Tạo theme cho HTC One M7, M8, M9 bằng web: một trải nghiệm vui, thú vị, dễ dàng

Duy Luân
30/3/2015 15:33Phản hồi: 52
Tạo theme cho HTC One M7, M8, M9 bằng web: một trải nghiệm vui, thú vị, dễ dàng
Trước đây mình đã giới thiệu với các bạn ứng dụng Themes dùng để thay đổi giao diện cho các máy HTC chạy Sense 7, nhưng đó chỉ mới là một nửa phương trình. Nửa còn lại nằm ở trang web https://themes.htc.com, nơi bạn có thể tự mình tạo ra theme riêng với các bộ icon riêng, màu sắc riêng, thậm chí nhạc chuông riêng luôn cũng được. Chưa bao giờ chúng ta có thể tự mình tạo theme cho thiết bị Android theo cách đơn giản và dễ dàng như thế này, thậm chí bạn cũng chẳng cần quan tâm đến chuyện root hay phải vất vả đi tìm app bên thứ ba.

Video

HTC Themes giống như một mạng xã hội thu nhỏ vậy, nơi bạn có thể tự tạo theme rồi chia sẻ cho người khác cùng sử dụng (hoặc chỉ xài cho riêng mình thôi cũng được). Cũng chính vì lý do này mà bạn sẽ phải đăng nhập tài khoản HTC hoặc tài khoản Google để bắt đầu sử dụng. Bạn cũng có thể follow người khác hoặc người ta sẽ follow bạn để nhận cập nhật về các theme mới nhất.

Trang web Themes có hai tính năng chủ đạo. Thứ nhất là Theme Maker dùng để tạo cả một chủ đề hoàn chỉnh (bao gồm từ hình nền, màu sắc, icon, nhạc chuông cho đến font chữ). Thứ hai là Maker Pro với tác dụng chỉ tạo bộ sưu tập hình nền, chỉ tạo bộ icon, bộ nhạc chuông hoặc tùy biến hình nền cho phụ kiện Dot View mà thôi. Tất nhiên, những thứ bạn đã tạo bên Maker Pro hoàn toàn có thể mang sang sử dụng bên Theme Maker để đạt mức độ cá nhân hóa cực kì cao, còn không thì bạn dùng các bộ icon hay hình nền do người khác chia sẻ cũng được.

Giao diện của Theme Maker​

Về Theme Maker thì mình sẽ không nói nhiều trong bài viết này bởi cơ bản nó chỉ đơn giản dẫn bạn đi qua từng bước chọn hình nền bạn thích, chọn bộ icon bạn muốn, chọn màu cho giao diện hệ thống, sau đó là chọn nhạc và chọn font. Những thao tác này chúng ta hoàn toàn có thể làm trực tiếp bằng app Themse trong Sense 7 luôn chứ không cần phải lên web. Xem hướng dẫn thực hiện ở đây.

Thứ mà mình muốn nhấn mạnh đó là Maker Pro bởi nó là công cụ cho phép chúng ta tạo ra các thành phần giao diện theo sát ý muốn của bản thân nhất. Ở đây mình lấy ví dụ là việc tạo ra bộ icon riêng bởi hiện tại trên HTC Theme không có bộ nào vừa ý mình cả. Bạn có thể chọn icon cho từng ứng dụng một, thứ mà hiện không nhà sản xuất nào ngoài HTC cung cấp cho người dùng! Mình thật sự bất ngờ và cảm thấy rất thú vị với điều này.

Giao diện của Maker Pro, trong bài viết này mình nói đến tính năng tạo icon, những tính năng kia có cách hoạt động tương tự

HTC Theme còn hay ở chỗ hỗ trợ cả cho những ứng dụng bên thứ ba chứ không chỉ cho app của HTC không, thật tuyệt với. Ví dụ, ngoài việc chọn icon cho trình gọi điện, danh bạ, ứng dụng cài đặt hệ thống, trình duyệt, bạn còn có thể thay luôn icon cho Facebook, Messenger, Evernote, Gmail và khá nhiều app thứ ba thông dụng khác. Trong quá trình thực hiện, bạn có thể tự mình chọn icon cho mỗi app, hoặc đổi tên các file icon của riêng bạn cho giống với cách đặt tên của HTC rồi upload hàng loạt nhằm tiết kiệm thời gian (HTC có cung cấp bộ icon mẫu để bạn biết cách đặt tên ra sao).

Những icon này bạn có thể tự mình thiết kế nếu khéo tay, còn không thì có thể tìm những bộ icon đang được cung cấp rộng rãi trên Internet. Ở đây có mấy anh em Tinh tế chia sẻ cho nhau nhiều bộ icon đẹp, mời các bạn xem qua. Bạn cũng có thể đi tải các file APK của những bộ icon đang có trên Google Play, về giải nén nó rồi lấy riêng các file icon ra xài cũng được.

