Tại sao bạn nên xài các app check-in như Foursquare và Swarm?

TDNC
16/5/2014 4:1Phản hồi: 64
Tại sao bạn nên xài các app check-in như Foursquare và Swarm?

Dưới đây là những lý do tốt để chúng ta xài Foursquare, Swarm hoặc là các phần mềm có chức năng tương tự, đặc biệt là những bạn đã có người yêu vì nó sẽ giúp bạn trở nên tài giỏi hơn trước mắt họ. Nhiều bạn nói dùng Foursquare check-in chỉ để khoe sang chảnh khi đến những nơi sang trọng là chưa đúng. Thật ra Foursquare có rất nhiều cái hay mà bạn sẽ dần dần khám phá ra trong lúc sử dụng. Còn ở đây mình đã xài nó gần 4 năm rồi nên sẽ tổng hợp lại cho các bạn đỡ mất công tìm tòi.

Nhiều lý do:

1. Tìm pass Wi-Fi của quán cafe, nhà hàng, khách sạn...

Khi bạn check-in bằng Foursquare, nhiều khả năng là pass Wi-Fi của quán đó sẽ hiện ra trên màn hình để bạn xài, thật tiện lợi.

Thật ra đây là chức năng "Tip" trong Foursquare, dạng như một cuốn sổ lưu ý của những người đi trước, khi check-in người ta thường kèm theo những câu review nhanh ví dụ như quán đẹp, wi-fi mạnh, cafe ngon... mà thông dụng nhất là người ta thường để lại pass Wi-Fi để người đến sau có thể biết được ngay mà không cần hỏi nhân viên quán nữa.

2. Menu của quán có món gì ngon?

Cũng giống như trên, có khi người ta lại review về đồ uống và thức ăn. Cái này hay ở chỗ bạn có thể tự tin bước vào một quán lạ chưa bao giờ đi và hùng hồn gọi đúng tên của món được ưa thích nhất ở đó, trước sự ngạc nhiên của bạn bè và người yêu.

Cộng đồng người dùng Foursquare ở Việt Nam rất đông nên các bạn cứ yên tâm về số lượng "Tip" hiện có, hầu như quán xá nào cũng có người để lại Tip chứa rất nhiều thông tin hay và bổ ích. Nếu bạn là một người hay du lịch, thường xuyên đi đây đó ăn uống với bạn bè thì Foursquare là cái nên phải cài trong chiếc điện thoại của bạn.

3. Tìm hàng quán xung quanh

Bạn đang ở một quận lạ hoắc và không biết nên đi đâu ăn, hãy mở Foursquare lên và tìm "cafe", "quán ăn" hoặc "nhà hàng", lập tức một danh sách dài các quán gần xung quanh chỗ bạn đang đứng sẽ hiện ra. Lúc này công việc tiếp theo của bạn chỉ là chọn quán nữa mà thôi. Trong Foursquare cũng được tích hợp sẵn bản đồ khá chi tiết không thua gì Google Maps nên việc tìm đường đi đến quán cũng rất dễ.

4. Xem quán đó có đẹp hay không

Quảng cáo

Foursquare cho phép người ta up hình mỗi khi check-in, trước khi đến một quán lạ nào đó, bạn nên lên Foursquare để xem hình trước coi chỗ đó có đẹp hay không, có đáng để đi hay không.

5. Lưu lại những nơi đã đi qua
Tạo một thói quen check-in tốt sẽ giúp bạn có một thống kê rất hữu ích. Vì nhờ đó mà bạn sẽ biết được là mình hay đi đến những chỗ nào, tháng vừa rồi mình đi cafe nhiều hay ít. Ngoài ra Foursquare còn có một tác dụng cực kỳ hay mà mình rất tâm đắc đó là giúp mình nhớ lại ngày nào làm cái gì ở đâu. Ví dụ như mình không nhớ ngày đầu tiên mình hôn lên mặt bạn gái là ngày nào chỉ nhớ loáng thoáng là tháng x năm ngoái tại một quán cafe nào đó không nhớ tên. Lúc này mình chỉ cần bật Foursquare lên, xem lại lịch sử check-in, tìm đến thời điểm tháng x năm ngoái và xem lại toàn bộ chec-in trong 30 ngày của tháng đó, nếu hôm đó mình có check-in tại quá thì % tìm ra chính xác tên quán và thời gian ngày tháng là rất cao.

6. Xem bạn bè có ở xung quanh không

Cái này cũng vui vì bạn sẽ thấy được bạn bè của mình đang check-in ở những nơi nào, có đang ở gần chỗ mình hay không. Đặc biệt khi bạn check-in xong thì phần mềm còn báo cho bạn biết hiện tại chỗ đó có bạn nào của mình vừa check-in luôn.

