Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp về elementary OS

mrsugarvn
31/8/2014 16:4Phản hồi: 272
Tổng hợp về elementary OS

Tải về eOS Freya: http://elementary.io/

Đối với mình và tất cả mọi người, một hệ điều hành ổn định, kha khá chức năng và dễ sử dụng là lựa chọn hàng đầu. Có lẽ Windows OS sẽ là cái tên được nhắc đến ngay khi mình đặt câu hỏi nên cài hệ điều hành gì cho chiếc laptop của mình. Mình và bạn đều gật gù cho đến khi…

… mình tìm ra một hệ điều hành nhân Linux có tên Elementary OS (eOS). Mọi chuyện thay đổi, eOS trở thành first boot trên chiếc laptop riêng của mình, thay thế hoàn toàn Windows trong công việc.

Thứ nhất, phải tìm hiểu lý do tại sao mình lại chấp nhận rời bỏ Windows.

Laptop của mình đã khá lớn tuổi. Windows 7 hoặc 8 nó khó lòng mà kham nổi dù RAM 1GB, bộ xử lí Core 2 Duo, tất cả đều chưa đủ. Windows XP có vẻ không nên cài đặt, vì nó đã bị nhưng hỗ trợ từ Microsoft rồi.

Chạy Google Chrome, mở nhiều tab. Đa tác vụ, phải nhiều ứng dụng để quản lý. Bấy nhiêu đó cũng đủ làm pin laptop của mình tụt như mưa. Mình cũng không thích kiểu laptop cắm sạc liên tục mỗi khi sử dụng, vì nó rất gây tổn hại đến pin.

Khi sử dụng đã lâu, những floatware, ứng dụng ngầm chạy trong máy chắc chắn sẽ làm máy chậm đi rất nhiều. Bạn chỉ còn cách sống chung với nó hoặc cài lại hệ điều hành.

Với eOS, mọi thứ trong thật hoàn hảo và mượt mà.

Thứ hai, về tính năng và phần mềm.

Tại sao lại là phần mềm trên Linux trong khi trên Windows, ứng dụng đa dạng và dễ sử dụng hơn rất nhiều?

Như đã nói, hệ điều hành dành cho webmaster phải ổn định nhưng cũng không cần quá nhiều chức năng cầu kì. Bạn chỉ cần một trình duyệt, một SSH client, một trình duyệt file là quá đủ để cho vận hành và quản lý một website.

Quảng cáo

Ở Windows, bạn phải cài thêm Putty làm SSH Client. Còn trên eOS, Terminal mặc định có thể đảm nhiệm vị trí này. Google Chrome có, FileZilla có, cớ sao mình lại không chọn nhỉ.

Thứ ba, chỉ là do sở thích và cảm nhận!

Ubuntu, tại sao mình không chọn? Vì khi trải nghiệm eOS, mình có cảm giác nó gần gũi và thích hợp với chiếc laptop của mình: nhẹ, ổn định, ít hao pin. Đơn giản là vậy.

eOS cũng chẳng có Desktop, mình cũng có thể tập trung hơn trong công việc và thấy gọn gàng hơn khi nhìn vào màn hình.

Bạn cũng đừng quá lo lắng khi không có nhiều tài liệu về eOS hoặc Linux. Những lỗi hay phần mềm còn thiếu trên eOS, bạn đều có thể cài đặt với hướng dẫn cài đặt của Ubuntu.

Tìm hiểu thêm về Elementary OS

Quảng cáo

Trang chủ: http://elementaryos.org

Phiên bản ổn định mình đang dùng là Elementary OS Luna, sắp có phiên bản Ferya mới.

