Tại sao các hãng sản xuất lại kiện lẫn nhau và tại sao Apple nên thắng

sonlazio
24/8/2011 1:46Phản hồi: 658
658 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiến chấp thì ko tốt, có lẽ chúng ta nên mở lòng ra suy nghĩ thật nhiều, đọc thật kỹ trước khi nói. Bỏ hết cái suy nghĩ cố chấp đi, tập suy nghĩ theo 1 hướng mới thì cuộc sống sẽ thanh thản hơn, cũng thoải mái hơn.
Tranh luận nhưng không nên hằn học.
ty1827
TÍCH CỰC
13 năm
Srr mod nhé nhưng mod có thấy cái logic ở chỗ này có vấn đề k, có cái chuyện mà những developer tốt nghiệp từ các trường danh tiếng của các hãng lại lười biếng cứ thích copy sao, người ta k muốn vinh danh mình sao, là một ngừoi tài năng chả ai lại muốn vậy bao giờ.
Thêm nữa, apple có lợi thế là người đi trước, nó phát hiện ra trước những cái "tất yếu" như một bạn ở trên vừa nói, thử hỏi bác Newton không phát hiện ra lực hấp dẫn thì liệu có người khác phát hiện ra không....?
Trong quá trình nghiên cứu những developer của các hãng khác cũng có thể đã nghĩ ra những gì apple nghĩ ra, vậy apple làm vậy có nghĩa là không cho nhân loại đi theo con đường dễ dàng để phát triển mà bắt phải đi vòng, như thế chả khác nào hao tổn tài nguyên nhân loại.
Thiết nghĩ đã là diễn đàn công nghê chứ không phải diễn đàn riệng cho apple thì không nên đăng bài gây tranh cãi như vầy.
Thương trường - chiến trường mà. Nhưng vì mỗi bằng sáng chế nhỏ xíu trong hàng nghìn chế trên thoại mà cấm đưa điện thoại vào thì trường thì có vẻ không hợp lý lắm. Các nhà làm phải tìm cách sửa những thiếu sót này, không thị trường sẽ ngày càng độc quyền mất. No Fan!
toke
TÍCH CỰC
13 năm
kiện nhau là việc của đại gia, ai cũng có toan tính nhưng em hiểu chung tiền và vị thế có thể coi là mình kiện để thằng đối thủ của mình bị kéo tụt xuống (dù thắng hay thua thì nó cũng đã mất thời gian với mình). Có 2 cách để hơn người: Một là mình vươn lên cao hơn họ; hai là mình kéo họ xuống thấp hơn mình. Các hãng hiện nay dùng cách 2 nhiều hơn để đỡ tốn chi phí nghiên cứu 😃
Nhìn các bác kiện tụng lại thấy tiếc cho Palm, giá Palm vẫn còn sống để mà kiện về vụ sms thread nhỉ. Apple từ đời đầu đã có cái này, WM đời cũ thì lúc đầu ko có, đến 6.1 và 6.5 thì lại có, WM7 thì chắc chắn có, Android cũng có nốt... đấy, kiện thì có mà được ối tiền bản quyền
thật sự tôi rất gét các SP của Apple nhưng cũng phải công nhận là nó đẹp, độc nhưng mà giá nó thì ôi thôi quá đắt nặng về giá trị thương hiệu, tôi chỉ thích những sản phẩm không quá ồn ào nhưng thực dụng đến từng chi tiết vậy là ok rồi vì mình ngèo mà cần gì đẹp lắm đâu.
cuộc đời có lắm thằng như apple chắc anh em không có oto xe máy và không có đèn điện mất, chán thằng apple ko đủ năng lực cạnh tranh đâm kiện tụng
Thằng đần này, nhìn vào thực tế xem Apple có khả năng cạnh tranh ko nhé. Cứ ngồi dưới giếng mà TTTT
uhm cùng chờ nào thăng ngu kia xem ai thắng nha :p khi mà Steve Jobs vừa rút lui thôi mà cổ phiếu của Apple lập tức giảm 5%. trong khi đó cổ phiếu của Samsung tăng 4,2%, Giá trị của HTC cũng nhảy lên 5,1%, LG Electronics Inc tăng tới 5,3%. trong khi đó tập đoàn công nghệ Hồng Hải, công ty mẹ của nhà máy Foxconn, là đối tác lắp ráp iPhone và iPad, đã bị giảm 2,5% giá trị cổ phiếu. mày coi lại đi em thị phần android chiếm khoảng 50% thị trường điện thoại thông minh toàn cầu, đồng thời giữ ngôi vị thống trị ở khu vực châu Á-Thái Bình Dương, theo Reuters. Dẫn thông tin từ công ty nghiên cứu Canalys, hãng tin này cho biết, Android giờ đã trở thành phần mềm hệ điều hành phổ biến nhất ở 35 trong tổng số 56 quốc gia được Canalys theo dõi. Trên phạm vi toàn cầu, hệ điều hành này chiếm 48% thị trường điện thoại di động thông minh. Tuy đã bán được 20,3 triệu chiếc iPhones, nhưng Apple chỉ về nhì trong cuộc đua hệ điều hành, với thị phần 19%. coi lại mình đi nha
