Tăng tốc cho iphone/ipod/ipad bằng cách xoá các daemons.

cadictun
4/7/2012 14:22Phản hồi: 5
Khi upadte IOS mới, một số iDevice level thấp không chịu nổi nhiệt dẫn đến máy chạy chậm. Đây là 1 số những thứ mình tìm hiểu được và mong là sẽ giúp đỡ được 1 số anh em, bằng các xoá các daemons tương ứng với các tác dụng mà các bạn không cần thiết, sẽ làm máy chạy nhanh hơn😃

Các bạn SSH vào iphone vào thư mục /System/Library và làm như sau:

1. Tìm LaunchDaemons folder và đổi tên nó thành tên tuỳ ý(ex:LaunchDaemons .old) và kéo nó ra desktop để tiện backup sau này nếu có crash hay lỗi.
2. Bác xoá 1 số daemons sau theo hướng dẫn của em nhé và nếu thấy không cần file nào thì hẵng xoá😁
+ com.apple.DumpPanic.plist - Cái này có tác dụng thống kê các crash theo tính toán của Apple khi Idevice của các bác đang hoạt đông.
+ com.apple.ReportCrash.(Different Things).plist - Cái này sẽ thu thập các dữ liệu, nguyên nhân tại sao gây ra Crash và thông tin về các chương trình đang hoạt động trên iphone.
+ com.apple.DumpBasebandCrash.plist - cái này dọn dẹp các baseband crash, rất ít xảy ra khi sử dụng thông thường.

+ •com.apple.CrashHouseKeeping.plist - Giải quyết các crashes.
+ com.apple.aslmanager.plist - Quản lý system logs.
+ com.apple.syslogd.plist - Logs system events.
+ com.apple.powerlog.plist - Theo dõi sự không tương thích với các thiết bị phần cứng của hãng thứ 3(charger...)
+ com.apple.stackshot.server.plist - File này em không biết tác dụng nhưng xoá nó với máy em không ảnh hưởng gì, tuỳ bác😃)
+ com.apple.chud.chum.plist - CHUD = Computer Hardware Understanding Developer. Bác có thể xoá file này, riêng Apple's developer thì không nên xoá:D
+ com.apple.chud.pilotfish.plist - File này tương tự file CHUD ở trên.
+ com.apple.psctl.plist - Cái này xoá thoải mái nhé😃
+ com.apple.apsd.tcpdump.en0.plist - Các lỗi thông báo.(notification errors)
+ com.apple.apsd.tcpdump.pdp_ip0.plist - Như trên.

+ •com.apple.searchd.plist - Xoá cái này nếu không dùng spotlight search
+com.apple.AddressBook.plist - Xoá nếu không cần addressbook😃)
+ com.apple.accessoryd.plist - Cái này dùng để tương thích với AVAudio, iPhone Dock. Xoá nếu không có các phụ kiên trên.
+ com.apple.apsd.plist - cái này là push notification. Xoá nếu ko dùng push notification.
+ com.apple.iapd.plist - Cái này như cái accessoryd.

Quảng cáo

+ com.apple.dataaccess.dataaccessd.plist - Dùng để sync contacts với exchange và googlesync. Nếu k dùng 2 cái kia có thể xoá.
+ com.apple.datamigrator.plist - Dùng để transfer contacts từ SIM sang Iphone. Ipod touch có thể xoá file này.
+ com.apple.racoon.plist - Xoá cái này nếu không dùng VPNs.
+ com.apple.MobileInternetSharing.plist - Dùng cho tính năng Internet Tethering.
+ com.apple.AOSNotification.plist - Dùng cho tính năng Mobileme Sync.
+ com.apple.AdminLite.plist - Cái này không nên xoá:D
+ com.apple.graphicsservices.sample.plist - Cái này dùng để hiển thị Album Artworks trong iPod.
+ com.apple.UIKit.pasteboardd.plist - Liên qan tới tính năng copy/paste trong IFile.
+ com.apple.mobile.obliteration.plist - Liên qan đến tính năng Wipe dâta của máy. Cũng giống như Setting/General/Reset
+ com.apple.scrod.plist -Đây là voice Control.
+ com.apple.VoiceOverTouch - Cũng là voice control.
+ com.apple.voiced - Voice control....😔

Quảng cáo

+ com.apple.mobile.profile_janitor.plist - File này dùng cho Provisioning Profile, ad-hoc Distribution của Developer muốn Upload lên Appstore. Anh em không phải developer xoá thoải mái nhé.

+ com.apple.CommCenter.plist - Dùng để receive calls. Iphone và ipad 3G không nên xoá.
+ com.apple.awd_ice3.plist - Iphone4 không nên xoá, iphone 3g/3gs xoá thoải mái.
+

Có 1 vài file mình không biết tính năng, nhưng khi xoá trên máy mình thì không có vấn đề gì nhé:
+ com.apple.daily.plist
+ •com.apple.iqagent.plist
+ •com.apple.storage_mounter.plist

Sau khi làm xong những bước trên, reboot lại máy đảm bảo máy bạn chạy cực mượt mà(Đặc biệt với các dòng iphone3g/3gs/itouch)

Tạm thời thế đã nhé:D. Còn 1 vài file và phần mềm nữa nhưng sẽ update sau😃
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xmen94
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc trước cũng nhiều topic dạng này rồi...chủ yếu là nói lại cho các menber new nào cần...cũng thanks tinh thần của bạn ^^
thêm cho các bạn 1 vài thứ

* Các file tuyệt đối ko được đụng vào nếu bạn ko muốn 1 chiếc iPhone hay iPod khác người
· com.apple.mobile.Lockdown.plist
· com.apple.fairplayd.plist
· com.apple.installd.plist
· com.apple.BTServer.plist
· com.apple.configd+pm.plist
· com.apple.configd-pm.plist
· com.apple.gmmd.plist
· com.apple.mDNSResponder.plist
· com.apple.CommCenter.plist
· com.apple.locationd.plist
· com.apple.mediaserverd.plist
· com.apple.graphicsservices.sample.plist
· com.apple.usbptpd.plist computer and charge.
· com.bigboss.sbsettingsd.plist
· com.imalc.insomnia.plist
· com.mxweas.MxT2d.plist
· com.saurik.Cydia.Startup.plist
· org.nodomain.scrobbled.plist
chuotghe
ĐẠI BÀNG
11 năm
lỡ tay xóa file com.apple.searchd.plist , bác có file gốc này IOS 5.1.1 iphone4 cho em xin với
@chuotghe Bạn dump lại shsh 5.1.1 mà restore lại cho sạch máy bạn nhé 😃
chuotghe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Yến Libra bạn có thể hướng dẫn kỹ ko?? mới xài dc 3 tuần ko rỏ lắm
ko ai có file gốc của ios 5.1.1 a??
@chuotghe Bạn vào đây đọc nhé
http://gsm.vn/threads/huong-dan-luu-shsh-bang-ifaith-tren-windows-update-ifaith-1-5-9.250012/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019