Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng

sonlazio
24/8/2011 1:46Phản hồi: 658
658 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhcongtp
ĐẠI BÀNG
13 năm
hic..đau cả đầu...
thk202
ĐẠI BÀNG
13 năm
nghĩ cũng bực mình, nếu cứ suốt ngày lo đấu đá như thế sản phẩm cũng khó phát triển nhỉ !
"trượt để xem hình" mà cũng đăng ký độc quyền đc, hay thật, nhức đầu ghê nhỉ
iphone đúng là có nhiều cái hay lạ, có công làm cuộc cách mạng, nhưng theo thời gian người ta cũng phải phát triển theo thì cái hay phải làm theo thôi, ko lẻ thấy hay mà cứng đầu ko theo?

Apple bị cạnh tranh dữ dội nên giờ chuyển kế hoạch kinh doanh, ko tuyển developer làm os nữa mà tuyển luật sư chuyên đi kiện lấy tiền.
Ở diễn đàn này fan Android ko phải là ít, chơi nguyên cái hình SJ đâm xịt máu em Robot Android thử hỏi ông Android fan nào ko nổi máu.
Cân gì đọc bài, nhìn cái hình là nổi máu rồi :timebomb:
Ý kiến chút thôi. Em chơi BlackBerry
datphoto
ĐẠI BÀNG
13 năm
Là tấm hình thui mà bác . tui đang dùng Android cũng thấy chẳng ảnh hưởng gì tới mình và cũng chẳng ảnh hương j` tới hòa bình thế giới . nếu ra đường có thằng nào hỏi , sao mày không dùng ios ngon hơn mà lại dùng android , câu trả lời đơn giản thôi ...... Tao thích ( vẫn lại chẳng ảnh hưởng j` tới hòa bình thế giới ) ... đừng chém em :timebomb:
[MENTION=3]cuhiep[/MENTION]: Sao anh biết Gizmodo ghét Apple? Apple ghét Gizmodo còn chấp nhận được.
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tinh tế ta vẫn có liên quan vụ lộ IP4 đấy, e lâu nay vẫn biết Apple ghét tinh tế mà =))
Hồi trc Giz cầm mẫu iPhone 4 bị cảnh sát vào nhà thu máy tính, sau đó có viết 1 số bài (có vẻ bức xúc)
Mình rất cảm kích tinh thần bác Hiệp. Đúng sai thế nào em ko quan tâm, nhưng thấy bác tả sung hữu đột, trên dao dưới thớt bảo vệ đồng chí, nể bác quá...
grozar
CAO CẤP
13 năm
Apple chế tạo ra iPhone,iPad thì mấy hãng kia chỉ việc nhái theo với nâng cấp phần cứng lên 1 chút,màn hình to ra 1 chút,camera có megapi xel lớn hơn chút,thêm vào vài ba cái công nghệ này nọ từng chút 1,thế là 1 năm sòn sòn 3,4 em.Như cái siêu phẩm công nghệ ám màu,lỗi hồng tâm Suck II mà vài bạn đang rêu rao bên topic SJ nghỉ làm CEO bên kia đấy. 😁

Thiếu sức sáng tạo dến thế là cùng. :p
langtua1
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế theo bạn từ 2g đến 4 thì ip nó nâng cấp cái j.
grozar
CAO CẤP
13 năm
Tự google xem nó nâng cấp cái gì đi bạn,đừng có xoắn nhau ở đây. :p

Cái tôi muốn nói là các hãng bắt chước Apple 1 cách vô thức mà không chịu sáng tạo cái mới cho mình.Ví dụ nhỏ nhất là cái vỏ hộp đựng điện thoại,cách xếp đt bên trong hộp,cách đặt phụ kiện,bạn xem có giống Apple ko rồi mình bàn tiếp.
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Mặc dầu không chê Apple, nhưng theo mình bạn cũng không nê chê bai hãng khác một cách vô văn hoá như thế. Mỗi hãng có cái hay cái dở riêng. Các hãng khác họ muốn đa dạng hoá sản phẩm để chiều lòng người tiêu dùng. Ai cũng có thể có lựa chọn vừa ý về cấu hình,kích cỡ và giá tiền. Vì không có sản phẩm nào phù hợp cho mọi người. Với lại để tạo ra các sản phẩm đó không hẳn là chỉ đơn giản là nhái theo đâu. Làm sao để nhồi nhét và 1 cái máy bé xíu nhiều thứ đâu phải dễ. Để nâng cao cấu hình đâu chỉ đơn giản là mua chip, ram, camera mạnh hơn rồi gắn vào đâu. Họ phải tính toán nhiều thứ như tản nhiệt, tương thích. Còn vụ màn hình ám màu với camera bị hồng tâm thì chính người sử dụng S 2 tại VN đã nói nhiều rồi. Ám màu cũng tuỳ máy nhưng không đến mức quá khó chịu. Còn hồng tâm thì tuỳ lúc mà có thể khắc phụ bằng rom. Các máy khác kể cả iPhone, camera compact cũng bị.
BIBUBO
CAO CẤP
13 năm
Đã nói rồi, Cooliris viết Gallery cho cả 2 OS, Samsung sử dụng trên Android là bình thường, vì đó là app mặc định của Android. Nếu Apple bây giờ đã thắng kiện Samsung trong vụ Gallery bằng Cooliris sao trước đó không kiện Google đi, thu được nhiều tiền hơn. Đợi đến khi Samsung tung ra Galaxy S, bán chạy hơn Iphone, thì mới hỡi ôi kiện người ta. Nếu Apple kiện Google việc Gallery, thì việc sử dụng Gallery của Cooliris trên Android đã rõ ràng hơn rồi, và Samsung sẽ không bị mấy thằng táo nói là thiếu sức sáng tạo
Phân tích cũng phân tích cho đúng chứ.
carrier
ĐẠI BÀNG
13 năm
Apple không kiện GG về những vi phạm bản quyền phát minh trong hệ điều hành Android vì GG không sản xuất ra sản phẩm (thiết bị) cạnh tranh trực tiếp với Apple bạn ạ. Do đó, Apple chỉ có thể kiện các nhà sản xuất dùng hdh Android như SS, HTC, Motorola.. thôi bạn ạ.
monkey81
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nokia nắm nhiều bằng sáng chế thế sao không ai kiện No. dậy ta
chẳng biết kiện tụng ntn...chỉ biết là em kết Apple lòi mắt :happy: các bác anti cứ quảng cáo là hay hơn Apple, tốt hơn Apple...thế tức là các bác để Apple lên hàng đầu rồi còn gì nữa =)) dùng thử hàng hãng khác mới thấy dùng hàng Apple thik thế nào
Tôi thấy quan điểm bài viết này tích cực. Lấy ví dụ SS , một nhà sx rất thành công, sản phẩm đa dạng , tốt và rẻ ; nhưng nếu SS tạo thêm đc nét độc đáo riêng thì hoàn thiện rồi