Tại sao tôi rời bỏ Windows để chọn Linux? – Cuối Tháng 8, 2014.
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chủ thớt xài được bao lâu rồi?
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
thế drive có đầy đủ ko ? nhwu webcam - card sound ? Vì một số Lab giờ cài lại win xp là ko có drive luôn chứ nói gì tới cái Linux.
@hieupy89 nếu chọn cái đầu tiên thì máy không thể khởi động vào màn hình chính đuợc, đen xì luôn, phải cài lại U, cài cái thứ 2 và 3 thì không thấy có tác dụng gì cả, vẫn không chịu nhận card đồ họa 😔
@princez máy có nvidia optimus phải ko hình như chịu ko cài được 😁
nhớ thằng bạn có máy này cài win hình như cũng lỗi nó dùng luôn card intel, bảo nó cài lại. Nó bảo mới đem từ TTBH asus về :D ( mình nhớ là cách đây 3 năm )
@hieupy89 máy mình mới mua đầu năm nay mà, chả biết có hỗ trợ optimus không, nhưng theo mô tả thì đúng là như thế, nó tự động chuyển GPU và IGP theo nhu cầu của máy (geforce GT625M)
@princez optimus đó 😁
Khoảng 2 - 3 tháng rồi bạn 😁
Mình dòng Dell E5500 đời nào tới giờ vẫn xài bình thường, vì yêu cầu của mình đơn giản :D
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy cấu hình thấp chịu khó dùng Lubuntu mượt hơn elemen khá nhiều 😁
Nhược điểm xấu hơn thôi
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
Mình nghĩ nhiều hãng ko siêng về drive vậy đâu.
Vì nhiều thiết bị cũ giờ kiếm drive cho win 7-8 64 bit ko có, ngược lại 1 số thiết bị lại kiếm drive cho win xp ko có, vậyt hì sao hỗ trợ full cho linux đc.
@MinhDuclx kernel linux tích góp driver từ từ , phiên bản kernel cũ có thì kernel sau có, chứ ko phải kiểu như windows xp có win 7 chưa chắc có và ngược lại 😁. Có điều windows phổ biến cho PC hơn nên ko phải lúc nào linux cũng có . Linux phổ biến cho server hơn nên driver phần cứng chính linux phải có :D, các hãng phần cứng chỉ cần làm driver được được tý sau đó mở mã nguồn, cộng đồng linux tự tích hợp vào nhân :D
Vấn đề là em đang xài wifi hàng xóm nên không thể nào cắm dây mạng vào để upgrade kernel hay cài driver được.

Em đang xài TL-WN723N, hóng cao nhân chỉ cách cài driver cho nó 😁
@mrsugarvn Bạn có thể dùng livecd của distro khác để thực hiện, nếu bạn hoàn toàn không vào được internet thì mình chịu, driver wifi không được giấu trong máy bạn để lôi ra, cũng không tự viết ra được.
@lazyboy76 . Distro khác có có kernel có phiên bản nhỏ hơn hoặc bằng ubuntu sẽ không nhận usb wifi này đâu Mà ubuntu dùng kernel tương đối mới rồi
ubuntu 14.10 beta thì may ra 😁
@hieupy89 À, em dùng cái úsb wifi cho PC, còn laptop đâu có usb gì đâu bác :p
@mrsugarvn "laptop hay PC mình không có cắm dây mạng nên không có cách nào kết nối internet nếu không có driver wifi"
vậy là laptop có wifi
cắm dây lan share mạng qua PC update driver thôi 😁
p/: e OS chỉ dựa trên ubuntu 12.04 thì tải thử 14.04 về chạy live CD nếu được install dùng luôn
cài giao diện elementary os lên dùng
http://www.tinhte.vn/threads/cai-dat-elementary-os-ngay-tren-ubuntu.2224291/
Cảm ơn 2 bạn. Nói chung là cứ eOS mà dùng cái đã. Vừa windows vừa linux cũng không tới nỗi tệ :D
Elementary Luna dựa trên ubuntu 12.04 nên không hề mới 1 tí nào.
Nghĩa là cả laptop và PC bạn không dùng được wifi ?
Hey, bạn vào được windows và sử dụng được wifi, vậy bạn có thể tải ubuntu 14.04 về hay 1 distro tương tự và làm như mình nêu ra phía trên để nâng cấp kernel mà.
@lazyboy76 Laptop mình dùng wifi mặc định nên bình thường. PC thì dùng USB Wifi nên chỉ có Windows là vào mạng được, eos hay Ubuntu đều tịt

