Tăng “zoom” cho bộ nhớ trong của điện thoại android-không cần root

gianhon
23/1/2013 4:41Phản hồi: 47
Mặc dù các máy điện thoại thông minh sử dụng hệ điều hành Android cho phép người dùng di chuyển các ứng dụng đã cài đặt từ bộ nhớ máy sang thẻ nhớ hoặc ngược lại, tuy nhiên có một số ứng dụng mặc định nằm trên bộ nhớ máy (như Facebook) và không thể chuyển được sang thẻ nhớ dẫn đến việc chiếm hết bộ nhớ trong của máy trong khi không tận dụng được không gian của thẻ SD.

Điểm bất tiện này sẽ gây khó đối với nhiều người sử dụng điện thoại thông minh có bộ nhớ trong khiêm tốn khi không thể cài thêm nhiều ứng dụng trên máy. Để xử lý vấn đề này chúng ta có một cách khá đơn giản là thay đổi vị trí lưu trữ mặc định của phần mềm khi cài đặt từ bộ nhớ máy sang thẻ nhớ (thay vì cài vào bộ nhớ trong, ứng dụng sẽ được cài lên thẻ nhớ ngoài). Trong bài hướng dẫn tăng “zoom” cho bộ nhớ trong này, chúng tôi sẽ sử dụng điện thoại FPT F8 là chiếc điện thoại thông minh 3G, có bộ nhớ trong RAM là 512 MB để thực hành. Mặc dù đây là chiếc điện thoại có bộ nhớ RAM lớn gấp đôi so với các điện thoại thông minh có giá dưới 2 triệu đồng nhưng lưu trữ ứng dụng vẫn là vấn đề của điện thoại này.
Trước khi bắt đầu, bạn cần tải chương trình ADB (Android Debug Bridge) và driver của máy FPT F8 tại đây (đối với các máy khác, bạn cần có driver tương ứng cho máy thì mới có thể làm được).
Sau khi tải xong phần mềm, bạn tiến hành các bước sau:
1. Trên điện thoại FPT F8: bật chế độ Gỡ lỗi USB trong Cài đặt > Tùy chọn nhà phát triển
2. Kết nối điện thoại với máy tính bằng cáp USB
3. Cài đặt driver khi được yêu cầu .

4. Chạy file Change2SD trong thư mục ADB. Sau khi thực hiện bước 4, bạn đã thay đổi thư mục cài đặt phần mềm mặc định từ bộ nhớ trong của điện thoại sang thẻ nhớ và có thể cài đặt các phần mềm lên máy mà không còn lo lắng vì thiếu bộ nhớ nữa.

LƯU Ý: Các ứng dụng quan trọng, hình nền, theme và đặc biệt là widget nên để ở bộ nhớ máy nếu không có thể không sử dụng được.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

note 2 có làm dc ko vậy
viaipi
CAO CẤP
11 năm
@duygiang6989 note nào cũng làm đc hết, nhưng con đó bộ nhớ trong lớn rồi thì chắc ko cần dùng đâu
viaipi
CAO CẤP
11 năm
câu lệnh chưa chuẩn vừa phải chỉnh lại, dù sao cũng thank bạn share
lee nam y
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng link2sd k ngon hơn ak
lee nam y
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã sài ADB thì sao k root luôn nhỉ 😃
lee nam y
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đỡ mất công dùng máy tính, mỗi lần cài app lại phải vào máy tính xưr, với lại chuyển sang sd khác mà creat link lại khác, creat link thực sự ngon hơn, mình chỉ đóng góp chứ k có ý phá pic j cả
gianhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã test OK trên Sony Xperia Neo L MT25i. Chỉ cần làm 1 lần duy nhất trên PC thôi - những phần mềm sau đó khi cài nó sẽ hiện thông báo có thể chuyển sang SD card.
Nếu đã root thì Link2SD là Number 1.
Thật ra có nhiều người lại sợ Root nên cách trên OK hơn
o0nebullet
ĐẠI BÀNG
11 năm
có ai hướng dẫn mình cách root Sony Xperia Tipo ST21i đc ko?
mình đang cần lắm
Bài viết hữu ích. Đánh dấu nghien cứu sau

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
gianhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghiên cứu link hướng dẫn root Sony Xperia Tipo ST21i sau:
http://www.vietnamandroid.com/android-tricks/huong-dan-root-sony-xperia-tipo-st21i.html
có ai hướng dẫn root Xperia J không vậy? mình đang cần nó nè 😔
Samsung galaxy y !! làm ơn !!
natak36
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi chút, sao mình ko thấy Foder ADB ở đâu cả. Bạn có thể giải thích cụ thể hơn ko? Khó thực hiện với Hướng dẫn này quá
gianhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
giải nén ra là thấy folder ADB liền
natak36
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gianhon Bạn gửi cho ình link dow ADB voi, minh dow ve ma ko thay. Thanka
gianhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
@natak36 link ADB đây: http://www.4shared.com/rar/-dNbYYi6/ADB.html
có cách nào chuyển ứng dụng (k phải mặc định) sang thẻ nhớ mà k cần phân vùng thẻ nhớ k nhỉ?
Htc hd2 có làm được k nhỉ. Ai biết xin giúp mình với. Lần đầu dùng android nêm chưa biết gì cả. Muốn cài ứng dụng mà máy cứ báo k đủ bộ nhớ.
gianhon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cách làm trên không cần phân vùng thẻ nhớ. HTC HD2 cứ làm theo hướng dẫn đi.
Thế driver của hd2 thì lấy đâu hả bạn. Cho mình xin cái link được k.
Link này mình xem rồi.nhưng k thấy download ở đâu cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019