Các vụ kiện Apple dù thắng hay thua thì SS ít nhiều cũng mang tiếng vay mượn.
cạnh tranh không lành mạnh
apple kiện motorola vậy tại sao motorola không biết kiện lại rằng là cái được gọi là "điện thoại" là do motorola phát minh ra và cấm các hãng sản xuất điện thoại điển hình là apple không được sản xuất nữa là xong triều đại của apple ....!
butchithan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tại sao chuyện này lại bắt đầu? nên thay bằng Chúng bắt đầu khi nào ?:showoff:
Đơn giản ntn nhé ....

Moi ng ở Tinh tế học bài rồi đi thi ..... khi đi thi có thằng no chả học gi cả no nhìn bài và chép bài ..... vậy liệu bạn có cho chép bài ko ... hay la cũng muốn cho nó chep bài rồi cùng vô đại học =))
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
ví dụ vớ vẩn bản chất nó đã khác nhau rồi
Chuẩn đấy ! ^^
chuyện đi thi nó khác xa cái chuyện này mà bạn 😁
sao chỉ nhìn 1 cách hạn hẹp thế dc
Cũng ko khác lắm ... 1 thằng bỏ công nghiên cứu và trả tiền va thời gian để làm ra ... con 1 thằng thi nhại lại .... đương nhiên so sanh la chuyên so sanh .. đáy chỉ nói kể chuyên vui thế thôi :D hạ nhiệt thôi
jing
CAO CẤP
13 năm
- Các cty cạnh tranh bằng cách kiện nhau bằng sáng chế thay vì cạnh tranh bằng cải tiến sản phẩm => ko có lợi cho thị trường công nghệ
- Hiện nay các cty đều copy của nhau, đó là điều ko thể tránh khỏi. VIệc phát triển và kế thừa sáng tạo sẽ có ích hơn là việc kiện nhau

Nếu như cách nói của apple thì công nghệ GSM đâu phải của apple, sao apple ko tự phát minh ra công nghệ khác mà lại sử dụng GSM, 3g,... ....? Thế nên mình nhắc lại: VIệc phát triển và kế thừa sáng tạo sẽ có ích hơn là việc kiện nhau

1 số trang tech cho rằng luật pháp về bằng sáng chế có vấn đề, và họ đã gửi ý kiến cho tổng thống Obama duyệt để có những biện pháp thay đổi kịp thời

Trong cuộc sống hiện nay của con người cũng là kế thừa tổ tiên, vì thế nên chúng ta mới phải đi học để tiếp nhận những kế thừa đó. Ko lẽ bây giờ phải ngồi kiếm cách tạo ra lửa khác ?
vnntg
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ý kiến của bạn rất là hay. Nếu gọi là ăn cấp thì bây giờ làm gì co mấy chục nhãn hiệu về điện thoại, xe hơi
BIBUBO
CAO CẤP
13 năm
Một bài viết đưa ý kiến cá nhân vào, một bài viết dài, có những thông tin không cần thiết, ấy thế mà được đưa lên trang nhất
Nói chung Tinh tế bi giờ sa sút rồi, y chang cách làm việc của Gizmozo
theo bố thế này mới là không sa sút, đừng nói ngày nào bạn cũng la liếm vào đây để đọc tin nha
conmoi
TÍCH CỰC
13 năm
cá lớn nuốt cá bé
Đây là tên 10 bản quyền sáng chế mà Apple kiện SamSung tại Hà Lan.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019