TẠI SAO PHẢI LẬP TRÌNH WEB TRÊN LINUX?

writeln
17/12/2012 14:27Phản hồi: 40
Sử dụng hệ điều hành :Linux để phát triển web là một sự lừa trọn tuyệt vời,có rất nhiều ứng dụng được phát triển dành riêng cho linux để giúp bạn lập trình web một cách dễ dàng mà lại miễn phí.

Linux là một nên tảng tuyệt vời để phát triển web kể từ khi hầu hết các công cụ phát triển web như :Apache,MySQL,PHP,SVN, và SSH đã được tạo ra cho Linux.Và một điều các bạn cần biết là các ứng dụng này chạy nhanh nhất khi chạy trên Linux.Tuy nhiên nhiều người đã không biết sử dụng nó để phát triển ứng dụng web của mình.Trong bài này tôi sẽ giúp các bạn hiểu và biết cách lập trình web trên Linux.

Text editor

Trên Linux có rất nhiều editor giúp bạn phát triển web mà lại hoàn toàn miễn phí Nhưng ở đây tôi sẽ giới thiệu cho các bạn gọn nhẹ mà chuyên nghiệp đó là Vim/emacs.
để cài đặt Vim/emacs trên ubuntu ta chỉ cần mở terminal và gõ :
sudo apt-get install vim-full

cá nhân tồi thì tôi thích sublime text 2 Tuy là bản unregistered nhưng xài thoải mái, thỉnh thoảng sublime text mới hiện lên pop-up báo là bạn đang dùng thử, vui lòng mua, vậy thôi.
để cài đặt trên ubuntu ta chỉ cần mở terminal và gõ :

1. sudo add-apt-repository ppa:webupd8team/sublime-text-2
2. sudo apt-get update
3. sudo apt-get install sublime-text-2

Web Server: Apache, MySQL, PHP

Như chúng ta đã biết PHP là ngôn ngữ lập trình web phổ biết nhất hiện nay,kết hợp với cơ sở dữ liệu MySQL để tạo nên những ứng dụng tuyệt vời và khi các ứng dụng này chạy trên web Server Apche cài trên hệ điều hành Linux thì chúng sẽ chạy nhanh hơn nhiều so với window và các hệ điều hành khác.

FTP

Để quản lý ứng dụng của mình trên host như là upload, download....... FileZilla một công cụ hoàn toàn miễn phí sẽ giúp bạn làm điểu này để cài đặt trên ubuntu ta chỉ cần mở terminal và gõ :
1.sudo add-apt-repository ppa:ferramroberto/filezilla
2.sudo apt-get update
3.sudo apt-get install filezilla

Quảng cáo

Firefox Extensions

Firebug -giúp bạn có thể sửa các lỗi JavaScript,tìm kiếm các thể CSS ...
ColorZilla- giúp bạn có thể xem được mã mầu của các mầu trên 1 trang web.
YSlow - sẽ giúp bạn kiểm tra được tốc độ tải trang web của bạn
Web Developer - sẽ giúp bạn viết css ngày trên browser của bạn.và kiểm tra các lỗi html......

writeln :sưu tầm
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Về lập trình website trên linux, còn 1 IDE là aptana,
http://www.aptana.com/
hỗ trợ khá tốt nhiều thứ, Theo riêng mình thì thoải mái hơn vim với các plugins của nó,

PS: Nghe nói dân chuyên nghiệp dùng vim nhưng mình dùng thì thấy hơi bất tiện, vì không có phần quản lý project.
😔 Em làm PHP trên linux nhưng chmod lại không rành nên lỗi tới lỗi lui, đành từ bỏ :(
writeln
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhutquang97 cũng đơn giản thôi bạn ak.đọc tài liệu hướng dẫn tí là biết ngày mà,mình cũng mới dùng ubuntu được vài tháng mới đầu thì chán vì ko biết sử dụng sau càng dùng càng thích.Lâu lắm rồi mình có vào win nữa đâu.
soledad 123
ĐẠI BÀNG
11 năm
lập trình web linux hay hơn
các bác có kinh nghiệm gì chỉ giáo với, mình củng chuẩn bị nhập môn lập trình web này.
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất thích linux nhưng khoản driver thì không được tốt nhưng bên Win 😔
esata
CAO CẤP
9 năm
@Bảo.Ma Bạn hãy trung thực dùm cái. Trên diễn đàn này tôi chưa hề nói WIN chạy server tốt hay xấu thế nào.

Tôi chỉ thấy trong công việc bình thường và giải trí thì WIN ngon hơn. Dùng Ubuntu thì phải tốn tiền mua máy in khác có driver support. Chạy OCR muốn ngon như FineReader lại không có. Xem HD muốn bật hiệu ứng ngon lành thì phải dốc túi mua card màn hình Nvdia hay chip ATI mạnh hơn.