Bạn có thể nhấn nút upload để tải từng icon cho từng app, hoặc upload chung luôn một lần

Cách tạo bộ hình nền và nhạc chuông của riêng bạn cũng tương tự như trên mà thôi, rất nhanh chóng và đơn giản. Sau khi tạo xong, bạn có thể đặt tên cho "thành phẩm", ghi thêm vài dòng mô tả rồi chọn lựa hoặc chia sẻ cho mọi người cùng sử dụng hoặc chỉ giữ cho riêng mình. Với những bộ icon (hoặc theme, nhạc chuông, hình nền) được chia sẻ, chúng ta phải đợi HTC phải chấp thuận thì mới được phát hành rộng rãi.

"Thành phẩm" sau khi tạo xong sẽ nằm trong phần lưu trữ của tài khoản HTC hoặc tài khoản Google mà bạn đã đăng nhập. Giờ thì bạn chỉ việc cầm chiếc điện thoại One M7, M8 hay M9 của mình, chạy app HTC Theme và tải về chiêm ngưỡng "thành phẩm" của mình.

Quảng cáo

Những theme bạn đã tự tạo hoặc bạn đã download của người khác sẽ được ghi lại, dễ dàng truy cập và tìm kiếm
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

weedsbrand
ĐẠI BÀNG
9 năm
HTC luôn có 1 triết lý thiết kế riêng của mình. (y)
HTC đang cố gắng. ko biết có kết quả ko đây. riêng em M9 năm nay cá nhân mình thấy thua em s6 và egde rồi. hồi xưa mê M7 ghê luôn vậy đó.
weedsbrand
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crazyfox Trước giờ không ấn tượng với Galaxy, nhưng quả thật Samsung đang tạo nên sự thu hút với S6, Edge, ít nhất đó là mình.
@crazyfox Trước mình xài Note 2 với ip5 những rất thích M7 luôn, nhưng M8, M9 ra tự nhiên cụt hết hứng. Giờ thì đang mong đợi s6 edge đây. 1 em smartphone toàn diện nhất hiện giờ.

Còn cái web này hay đó, giống như trang theme làm cho symbian ngày nào.
Ngoc7621
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này độc, có tiến bộ
ngày trước sài symbian cũng hay vào các trang tạo theme ngồi vọc. nhớ qua!
@ncdangson hồi đó mình xài Nokia N78, cũng vọc theme mà lúc đó thiết kế icon nhiều bộ không đẹp nên rốt cuộc cũng quay về mặc định. Android thì khác rồi.
@Duy Luân Chính xác luôn,cài đi cài lại rồi cũng chỉ thấy icon của Nseries là đẹp nhất.
Cái này để thêm thu hút người dùng.
fan HTC vui rồi nhé
chipheo_nd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thời Sony Ericsson cách đây chục năm mình đã làm cái này rồi...
@chipheo_nd Nhưng mà bạn có được cái web dễ dàng như HTC không? 😁 Chứ mấy bản mod này nọ thì mấy anh em vọc Android chắc cũng nghịch nát hết rồi
lupin87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chipheo_nd comment liên quan vãi cả ra. Tốn tài nguyên diễn đàn
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
Có bác nào có thông tin là m7 dual lên đc sense7 chính gốc ko?
@Rij Thử ROM của J One xem. Mình ko có M7 dual để test nhưng dạo trước có down ROM của dual trên site của TQ về cài cho J One thì chạy được, hi vọng ROM của J One chạy được trên dual
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 E chỉ là người xài bt thôi bác ko có khiếu vọc vạch nên e đang đợi thông tin của hãng, bác biết gì về bản cập nhật của hãng ko cho e xin với 😃
6445022
TÍCH CỰC
9 năm
HTC làm vụ này ngon quá 😁 các hãng khác cũng đc như này thì tốt :D
chickenbg
TÍCH CỰC
9 năm
cũng được... vào kho chủ đề 1 đống luôn..hình nền,theme,font chữ....bla bla..thích nhất là font chữ,vô biên luôn..thích font chữ nào vào đấy tải xong app dụng cái là xong,,chẳng phải cầu kì
Bác nào hướng dẫn hộ em lên sense 7 cbo htc m8 5.0.1 với.Hôm trước làm theo hướng dẫn của bác Duy Luân nhung không được.
HTC có chiêu này hay quá, vậy là anh em lại có cái để nghịch rồi.

ps: biết vụ này từ hôm qua rồi.
sao M7 ko cài đc Htc Themes App nhỉ.
Tạo theme rồi nhưng ko biết phải đưa về máy thế nào.
bảo cài HTC theme rồi dẫn ra HTC Blinkfeed app
@ecompc Bạn có chạy ROM Sense 7 không?
@Duy Luân sorry mình đọc không kỹ bài 😔, đang chạy Sens6 Android 5.02
Thấy để là M7 tưởng ...cũng đc luôn 😁
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Giao diện trang web nhìn sáng sủa tinh tế ghê. HTC có vụ này rất hay.
umumti
CAO CẤP
9 năm
One Max, ngóng em nó lên 5.0 và sen7 là tuyệt vời
anhnguyen83
ĐẠI BÀNG
9 năm
Luôn theo dõi HTC, mong hãng ngày một phát triển. Đang dùng One M7. 😁
trungnthut
TÍCH CỰC
9 năm
ngon, hóng khi M8 được up lên sense 7