@hieupy89 Được không nhẩy, update bằng trình mặc định phải không?
@mrsugarvn update bằng trình additional drivers
nếu không được
tải file iso ubuntu 14.04 tạo usb boot nếu cắm usb wifi vào nhận thì mới cài ubuntu 14.04
@hieupy89 Mình chưa có dây LAN nên chưa thử. Còn Ubuntu 14.04 thì thử đã lâu, tạch bạn à
Bạn thử hướng dẫn ở đây xem, http://askubuntu.com/questions/296994/how-to-get-the-tp-link-tl-wn723n-working-on-ubuntu , cũng là tp-link TL-WN723N.
Thêm nữa là đừng nói là không có mạng để thao tác nhé.;)
@lazyboy76 Phải download nữa kìa :eek: Đùa thôi, để mình thử, có gì báo kết quả sau 😁
tại bạn làm cho linux nên buột phải lập tóp này
Báo cáo với các bác là em đang lên bằng PC đây, ngon ơ. Cơ mà em cài bằng cách khác, có driver chỉ việc chạy install.sh là xong.
Làm cho Linux là sao? Mình đâu giỏi đến vậy :p Nói chung là nó hợp với sở thích cũng như mục đích sử dụng của mình thôi mà
Dự là sẽ topic sẽ cần cho các bạn mới làm quen với Linux nên ngày mai mình sẽ edit bài cho dễ hiểu và hợp thời hơn 😁
@mrsugarvn :eek: Thôi cho xin đi bạn, không cần bài hay chủ đề nào nữa để "bôi" thêm đâu ... 😔 Cho xin đi ... Thật lòng đấy

Ngày mai em đi, lậy Thánh ... xin em đừng về
@hieupy89 Bác nói cũng có phần đúng. Nhưng ví dụ rõ ràng là cái TP-Link của mình đó thôi. Nhận, search được mạng nhưng không thể kết nối được. Phải tự down và cài driver bằng tay.

Laptop mình đời xưa cũ, dùng cũng khá nóng. Nhưng Windows cũng vậy, nên không so sánh gì được.
thachd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khoe cái màn hình laptop của em 😁
lover19
TÍCH CỰC
10 năm
Chủ thớt vào đây
http://www.realtek.com.tw/downloads/downloadsView.aspx?Langid=1&PNid=48&PFid=48&Level=5&Conn=4&DownTypeID=3&GetDown=false&Downloads=true#RTL8188CE
Đây là driver của con chip mà tl732 dùng
Hình như là tl8188. Bạn down driver linux vvề thử
hoang356
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cùng quan điểm của bạn mình là thích dùng elementary os, nó đơn giản, với nhu cầu dùng như là học tập, viết lách, office, chat, quản lý mạng, thiết kế, lập trình giải trí với nhạc và phim...thì linux nói chung và elementary os có thể làm quá tốt và quá chuyên nghiệp rồi, nhưng với người dùng phổ thông thì việc phải học, phải tinh chỉnh những lỗi nhỏ trong hệ thống linux, tùy biến từng chút một với những dòng lệnh sẽ là hơi khó tiếp cận đấy 😁 hơn nữa một số phần mềm của linux mà người việt mình hay dùng nói chung vẫn chưa tốt lắm nên ít người sẽ thích
theo mình bạn nên làm mọi người thấy rõ hơn việc bạn thấy elementary hơn windows ở điểm nào và nó hấp dẫn bạn ở điểm nào và thêm nhiều hình ảnh minh họa hơn được không, vì element rất đẹp và thực sự mình đến với nó và yêu nó vì sự đẹp và mượt mà mà nó mang lại
chúc bạn vui vẻ với sự lựa chọn của mình
(mình dùng lap elemetary và máy bàn win 7)
hotam16588
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng xài bản linux này 1 thời gian giờ chuyển qua ubuntu 14.04 rồi.
Bản này đẹp nhưng hao pin quá cài chrome lướt web mà pin xuống kinh. Với lại không ổn định bằng ubuntu máy mình bị vài lỗi như bluetooh tắt luôn rồi mà vài bữa sau nó lại tự bật. Rồi khi bật thì phải khởi động lại mới tìm đc thiết bị.
đúng là linux chẳng thua kém windows cái gì . Nhưng mà nhiều lúc nó rất bất tiện ^^! Em đã phải quay về với windows bởi vì sức ép thời gian cho công việc :|

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019