Free OS mà tốn bộn tiền thay máy in và nâng cấp máy tính thì thôi nhé.
@esata Nếu bạn tìm hiểu một chút, phần mềm xem phim đang được ưa chuộng hiện nay là mpv, mplayer đã khá lâu không được cập nhật (chỉ sửa lỗi và thêm vài tính năng nhỏ) và có vấn đề mà bạn gọi là "hóc video" khi sử dụng vdpau hoặc vaapi, mpv đã giải quyết vấn đề này, denoise, deblock, deinterlace cũng được hỗ trợ, tuy nhiên những tính năng này đều làm giảm chất lượng video, không biết bạn dùng làm gì. Về vấn đề tốc độ đọc ghi, bạn có thể để mpv luôn sử dụng cache. Lưu ý là với ubuntu 14.04 bạn cần cài đặt mpv bản mới hơn ở ppa:mc3man/trusty-media chất lượng hình ảnh của bản cũ và mới chênh lẹch tương đối nhiều, nếu bạn muốn sử dụng smplayer với mpv thì cần dùng smplayer trên ppa ppa:rvm/smplayer . Phần mềm nghe nhạc thì có audacious, torrent thì có qbittorrent, deluge tiện lợi không kém utorrent, không bao giờ có quảng cáo hay bitcoin.
Bên cạnh đó, nếu bạn comment trong chủ đề của người khác, mọi người sẽ mặc định hiểu là bạn muốn tìm sự giúp đỡ giải quyết vấn đề abc nào đó, nếu bạn chỉ muốn phàn nàn, than phiền hay làm điều gì tương tự, hãy tạo một chủ đề riêng, tránh mất thời gian của những người khác!
esata
CAO CẤP
9 năm
@lazyboy76 Cảm ơn bạn. Sau khi update từ mc3man/trusty-media các hiệu ứng không làm giật màn hình nữa.

SMPlayer ver mới có playlist xem TV online rất ngon, gần ngang ngửa với Potplayer trên WINDOWS (riêng về giao diện tinh giản hay hơn nhiều). Thậm chí Bomi không update gì nhưng nay dùng xem TV online cũng ngon hơn trước nhiều.

TV/Movie HD không nói, nhưng xem CNN SD online nếu bật hiệu ứng thì hình ảnh mịn đẹp hơn, cũng như dùng potplayer xem Cable TV với card tuner trên WINDOWS vậy. Potplayer không bật hiệu ứng thì TV cable rất rất xấu, ảnh lôm nhôm chữ bể viền. Bật lên là đẹp y như xem bằng phần mềm của AVER.

Nhưng xử lý OCR và máy in/scan đang dùng (Ricoh SP200s) thì không có hy vọng gì với Ubuntu.
@esata Bạn thử driver này cho máy in xem https://github.com/madlynx/ricoh-sp100 , nếu bạn thử mà không được thi ngó qua mục Issues xem, tuy nhiên đó không phải driver chính thức nên khả năng dùng được hay không thì khá hên xui.
mình ban đầu thì học CentOS ở trường . sau đó ra cty làm về node js và mongoDB , Angular thì dùng ubuntu. lúc đầu cũng thấy khó chịu cơ mà sau thời gian thì mình không dùng window nữa :3
esata
CAO CẤP
9 năm
Tôi dùng máy in Ricoh, dùng phải model không có driver support. Còn trước đây dùng HP thì driver ngon lành. Nếu Ricoh không public mã điều khiển máy in thì thánh cũng bó tay. Trừ khi có thông tin rò rỉ hay có người bỏ tiền ra mua rồi phát triển driver chùa cho Linux - có mơ cũng khó thấy !!!!
Mình nghĩ là lập trình viên thì phải sử dụng được linux, đặc biệt là lập trình web. Hơn 90% server chạy trên nền tảng linux. Bạn có thể vào trang http://vietjack.com/unix/ để tham khảo thêm các kiến thức về linux
hoanghai27
ĐẠI BÀNG
9 năm
Code web trên linux rất ngon, chỉ trừ cái gõ tiếng việt là chán 😃 Dũng ibus-bogo cũng đỡ được phần nào
hoanghai27
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy cái này dùng Developer Tools của Chrome sướng hơn, mà Firefox cũng có tool sẵn rồi, không cần firebug nữa
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn chưa chỉnh thử . linux thì cũng bị lỗi . lỗi cpu bị chiếm lỗi ( gần đây có đc fix hay chưa thì chưa biết ). truy xuất IO DISK mà bạn ko chỉnh thì chỉ cần ví dụ thôi : chuẩn test của mình là chạy cửu âm chân kinh trên hệ điều hành linux với cpu g840 hdd cache 16mb .nếu để mặc định là [deadline] , bạn phải chỉnh thành [cfq] , [bfq]. vì để mặc định thì cpu của bạn sẽ bị treo cao , không kể chơi game cực giật ram. cũng bị sử dụng nhiều hơn không kể khi chạy nhiều tài nguyên hơn nhiệt độ sẽ đc nâng cao lên máy sẽ bắt đầu giật. còn chủ đề là gì , có liên quan đến xem phim nghe nhạc sao ? từ khi steam có mặt trên linux. với cấu hình yếu hơn mà mình chơi game nào thiết kế trên linux mình chưa bao giờ thấy nó đáng than thở như trên window cả cho dù là bật max hiệu ứng. còn lúc bạn test không chừng thời cố nỉ nào rồi cũng lên. còn bạn nói là gpu mắc tiền hơn . thì mình nói là gpu bạn chơi game đc giờ cũng phải tầm 1m4 trở lên. còn cpu đời đầu socket 1155 thử xem giờ chạy giật tơi bời cho dù là có driver của hãng viết tốt luôn ấy. cho dù là vậy thì driver trên linux vẫn còn dởm. còn về máy in mình chả thấy cái máy in tầm thấp hoặc trung nào mà cài vào ko chạy đc cả. còn nếu bạn mua mới quá thì phải chịu thôi. mà máy in đã hỗ trợ linux thì chắc chắn sẽ có trên window
esata
CAO CẤP
2 năm
@Bảo.Ma Máy in nào ghi không support Mac có lẽ tự động hiểu là không support Linux! Máy in Ricoh Sp200 là 1 ví dụ. Scanner đi cùng máy in cũng tịt.