Dẫn chứng về thị phần của bạn chứng tỏ khả năng cạnh tranh của Apple là cực kì cao đấy chứ , và cũng có thể nói là tại thời điểm này , Apple vẫn áp đảo hoàn toàn các công ty sản xuất đt Android.
thằng sáng tạo nhất mà toàn thất bại trong kiện tụng bảo vệ thành phẩm thì ... đời éo le thật
mà cũng chưa chắc những cái mà các Fan hay các mod trên cái forum này tung hô là nó sáng tạo thì nó cũng đi chôm cũa ai đó rồi đăng ký thôi
mặt trái cũa sự thật mà ....
riêng ai bồ thì chưa chắc nó lành lặn hơn ai đâu mà chê người ta què quặt chỉ giõi to còi :giggle:
Mình có ý kiến cá nhân thế này:
- Họ kiện vì họ cảm thấy quyền lợi mình bị xâm hại.
- Apple kiện rất nhiều và không thể nói Apple nên thắng vì không phải apple cứ kiện là đúng, cứ kiện cái nào là đúng cái đó đâu. Ví dụ như về kiểu mẫu thiết kế thì tòa án các nước có nói apple thắng đâu.
- Có những thứ đôi lúc vô tình các hãng khác xem đó như cái chung nên họ cứ dùng, khi bị kiện họ chấp nhận sai họ đổi.
- Và sao lại bảo apple nên thắng thế sao apple lại vi phạm bản quyền của nokia?
Trong vòng 2 năm trờ lại đây thì Apple luôn phát minh và đi đăng ký rất nhiều sáng chế của mình trên ios cả về phần cứng và phần mềm. Hầu như cứ cách vài ba tháng là trên trang web http://www.uspto.gov/ lại có tin đăng ký bản quyền sáng chế về smartphone của Apple và cả Microsoft, Nokia. Nhưng rất ít khi thấy của Google, Samsung hay HTC xuất hiện trên trang này về công nghệ smartphone trong từ năm 2010 đến nay. Nhiều Android fan hay Samsung fan cứ chửi bới Apple hay Microsoft về việc kiện tụng mà không lo nghiên cứu. Nhưng có rất ít người biết về các thông tin đăng ký bản quyền của Apple và Microsoft, vì các tin ở VN chủ yếu nói về kiện tụng mà thôi.
Người Việt Nam tại Việt Nam đã quá ăn sâu tư tưởng "Có sẵn thì xài", chứ hầu như rất rất ít ai chịu khó suy nghĩ tại sao lại có và từ đâu có. Vì vậy có thể thấy việc nhiều bạn trong này đang xài Android thì cảm thấy rất chướng mắt với cái gọi là "bản quyền sáng chế". Tất nhiên cũng có trường hợp ngoại lệ vẫn ủng hộ bản quyền.
Người tiêu dùng bình thường thì bất kỳ ở nước nào cũng ít khi quan tâm vấn đề "tại sao hay làm sao để có công nghệ này" như tôi viết bên trên. Nhưng ở các nước phát triển ở Âu Á hay Mỹ, người tiêu dùng khác hẳn các bạn ở chỗ: họ tôn trọng bản quyền, tôn trọng người hay công ty sáng tạo ra công nghệ hay sản phẩm đó. Còn nhiều bạn trong này và kể cả ở ngoài đời, thì chẳng cần biết có copy hay không, có bản quyền hay không thì không cần biết, chỉ cần rẻ hay free, mạnh mẽ về hiệu năng là cứ việc xài và bảo vệ cái sản phẩm đó như là sản phẩm của chính mình làm ra.
mời bác chiêm ngưỡng xem có nên gọi họ là những kẻ lười biếng chuyên đi ăn cắp bản quyền không
http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/quoc-te/2011/06/15-cong-ty-sang-tao-nhat-moi-thoi-dai/
Bạn không thấy tôi viết rõ về mãng smartphone và từ năm 2010 trở lại đây à? Samsung có rất nhiều bằng sáng chế, điều này tôi không hề phủ nhận, nhưng nó chia đều ra tất cả các mãng kinh doanh của Samsung. Còn ở đây tôi chỉ đề cập đến thời gian từ 2010 trở lại mà thôi.
Ranh qa ko co viec gi lam ma...😃
Bình thường rất khâm phục bác Sơnlazio về những bài dịch và chỉnh sửa rất hoành tráng, nhưng lần này thì bác đã có bài viết rất ấu trĩ.

