazt movement thì thụy sĩ mới tỉnh ngộ và chạy theo, may mà cái hào quang Swiss made còn chưa mờ thì Swiss made đã lấy lại dc vị thế, đồng hồ thông minh nó rục rịch từ vài năm nay rồi, LG, SS, Sony, và cả tá tên tuổi nhỏ khác như fitbit, misfit, casio, garmin,nike đã nhảy vô để thử nghiệm rồi thì những hãng Thụy sĩ còn ngủ quên trên ngai vàng sắp lung lay, đợi tới khi tụi Mỹ, Hàn nó chiếm luôn phân khung đồng hồ dưới 1000$ thì có mà khóc ko kịp. Hy vọng những hãng đồng hồ thụy sĩ khác sớm vào cuộc.
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrford105 Thanh phan la day! Lau lam moi gap!
@mrford105 MẤy cài đồng hồ thông minh thì giá chả bh qua $300 đâu.Phân khúc thị trường cũng rất hạn hẹp,và thị trường thì càng ngày càng bão hoà.Chả có gì mà đh thuỵ sĩ khóc ko kịp đâu. THuỵ sĩ cũng chẳng bao giờ chạy theo quartz làm gì bởi vì auto đã đạt đến những đỉnh cao rồi
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
@trungnv150590 Số lượng bán tính theo đơn vị sản phẩm nè bạn, nguồn từ Swiss Federal Customs Administration (http://www.ezv.admin.ch/index.html?lang=en) hải quan thụy sĩ nhé, không chém bừa đâu, bác còn ngồi đó tưởng tượng, vâng thụy sĩ thần thánh ko chạy theo số lượng quatz đâu, lượng đồng hồ quatz bán ra gấp 5 lần đồng hồ cơ thôi,
View attachment 2852421
nếu không tỉnh sớm thì mất thị phần đồng hồ quazt vào tay mấy hãng công nghệ thôi, còn đồng hồ swiss made mechanical thì chỗ đứng vững chắc cho đối tượng cao cấp thì tất nhiên là ko dành nổi rồi, với cả mấy hãng tech cũng khó mà đánh lại ở phân khúc này.
@mrford105 thì chỉ nói là ko chạy theo quartz thôi,chứ đâu phủ định ý kiến của bác.Đồng hồ quartz vừa rẻ,chính xác hơn auto thì đương nhiên phải chuộng hơn rồi.
o0oatulao0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chả thấy liên quan gì giữa đồng hồ auto truyền thống với cái SMW cả😃
@o0oatulao0o avt của bác là Ray đúng ko, em này nổi tiếng ngon bổ rẻ, lại auto, phối được nhiều dây + phối được nhiều đồ, cặp đôi song sát với blue mako 😁 hè phải quất em mới được
Đồng hồ thuỵ sĩ loại rẻ tiền mới lo smartwatch thôi. Chứ loại đắt tiền thì vẫn phây phây. Vì người giàu họ mua đồng hồ xịn về sưu tầm và thường họ có nhiều cái. Apple watch chỉ là thêm 1 cái vào bộ sưu tập thôi
Giật tít nghe kinh thật
Mình không rõ về Apple Watch nhưng những con tự xưng iphone killer, ipad killer, ... đều đã "chết", vài con thậm chí còn không kịp đưa mặt ra thị trường
Đông hồ cơ vẫn là niềm mơ ước của em chứ mấy cái smw như đồ chơi xài 1 ngày fải sạc. Đồng hồ cơ automatic chừg nào mìh chết nó ms ngưng chạy =))
sr bác, đọc thiếu chỗ và đồng hồ hiện tại :v
hồi xưa mới chơi thì thấy replica có vẻ ngon nhưng may ko xúc em nào 😆 sau quẩy vài em quartz cásio hịn 1 tg là nhìn 10 con fake đoán ra 9 con, mặt dây chi tiết dại bỏ xừ đẹp quái nào, giờ lại thèm mấy con auto tiền ít cứ hàng Nhật orient và seiko, hàng thụy sĩ chơi tầm tầm 10 củ vừa hơi quá tầm mà ko có gì đặc biệt :D hàng cao thì chỉ nước nhìn :v, bọn nó cứ nói văn là hàng replica đẹp thợ còn ko nhìn ra để PR thôi bác, chơi vài bữa nhìn ra ngay, thợ thì chụp ảnh send cái thì có khi ảnh hơi mờ họ cũng đọc ra được con giả luôn :D
Sao không phải là cạnh tranh với Sam watch
nói thẳng ra là sợ Apple bỏ mịa, nhìn gương BB và Nokia nên buộc tham gia trước mắc công trở tay ko kịp. Còn smartwatch của các hãng kia ko đáng bận tâm nên anh ấy ko nhắc tới
Fan Apple đc dịp lên mặt. Mình cũng thích SW nhưng ko thích hở ra là sạc đt, laptop rồi tới đồng hồ. Tuy chỉ đeo trên tay con Casio Red Bull bằng kim loại nhưng thấy nam tính cực kỳ
Đồng hồ đâu dùng để chỉ xem giờ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019