Tản mạn về K-01 - chiếc máy ảnh Mirrorless giá "bèo" của Pentax

Enzo Le
14/9/2013 3:51Phản hồi: 71
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

K-01 đây :v
trâu bò thế ngon 😃

giá tầm bao nhiêu nhỉ?
Mình cũng đã cầm Panasonic Lumix FZ200 chụp mấy lần, thấy cũng được lắm, nhất là zoom, chụp gái thì cứ dòng G mà chơi, 2d của dòng G cũng rẻ, fuji chưa được động vào nên không biết, nhưng kết x100s ở thiết kế hoài cổ 😃
Còn canon và nikon chiếm thì phần cao là vì
+ Pr tốt
+ các sản phẩm trải dài trên nhiều phân khúc
+ các mẫu mã nhìn pro
fuji + pen thị phần ít do :
+ body nhỏ, cầm ko đã
+ ít lựa trọn, hầu hết là giá cao
em thấy mấy cái thông số của hãng đúng là chỉ mang tính rất tương đối thôi! em dùng canon 600d mà chụp được tầm 500 tấm mấy hôm vừa rồi, 1/3 có đánh flash nữa! có hôm trên facebook có bác đăng cái hình bác ấy kiểm tra shutter của bác ấy thì gần 600k ở máy 5d2! nên theo em thì độ bền shutter, thời lương pin và 1 số thứ khác thì thông số hãng đưa ra chỉ nên tham khảo thôi!
@therise ko phải để tham khảo đâu , chuẩn đó ạ
VD 6D tuổi thọ màn chập là 100000 lần ở 1/8000s , mà thực tế bạn chụp tốc độ hiếm khi quá 1/1000s ^^ nên cái 100k lần chập là tuổi thọ tối thiểu của máy.
Klq nhưng so với Nikon D3200 thì sao ạ, tại 2 bạn này giá xêm xêm nhau nên mình đang phân vân, mình là newbie đang tập, thích máy bền, nước ảnh đẹp, mà không biết Pentax ở VN mình nếu có hỏng hóc gì thì sửa chữa bảo hành có dễ không nhỉ? 😃
@kaitoukid1412kt Thích thử K01 thì hú mình. Sẽ có nhiều hạn chế so với D3200 đó. Nhưng cảm giác cầm K01 là duy nhất nên nó thích hợp với những người muốn khác biệt.
Sửa chửa bảo hành thì đã có TCI lo, bạn cứ yên tâm.
@quangduc89 Bạn ở đâu thế, có thể trao đổi kinh nghiệm sử dụng được không?😃
@kaitoukid1412kt https://www.facebook.com/quangduc8586
kingpeace
ĐẠI BÀNG
9 năm
trong tất cả các máy đã dùng thật sự chỉ ấn tượng với ẻm k01 :3. Đi chơi toàn cầm em nó, nhìn đáng iu dã man :3.
Chỉ tội cái AF ngu vãi xoài vào buổi tối, với những người dùng như t thì ko sao, nhưng người mới dùng có vẻ sẽ bất tiện.

D3200 mặc dù thuộc phân khúc thấp nhưng dù sao nó cũng là DSLR, có OVF, AF tốt hơn, khử noise kém k01 tí.
@kingpeace Vậy em đang tập chơi thì nên chọn em nào ạ?
@kaitoukid1412kt D3200 , tốt nhất là nên D3300 ạ
kingpeace
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kaitoukid1412kt Nếu vậy thì t khuyên b chọn K01, đảm bảo tự tin cầm máy ở bất kỳ đâu, thật sự rất ấn tượng và nổi bật :3.
Vấn đề AF sau 1 thời gian dùng, kỹ năng sẽ tốt hơn nên có lẽ ko đáng ngại ( phụ thuộc vào khả năng của b).
Lens là vấn đề quan trọng nhất, da 35 và 40 là 2 ống rất tốt, thích hợp chụp đa nhiệm, tuy nhiên ảnh chân gai và không được mượt như da 50, còn DA 50 thì tiêu cự lại hơi xa.
B chọn máy trong tầm giá này chắc tài chính cũng ko dư giả nhiều, vậy bạn có thể chọn DA 35mm 2.4 hoặc A 28mm 2.8 ( đây là ống MF, nghĩa là dùng tay xoay cái vòng trước ống kính để lấy nét).
Hoặc nếu muốn đa dụng hơn nữa thì chọn Kit II 18-55 ( Kit II chất lượng ảnh rất tốt, đứng thứ 2 trong top kit, sau 18-135. Theo quan điểm của t thì t ko thích zoom, nó khiến bản thân hơi thụ động ( đối với nhiếp ảnh bình thường), bokeh, phông nền sau xấu hơn so với fix ( lens 1 tiêu cự).
Nếu là t thì t sẽ chọn DA 35 và lời khuyên cuối cùng cũng như vậy.
B nào có lòng tốt có thể so sánh con này vs samsung nx3000 dùm mình với đc k :3
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@songdae sau 2 năm rồi vẫn chưa có "bạn" này 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119