Thứ nhất, vụ Apple kiện Samsung, có người đã đăng những cái Apple kiện và những cái nào tòa án xử thắng. Chỉ có 1 cái duy nhất là kiểu trượt tay và cái đấy là do Android 2.3 (vì thế nên Tab dùng 3.1 ko bị ảnh hưởng gì). Cái phán quyết này sẽ ảnh hưởng đến toàn bộ những sản phẩm Android, và nếu bác ko biết chắc thì ko thể khẳng định Samsung là lười biếng được.

Nói ra để thấy ko phải lúc nào cũng to mồm như Apple là tốt và sẽ thắng kiện. Ngay như vụ Apple thua Nokia, nếu nói như bác thì Apple cũng là kẻ đi ăn cắp thôi. Nhưng Apple ăn cắp và phát triển lên thêm rất thành công, đấy là điều có lợi cho sự phát triển công nghệ của toàn cầu và của người tiêu dùng, vì chính những thứ bị ăn cắp đấy qua tay những người khác sẽ được phát triển lên thêm chứ ko ai dại gì bê nguyên xi vào cả.

Kính mong bác có những bài viết khách quan và đừng làm nổi sóng tranh cãi qua những bài viết thiển cận như thế này
M3ga
CAO CẤP
13 năm
Chúng ta phải công nhận Apple đã mở ra hướng phát triển mới cho điện thoại và MTB nhưng ko phải vì thế mà các hãng khác phát triển theo con đường đấy là nhái Apple.
Nói như một số người trước Iphone sao ko có slide to unlock , vuốt đa chạm trên màn hình ..v..v.. thì chẳng khác j` bảo trước khi ra điện thoại ko thấy có cái nào nghe ,gọi , nhắn tin ..v..v..mà phải viết thư ........
Còn về việc độc quyền thì mọi người ko cần cãi nữa , mình ko nói lý thuyết vs các bạn mà hãy nhìn vào thực tế độc quyền chưa bao h và ko bao h bằng việc cạnh tranh .
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
hic ngay cuối cái tiêu đề " vì sao apple nên thắng" đã thấy ko đúng rồi, để apple thắng rồi nó cấm tất cả các điện thoại bán ở mĩ với châu âu rồi apple làm vương làm tướng độc quyền tăng giá bán điện thoại để rồi kìm hãm sự phát triển công nghệ. Nếu trước kia các công ty phát minh ra wifi, bluetooth, 3g.... cũng đem đi kiện cáo như kiểu của apple thì bây giờ có smartphone nữa ko hay chỉ có chiêc điện thoại để nghe gọi nt, kiện tụng chỉ nên đem ra khi 1 bên nhái 1 kiểu tính năng đặc biệt, rõ ràng thuộc 1 loại công nghệ vd như màn hình amoled của ss, nova của lg, bravia của sony hay clear black display của nokia..., còn đằng này apple đi kiện những cái rất chung, phổ biến
Tại sao các hãng kiệ nhau: cạnh tranh
Lập luận của bài viết mình thấy nhiều điểm ko chặt chẽ, khá buồn cười. ý kiến ở trên nói như thể Apple sáng tạo hết mọi thứ trong chiếc cái iPhone của nó, và HTC Samsung Google chỉ nhái theo toàn bộ, chỉ sửa đổi và cải tiến 1 chút. Nếu đúng điều đó xảy ra thì dĩ nhiên việc Apple thắng kiện là tốt. Nhưng thực tế có phải như vậy? Trong cái iPhone nhiều đột phá, nhưng cũng có rất nhiều tính năng nó thừa hưởng lại từ những thằng sản xuất Dt trước đó chứ: vd nghe gọi, SMS, 3G, . Nếu những thằng sx trước đó cũng đăng ký, cũng đi kiện thì liệu mọi người có iPhone để dùng hay ko?
Bạn đọc tin về cuộc chiến bản quyền này, con số bản quyền được nhắc tới toàn vài chục ngàn. Bạn nghĩ xem sản xuất 1 cái điện thoại mà phải ngồi né hết vài chục ngàn cái patterns thì dễ gì.
Về vụ của Samsung thì mình nghĩ nó là 1 lỗi rất nhỏ, lấy ra để bảo rằng Samsung quá lười biếng và thiếu sức sáng tạo mình nghĩ là hơi bị buồn cười. Ai trong chúng ta dùng smart phone cũng quen với việc quét tay để chuyển giữa các trang, thì việc xem ảnh quét tay để qua ảnh mới cũng là việc quá bình thường đúng ko nào. Nó có phải là 1 điều vĩ đại gì đó mà chỉ Apple mới có thể nghĩ ra được còn Samsung chỉ có thể ăn cắp chứ ko nghĩ ra được hay ko. Vấn đề chỉ là Apple đã đăng ký được bản quyền và Samsung cần tôn trọng.
Điểm buồn cười trong các vụ kiện của Apple chính là ở đó, nếu họ kiện người ta ở những cái điểm mà họ đã làm có tính đột phá, có tính riêng của họ. Ví dụ như các icon trong giao diện của Touchwiz khá giống của iPhone thì mình sẽ ủng hộ hết mình. Nhưng thường thì họ lại kiện ở những thứ rất tầm thường như thể sản phẩm của họ chỉ đột phá ở những điểm tầm thường đó vậy