Quảng cáo

Kết luận
Thanh niên cứng 2014 đam mê công nghệ thì nên xài Foursquare để bắt nó phục vụ cho chúng ta. Chúng ta không cần check-in sang chảnh nhưng có thể dùng nó để khai thác thông tin và trợ giúp cho bản thân trong nhiều tình huống. Mời các bạn tải Foursquare (dùng để xem thông tin địa điểm) và Swarm (dùng để check-in) tại đây (không cần cài hết, nếu chỉ muốn coi thông tin chứ không muốn check-in thì dùng Foursquare thôi nhé):
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu về tìm nhà hàng, quán ăn, địa điểm nói chung thì 4square thua xa Yelp.
@dac Ở VN thì Foursquare ngon hơn Yelp nhiều lần 😁
Đúng rồi,ghét nhất mấy đứa cứ thấy người ta check-in là kêu sang chảnh hay khoe khoang này nọ. Thời buổi này mà vẫn giữ thói gato thì thật là khó sống.
putin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi vọng vẫn giữ được dzợ và người iu sau khi xài app này 😃
nuihoa34
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thực ra trước cũng dùng cái Foursquare, cũng có mấy cái hay như bác thớt nói.
Nhưng giờ về tìm bình luận địa điểm hay quán ngon thì mình dùng Foody của Việt Nam, có lẽ chỉ thua mỗi cái vụ pass Wìfi thôi, mà thực ra wifi quán nào có thì hỏi nhân viên là ra ấy mà 😃
@tienphat01vn Ko biết bác biết k, ở dưới cũng đc thuê viết hoặc tụi nhân viên nó tự sướng đó bác
@vietnguyen92 diadiemanuong giờ toàn bài PR cho các quán do các mod, admin viết.
năm ngoái có xài foursquare nhưng do ít bạn bè xài nên cài lại máy bỏ luôn, với lại FB cũng có check-in (tuy nó hơi cùi bắp) vô FB check-in luôn cho lẹ
@ste7en9x91 Hãy chú ý những bình luận chê ý,vì cho dù nó thuê hết đi chăng nữa thì sự thật là không thể che đậy.
@nuihoa34 ghét nhất foody ở cái vụ nút like ẩn, ngoài ra nghe nhiều ng nói review trên foody xạo, nhiều quán thấy hấp dẫn mà đi thử thì thấy dở òm. từ đó bỏ hẳn foody
có mấy ông chek-in mà troll vãi. hqua ra quán ốc hồ tây xong vào foursquare xem ảnh thì thấy có ông chụp chân ông ý lên mới ghê chứ 😆
Buồn là chưa có cái này trên Windows Phone...
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@cuhiep có mà bác cuhip
GGCE
ĐẠI BÀNG
10 năm
wp tìm pass wifi ntn ạ?
thegandalf
ĐẠI BÀNG
10 năm
rất hay . vào quán , mở foursquare ra để tìm pass wifi của quán , nhưng chợt nhớ ra là....

....ko có wifi để vào foursqure =))

sau khi 3G nó tăng giá mình đã quyết tâm ko dùng nữa 😔 ngày xưa dùng 3G trọng gói thì vảo quán lại chẳng khi nào hỏi wifi làm j` =.=
@thegandalf Định comment y chang như của bạn này ^^ Mới đọc cái lý do thứ nhất trong cả list là đã ngớ người ra rồi. Hơ hơ.
@thegandalf Cũng vì vậy mà mình đã mua tablet only wifi... 😁
@thegandalf Thích cái cmt của Bác quá ợ, pass wifi thôi thì hỏi nhânn viên cho lẹ, chứ mất công lên tra tra kiếm kiếm làm gì. :3
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Tại vì Gấu or Vợ muốn biết anh đi đâu và làm gì..??? 😁
e là học sinh nhà nghèo nên không cần cài pho-que gì đó trên chiếc Vertu Ti cùi 😁
Bach98
ĐẠI BÀNG
10 năm
KLQ nhưng hnay FB ko vao đc. Mạng VNPT
@Bach98 Chaǹ cmn ròi
Quán xá, món ngon... mình toàn tự tìm. Sau đó vào ăn để biết được nó thế nào (chất lượng, thái độ phục vụ, giá cả...). Cuối cùng là cho vào 1 file excel. Hà Nội, Đà Nẵng, Sài Gòn... mỗi nơi vài chục địa điểm (ăn, nhậu, cafe, mua sắm...), 1 bản nằm trong máy tính, 1 bản trong điện thoại. 😁

Mấy trang giới thiệu địa điểm, thậm chí lên báo... chả được mấy nơi. Cũng thử 1 vài chỗ, không được như quảng cáo. "Hình ảnh chỉ mang tính minh họa" mà lị. :p
zFlashz
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi trước khi vào được wifi của chỗ đó thì làm sao check in vd đt k có 3g o_O
Nếu bạn bè dùng app này nhiều thì rất là hay! Chia sẻ cho bạn bè nhiều chỗ rất là thú vị! Các nơi kinh doanh dịch vụ cũng nên có chiến lược quản lý trang foursquare nơi của mình một cách đúng đắn,sẽ thu được nhiều lợi😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Mình đã xóa Foursquare từ lâu rồi, giờ cài lại vì giao diện đã khác trước, đẹp hơn nhiều.
Lên face hỏi bạn bè có hơn ko dùng mấy cái search này thỉnh thoảng ko chính xác lắm, vì có khi review được xếp hạng ảo, nhiều chỗ review cao mà ăn chán ngắt. Hỏi nguoi quen vừa rẻ vừa ngon
Đang ở 6.1.4 ko cài đc foursquare =))))
May mà còn cái foody. Kể cũng bực mình ios vụ này thật! Ép người quá thể!
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
ăn ống theo mấy cái app này cũng kg chính xác lắm, đa số comment kiểu PR

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019