Bluetooth USB 5.0 có lẽ cũng vậy. Tôi có con BT 5.0 không chịu chạy Linux, tìm mãi trên mạng hơn 10 tháng chẳng thấy ai giúp. Cuối cùng may quá có 1 trang nó chỉ cặn kẽ cách cài và còn cung cấp chỗ download firmware. Tôi mừng quá nhưng không quên chép lại cái trang web và backup firmware. Vài tháng sau thì cái trang đó biến mất mà không còn trang nào khác giúp cả.

Nay mua con Bluetooth 5.1 (mà thực ra cũng là 5.0 dù nó báo trên device là 5.1) thì nó không chạy trên Linxu dù nó detect ra thiết bị. Cục cựa cách nào cũng thua. Có lẽ phải chờ ngày tháng năm nào đó có ai giúp vậy. Còn con 5.0 kia lên Ubuntu Budgie 21.10 thì lại tự động có BT 5.0, nhưng BT 5.1 vẫn tịt. Thôi cắm đồng thời 2 cái USB BT dùng riêng cho WIN và LINUX thấy còn tiện hơn - dùng chung mỗi lần đổi sang OS kia thì lại phải remove device, có khi phải làm mấy lần mới xong!

Còn cái máy in Ricoh của tôi thì muôn đời không có driver!
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
tùy theo từng nhu cầu mà dùng . chứ đừng có để mấy cái hệ điều hành này làm rối trí . mỗi cái có thế mạnh . trừ khi ngày nào đó mà có những game mình cần mà nó làm cho linux thì hãy tính tiếp. ngay cả mình cũng dùng window để chơi game đây chứ chả dùng linux.
phannamthang
ĐẠI BÀNG
9 năm
:| code thì cứ win/mac là được, cấu hình IDE đẩy thẳng lên server linux test. Mình nghĩ 1 con deploy linux + 1 máy code win/mac là combo hợp lý hơn.
-> từ 1 thằng code web có kinh nghiệm > 10 năm.
Lập trình game cho tụi windows chơi thấy của linux cũng quá trời.
Mà toàn game bá đạo, game khủng.

Tính ra chơi với linux là để lập trình cũng ngon, còn với windows thì vừa giải trí vừa làm việc.

Tuỳ mục đích, cả 2 đều ngon nếu ứng dụng đúng.
Cập nhật BẢN UPDATE PHẦN MỀM VIM T12/2021 + hướng dẫn sử dụng chi tiết và không có quảng cáo nhé.
Nếu cần thì các bác có thể xem tại đây.
https://www.e-sports.vn/phan-mem/vim/
Không nên có chữ "phải" ở đây
esata
CAO CẤP
2 năm
Tôi cài apache trên WIN và cả LINUX - nhưng không phải để lập trình Web. Chỉ là để biến homepage nằm trên máy thành địa chỉ mạng dùng chung trên WIN và LINUX. Chứ đường dẫn trong 2 hệ điều hành này khá nhau nên không thể dùng chung duoc. Trước chỉ có 1 lần viết PHP làm trang mạng cho ông em rồi từ đó dùng nó cho mục đích đơn giản vậy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019