Vấn đề hiện nay theo mình nghĩ là nằm ở cái ranh giới của bản quyền và độc quyền. Về bản quyền, dĩ nhiên là cần được tôn trọng. Thế nhưng việc cấp bản quyền cho những sáng chế quá nhỏ, quá common sense thì nó sẻ dẫn đến độc quyền. Vi phạm bản quyền nó sẽ làm ảnh hưởng đến người sáng chế, qua đó có thể khiến người dùng tiếp cận với ít sách chế hơn. Nhưng mặt khác, chúng ta đều biết độc quyền ko có lợi cho người tiêu dùng 1 chút nào.
Nghĩ sâu thêm 1 chút bạn sẽ thấy vấn đề phức tạp hơn ở chỗ là hiện tại, các phát minh mang tính đột phá thì thường là ở mảng phần cứng, thế nhưng các hãng phần cứng thì họ lại chả bao giờ muốn chỉ bán sản phẩm cho 1 thằng mà bán càng nhiều càng tốt=> Hãng này có sp chip 1 Ghz thì các hãng khác cũng sẽ tung ra sản phẩm tương đương ngay. Rốt cuộc nhiều tranh cãi chỉ diễn ra ở mảng phần mềm. Mà mảng phần mềm thì các user requirements, use cases thì lại là cái chung của người tiêu dùng, nên dĩ nhiên thằng nào cũng giống nhau. Dẫn đến là design của các hãng cũng sẽ khó mà tránh được những điểm giống nhau.

