Tản mạn về K-01 - chiếc máy ảnh Mirrorless giá "bèo" của Pentax

Enzo Le
14/9/2013 3:51Phản hồi: 71
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mailhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang dùng D7000 vs lens Tamron 17-50 non VC. Nói chung là mới dùng nên chưa thành thạo thao tác.
Nghe nói Pentax K-5 chụp hay, nếu bạn @intnghia có bài gthieu chi tiết về em này cũng như những ưu điểm của nó thì hay quá, từ cấu tạo máy tới hệ lens tương thik của pentax, vì thực tế bài đi sâu về Pentax ở tinhte ko nhiều. Biết đâu sau khi đọc xong nhiều anh em đào tẩu qua Pentax.

Tks!
trinhle
TÍCH CỰC
10 năm
Đừng đào tẩu b ơi, ko phải sao mà nikon và canon lại chiếm tỷ lệ thị phần cao đâu. Pentax và con k01 này bèo nhèo lắm. Body thì to, ko ống ngắm chụp ngoài sáng thì điên luôn, gắn ống tele thì ko láy nét nổi.

Makoto
TÍCH CỰC
10 năm
@trinhle mình xin lỗi nhưng con này bèo nhèo thì chấp nhận nhưng pentax bèo nhiều thì xem lại bác ạ
pentax với mình là 1 tượng đài 😃
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái máy nhìn rất độc và vui vẻ 😃
kid13687
ĐẠI BÀNG
10 năm
không liên quan nhưng mà quân phục lính mỹ đẹp quá 😃
đâu có giá 6tr vậy bạn? nếu mua thêm ống kính ngắn 18-55 thì tổng hao tổn bao nhiêu nè? :rolleyes:
coi clip lại nhớ tới cụ nào ở HN mang cái K5 nhúng nước để chứng minh cho cái "weather sell " 😆))))))))
zovemoon
TÍCH CỰC
10 năm
Bác chủ đang thuốc lại ae đấy
He he
thinhbk11
TÍCH CỰC
10 năm
Vẫn trung thành với NEX F3, Nếu có lên body thì lên hẳn fullframe A7, A7R SONY thôi, em này nhìn hầm hố nhưng mà những nhược điểm em nó để lại thì thật là khó. Không có viewfinder mà màn hình cũng không lật được 😔
Naron-K
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xài mirroless quan trọng nhất là sự nhỏ gọn cơ động, cái này gần bằng dslr thì thua.😕
Nhưng mà màu lên đẹp quá 😁
Hầu hết các bác chơi máy này đều đã có DSLR của Pentax, do ghiền cái chất Pentax mà mua trãi nghiệm thêm học dùng làm back-up.
Mới đưa em nó về nhà được 1 tuần sau bao nhiêu lâu chờ đợi 😁
Bổ sung thêm vài cái nhược điểm để cùng bác chủ dìm hàng:
- Lớp áo cao su rất dễ bám bẩn. Tay bẩn 1 chút thôi là in lại liền.
- Miếng cao su che khe thẻ nhớ và các cổng kết nối lắp vào thân máy khá là lỏng lẻo. Máy mới dùng 1 tuần nhưng đã có cảm giác không yên tâm về độ bền của chi tiết này.
- Máy tuy có mấy chục điểm lấy nét nhưng thực tế là lấy nét khá kém. Vào ban đêm nữa là thua luôn. Cái này là em thất vọng nhất.
Mặc dù có khá nhiều điểm thua Nex của Sony. Nhưng cảm giác khi cầm K-01 gắn lens kit 40xs của nó là độc đáo và duy nhất. Chưa kể K-01 chỉ thực sự phát huy được ưu điểm của nó khi gắn các lens ngàm K của Pentax (nhất là mấy quả lmt bé bé xinh xinh).
Mình thấy nhiều bác ở đây chỉ nhìn Body mà đã vội đưa ra kết luận thì quả thật là hơi hồ đồ 😃
thực sự thì con K-01 này mang sức mạnh cảu pentax K5 . mà pentax k5 thì trừ khoản lấy nét ra , còn lại mọi thứ đều vượ trội so với ca 60D và ni D7000
Vì vậy muốn chất ảnh ngon mà ko phải bỏ tiền lớn thì con này quá hợp lí nuôn 😁
Chụp qua ống ngắm cho cảm giác chân thật hơn chụp qua màn hình....
taenguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Đạt photo Nhưng không phải ai chũng chụp được :>
bèp dạt mây trôi, trốn xa xôi tôi đi tìm
Giá 7t9 thì mua con canon 1100d hợp lý hơn
@maybach cannon 1100D ko đủ tuổi đê so với k-01 đâu bạn, kể cả ca 60D so với k-01 thì vẫn kém nhiều ^^
taenguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Con Mèo Sắt Vẫn biết Pentax là ngon, K-01 cũng là "không gương lật" ngon. Nhưng mà phán hoành tráng kiểu như 60D còn kém lắm lắm thì cho xin căn cứ với Bác? Bác muốn nói kém gì? thông số kỹ thuật hay nước ảnh hay gì khác ạ?
@taenguyen K01 thua 60D ở thiết kế body . độ tiện dụng và tốc độ af .
K01 hơn 60D ở chất ảnh , độ sâu mầu và khử noise ( thậm chí là vượt trội :3 )
Mình cũng dùng một em Pentax này kèm với Nikon D300. Mình dùng lens Pentacon 50 1.8. Phải nói là chụp hoa lá, cây cỏ rất đẹp. Chụp người thì màu hơi lạnh. Tuy nhiên ảnh nét căng. Từ ngày mua đến giờ vẫn chưa sắm ống kính của Pentax. Lúc mình mua là 7 triệu body không. Tuy nhiên cảm biến bị nhiều điểm chết. Mình hài lòng 8/10.
Thích nhất ở Pentax là rớt giá nhanh kinh khủng, chịu khó tìm hàng 2nd mua thì p/p thôi rồi. Body pentax bây giờ khá ngon, noise và lấy nét đã được cải thiện tốt. Lens không có chống rung và motor lấy nét nên tính ra cũng không mắc lắm. Cho ảnh ngon lành.
Tác giả sử dụng cái thứ ngôn ngữ gì vậy không biết, nản
Máy Pentax không giống Nikon, Canon! Không phải cầm máy bấm 1-2h là cảm nhận được đâu các Bác ạh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019