Tạo khung (viền) cho ảnh bằng cách đơn giản

xuanhahepza
29/10/2007 16:46Phản hồi: 19
Tạo khung (viền) cho ảnh bằng cách đơn giản
Có rất nhiều cách để tạo khung cho ảnh - làm cho bức ảnh bạn chụp nhìn đẹp hơn - Có thể dùng các phần mềm viền khung ảnh, với các mẫu khung có sẵn, sử dụng Photoshop tạo thành khung bằng Layer, cắt dán........

Nhớ lại hôm offline máy ảnh ở Thiên đường, có 1 bác hỏi về tạo khung cho ảnh sau khi chụp thế nào?........

Thầy Lễ có nói vắn tắt về thực hiện 1 khung ảnh bằng Photoshop, em nghe loáng thoáng, về cài PS, làm thử cả đêm........ấy thế mà nhìn cũng được😁 và cách thực hiện rất đơn giản - xin chia sẽ cùng các bác!

Điều đầu tiên là máy tính phải có cài đặt PS:D

- Việc đầu tiên cực kỳ dễ các bác ạ: mở PS và chọn cái bức ảnh muốn làm khung:

- Nhấp đúp chuột phải trên tấm ảnh ở palette layer để mở khóa
- Vào Edit - chọn Stroke và chọn chiều dày (rộng) của viền

- Sau khi chọn chiều dày (rộng) của viền và vào Color chọn màu -bấm OK - bạn sẽ thấy thế này

- Tiếp theo, vào Image - chọn Canvas size -chọn chiều dày cuả khung ảnh

-Đánh dấu vào ô Relative - xuống canvas extension color chọn màu cho khung ngoài - và OK, bạn có ngay 1 khung ảnh
- Hoàn tất việc tạo 1 khung ảnh và Save As nó lại với kiểu file *.PSD hoặc *.JPG.....theo ý bạn

Quảng cáo

- Hay có thể vào Type Tool gõ vào tên bức ảnh và tên bạn để ghi lại "dấu ấn"

* Đơn giản hơn nữa: bạn cũng chỉ cần thực hiện 2 lần chức năng Edit/ Stroke hay Image-Canvas size với kích thước khung khác nhau là có được như trên mà không cần làm 2 bước.

Và còn những cách khác nữa, có thể đơn giản hơn nhiều. Rất mong các cao thủ PS như Haobui, cuhiep, binhpt và các bác khác chỉ giáo và chia sẽ thêm - Xin cám ơn!

Đang tập làm khung (viền) nổi, xong sẽ chia sẽ với các bác:D

Chúc vui!
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, cám ơn bác Hà, tấm hình cũng đẹp nữa. Mà bác mới đăng ký nghệ danh mới nghe hay thật:d
cái này còn nhiều cách làm lắm đấy!
cảm ơn bác rất nhiều...rất bổ ích cho những kỹ năng PTS đơn giản mà hiệu quả:yes4lo:
Cứ tưởng bác Hà tái xuất giang hồ chứ 😁
Bài viết rất bổ ích ah. 😃
Em cũng xin bổ sung tí là nếu bác nào muốn đóng khung hàng loạt file ảnh (cái này cũng thường diễn ra lắm ah) thì các bác có thể record lại bằng chức năng Actions. Sau đó áp dụng cho các file ảnh khác, không phải làm lại tốn thời gian.
B0: Mở file ảnh 😁
B1:nhấn Alt+F9 hoặc vào menu Windows-->Actions
B2: nhấn nút Create New Action (giống nút tạo New Layer) rồi nhấn nút Begin Recording
B3: Tạo khung viền theo hướng dẫn của bác Hà. Tạo xong nhấn nút Stop Recording.
B4: Mở file hình khác cần đóng khung sau đó nhấn nút Play Selection
MrQ
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chiều nay mới hỏi admin cái vụ này. Hehehe. Thế là tối nay đã được ra lò lại rồi. Cám ơn bác dihuta nhé
hay quá cám ơn bác nhìu ^_^ :yes4lo:
thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_ thanks_😁
pessi
TÍCH CỰC
15 năm
Cám ơn bác! Hay mà đẹp theo kiểu hiện đại...
Cảm ơn bác rất nhiều, bài viết dễ hiểu hình minh họa cực đẹp luôn 😁
levinhxd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình muốn giới thiệu 1 cách khác cũng khá đơn giản:

Bước1: Click đúp vào màn hình hoặc vào File/Open để mở một bức ảnh cần tạo khung
Bật tắt Layer bằng cách ấn F7

Bước2: Chọn Layer Background và kéo thả vào hộp copy layer để tạo 1 layer tương tự

Bước 3: Chọn màu
Ấn vào Công cụ Set Background Color để đổi màu nền Background (là Chọn màu dự kiến cho khung ảnh)

Bước 4: Tạo khung
Chọn công cụ Crop Tool để định dạng khung ảnh
Lưu ý: Crop chọn toàn bộ ảnh, sau đó ấn Shift để Kéo định dạng khung ảnh

Bước 5: Tạo viền
Vẫn chọn layer đã copy làm layer xử lý
Vào Hộp Add a Layer style như trong hình vẽ, chọn Stroke
(Lưu ý trong hộp này còn nhiều tính năng xử lý khác rất hay, nếu có thời gian mọi người cứ thử tìm hiểu)

Trong hộp Layer Style, Chọn kích cỡ cho viền trong, màu của viền, sau đó ok hoàn thành thao tác

Ta được ảnh có khung như hình trên

Bước 6: Đổi màu nhanh cho khung
Ta chưa ưng ý với màu viền xanh như trên thì có thể làm tiếp bước sau:
Chọn layer Background, ấn tổ hợp phím Ctrl + U, vào hộp Hue/Satuation
Sau đó di chuyển thanh kéo, chọn màu như hình vẽ!

Chúc các bạn thành công!
vinhtu85
ĐẠI BÀNG
15 năm
Quá ổn, lại có hình hướng dẫn rất chi tiết
Hướng dẫn chi tiết đầy đủ quá còn j, đúng là pro 😁
thank's Bac mot phat moi dc. buc anh dep we
ngocanhrb
TÍCH CỰC
15 năm
Cám ơn bác nhé. Thêm 1 kinh nghiệm chỉnh sửa Photoshop cho anh em.
dorian
ĐẠI BÀNG
15 năm
thanks nha! thêm 1 cách nữa để học hỏi
bblagi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Phần mềm PS

Hay quá, nhưng con máy tính của em lởm lắm, thuộc loại có từ thời Na-Pô-Lê-Ông cởi trưồng cơ😁 Các bác xem có phần mềm nào nhè nhẹ hoặc có thể chỉnh sửa online được thì share cho anh em với.

Thanks các pác trước nhé!

Mà các bác làm ơn nhấn Cảm ơn cho em vài phát.
Em đăng ký gia nhập diễn đàn đã lâu, muốn vào mục mua bán toàn ra thông báo là không cho phép 😕😕😕😕 hix hix hix 😕😕😕
Topic này cũ lắm rồi, hỏng biết giờ áp dụng cho CS5 làm như hướng dẫn trên có ok khg ? Xin mách dùm, thông cảm vì gà PS lắm....
Cám ơn bác chủ, đang tập tành PTS. Đã làm theo và thành công, làm trên CS2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019