Bạn có cho rằng những kiện cáo này tốt cho người dùng? Mình thì nghĩ điều tốt cho người dùng là các hãng ko được đăng ký những "bằng sáng chế" mang ít tính đột phá nữa. Các hãng vừa đỡ tốn tiền đăng ký bản quyền cho những thứ ko đâu, vừa đỡ tiền kiện cáo còn người dùng sẽ đỡ phải trả tiền cho các vụ kiện cáo giữa các bên đồng thời cũng có nhiều lựa chọn hơn cho sp thích hợp nhất với mình
sunnyboy256
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình mà làm nhân viên cho Apple mà bị bắt chước giống giống thì cũng muốn kiện luôn nhưng mà kiện cái "hiển thị ảnh giống" thì đúng là hơi quá quắt thật 😔
http://vnexpress.net/gl/vi-tinh/2011/08/samsung-phan-khoi-du-thua-kien-apple-o-ha-lan/
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cổ phiếu tăng hơn 4% 1 công tý lớn như SS vì vụ kiện này cũng thêm giá trị công ty kha khá đấy nhi
Hic, cái ảnh ác quá :banghead:
Dạo này tinhte một số chủ đề có vẻ loãng quá. Theo ý kiến riêng của mình, các mod nên chọn lọc và đưa lên trang nhất những tin tức công nghệ mới nhất theo đúng nghĩa là 1 trang tin công nghệ lớn để mọi người năm bắt thông tin, chứ đừng đưa những bài viết mang tính cá nhân để rồi nó trở thành một nơi để các anh em 4rum đấu khẩu lẫn nhau. Những tin tức như này theo mình chỉ nên post trên 4rum, ko nên đưa lên trang nhất, làm loãng thông tin và vô ích. Hãy là trang tin công nghệ theo đúng nghĩa của mình đi tinhte.vn
1. SS biết nhưng không thay đổi trước, thế là làm biếng và thiếu óc sáng tạo à, thế Apple kiện Nokia và thua ngược thì sao? Và vụ kiện với HTC nữa? Đừng nói là Apple ko biết trước ngen!
2. Apple nắm nhiều bằng sáng chế ko có nghĩa là Apple giỏi, bởi vì có thể tự sáng tạo và mua lại của người khác, nói Apple đi trước thì đúng hơn. Apple tạo đc nhiều ấn tượng nhưng có tốt lẫn xấu.
3. Sản phẩm của Apple ko phải tốt hoàn toàn nhưng nó có những cái mới che lấp đi khuyết điểm, những khuyết điểm này đa số người dùng bình dân hay dùng mới thấy cần thiết như làm một USB, Share file, vấn đề cop dữ liệu phức tạp, sim dùng thì phải cắt,... những vấn đề này tuy nhỏ nhưng cũng nhiều lúc gây khó chịu. Tại sao Apple ko làm đc những vấn đề đó hay cố tình để tạo cái riêng cho mình. Tạo một cái "độc quyền". Và thấy Apple thành công nhất là làm cho một số người dùng ham mê đến mức có thể bỏ qua những vấn đề đó.
4. Quơ đũa cả nắm cái nào cũng ăn cắp từ Iphone là không đúng.
5. Nếu Apple thắng kiện có thật sự lợi cho người dùng không hay chỉ lợi cho những người có nhiều tiền và điều kiện. Apple tốt thật nhưng có đúng là nếu nó thắng hết thì sẽ tốt cho người dùng ko hay là làm mất sự cân bằng, cái này có ai dám chắc ko?
6. Ngôn ngữ bài viết có tính chất đã kích.
Cu này nói rất đúng. Quả táo chưa bao giờ là tốt nhất là ngon nhất. Có điều SS cũng thật "biết cách học hỏi" có rất nhiều cái quá giống apple đi thôi. Cái hay của SS là lấy cái giống Iphone đi bán với một giá rất rẻ, rất đại chúng. Khi thành công quá mong đợi thì ...lại cứ nghĩ nó là của mình. Đấy là điểm chưa hay. còn điểm hay của SS là biết thỏa mãn các đối tượng mà apple chưa quan tâm đến, chưa với tới được.

Xét cho cùng cũng chỉ tại 2 chữ: Tiền và phần trăm thị trường.
sao các mod ko vào đây chiến nhỉ. ngồi đọc ko là ko dc à nha. =]]
Ai lại nói thế ....? Cho dù có là fan của Apple đi nữa cũng không thể công khai nói Apple nên thắng trước mắt quần hùng, bọn nó ném đá cho chết.

Mỗi fan 1 gu riêng, thế nên mới có nhiều hãng khác nhau.

Tuy nhiên tốt nhất cho người dùng cuối là các hãng tạo thành thế chân kiềng, cạnh tranh nhau thì người dùng vừa có sản phẩm tốt hơn vừa được giảm giá. Một thằng bao sân thì chắc chắn nó sẽ bán mắc mà không cần chăm chút chất lượng, không mua của nó thì khỏi xài, vậy thôi.
sunnyboy256
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dù sao bài viết mang tính cạnh tranh này cũng không nên thiên vị một phía kiểu "Apple nên thắng ... " kết mở thì hay hơn, lại thêm cái ảnh minh họa thì rõ ràng là vùi dập rồi :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019