Tất tần tật về Xperia Z3 Compact

vuhai6
7/12/2014 2:1Phản hồi: 82
Tất tần tật về Xperia Z3 Compact
Ngoài chất lượng phần cứng, thiết kế và cấu hình thì tính năng cũng là một trong những tiêu chí để người dùng quyết định có mua Xpria Z3c hay không. Các tiêu chí khác thì đã có nhiều bài viết đề cập đến, do đó trong bài viết này thì mình sẽ tập trung vào những tính năng hữu ích mà Sony đã trang bị cho Xperia Z3c. Có một thực tế là các điện thoại thuộc dòng Xperia thì sẽ chia sẻ phần lớn những tính năng chung, do đó bạn sẽ thấy sự quen thuộc khi đọc bài viết này, tuy vào từng máy mà sẽ được trang bị một số tính năng riêng đặc trưng. Bài viết chủ yếu tổng hợp các nội dung mà người dùng Z3C nên biết cũng như cần tham khảo nếu như bạn chuẩn bị mua chiếc điện thoại đẹp này.

Về các tính năng

Mang tiếng là một phiên bản rút gọn của Xperia Z3, thuộc phân khúc tầm trung nhưng Z3C có cấu hình khá cao với Qualcom Snapdragon 801 và 2GB RAM (Z3 là 3GB). Sử dụng thực tế thì máy chạy khá mượt, không có cảm giác giật hay lag. Thông thường Sony làm rất tốt OS nên thực ra với Z3C bạn không cần quan tâm nhiều đến cấu hình của máy. Điểm mạnh (hay điểm yếu?) của Z3C là thân máy nhỏ gọn, do đó không thích hợp cho bạn nào thích màn hình lớn, nhưng cực kì phù hợp với nữ hay người dùng cần máy nhỏ mà ngon. Bạn có thể tham khảo bài trên tay dưới đây để biết thêm chi tiết về Xperia Z3C:

Xperia Z3C có các tính năng giống hoàn toàn với Z3, mình thích nhất là tính năng chỉnh sửa các icon trên thanh thông báo và tính năng tự động xoá các thông báo khi bạn đã đọc qua nội dung -> việc này giúp cho khu vực thông báo rất gọn và không bị rối như những chiếc Android khác. Còn nhiều những tính năng hay khác bạn có thể tham khảo thông qua các bài viết:

Camera

Nếu bạn thắc mắc về camera thì có thể yên tâm vì camera của Z3C giống hoàn toàn với Z3, chính thì thế bài viết nào về camera của Z3 thì cũng đúng với Z3C được. Dưới đây là vài bài viết quan trọng mà bạn nên tham khảo:

Pin và hiệu năng sử dụng

Ở phần trên mình đã có nói về hiệu năng sử dụng của máy, tuy Z3C là bản rút gọn nhưng cấu hình lại không giảm nhiều, do đó máy chạy vẫn rất mượt mà. Cấu hình của Z3C đủ để bạn chơi cả những games yêu cầu phần cứng mạnh. Pin của Z3C rất tốt, năm nay Sony đã làm hai chiếc máy của mình tốt hơn trước nhiều. Trừ khi bạn chơi games nặng sẽ gây nóng máy và hao pin, các tác vụ thông thường khác như web hay facebook thì máy chạy khá mát và không hao pin mấy. Chi tiết mời bạn theo dõi trong bài viết:

Có một tính năng rất hay mà Xperia Z3C được trang bị đó là chế độ tiết kiệm pin Stamina, nếu sử dụng bình thường thì mình khuyến khích kích hoạt tính năng này lên. Stamina trên Xperia Z3C tắt toàn bộ những ứng dụng chạy nền,tuy nhiên bạn có thể chọn ứng dụng mong muốn và cho phép nó chạyví dụ như Gmail, Zalo… Chi tiết vui lòng tham khảo bài viết:
Tuỳ biến giao diện, root máy

Bạn có nhiều cách để tuỳ biến giao diện Xperia Z3C, một số cách truyền thống được trình bày trong bài viết Những cách làm đẹp giao diện cho Xperia Z3: theme, tùy biến status bar, bàn phím ngoài, launcher…. Tuy nhiên, những cách làm đó vẫn không giải quyết triệt để được hai vấn đề: thanh notification không đồng màu với phần mềm và thanh điều hướng navigation bar (softkey) thì kích thước quá to làm giảm diện tích sử dụng.

Quảng cáo

Do đó mình thiên về giải pháp root máy rồi thực hiện các tuỳ chỉnh với xposed nhiều hơn. Bạn có thể tham khảo hai bài viết sau:
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

viaipi
CAO CẤP
9 năm
em này hiệu năng tốt đấy
USRobotics
TÍCH CỰC
9 năm
Đây sẽ là con điện thoại mà nếu thay Z1 hiện tại, mình sẽ mua ;)
Nhìn mấy ẻm Sony Z-series thích nhất mặt lưng, phẳng lì
MavisHoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá bằng g3 32G (Mới giảm) thì mua g3 xài sướng hơn chứ. Sony ảo tưởng quá :-(
@sting9154 Vậy khi bác đang chạy bộ đem đt theo nghe nhạc bỗng dưng trời mưa thì ntn kết quả con m7 em trú mưa gần 3h mới đau .
@chàng trai cô đơn 95 Làm giống như ai cũng là dân nhiếp ảnh k bằng@@ hầu hết các app camera đều cho chỉnh sơ thì cân bằng trắng,iso, bù sáng chuyên sâu hơn thì phải cài fv-5 nhưng vấn đề cốt lõi là ở trình độ ng chụp, rắc rối muốn chuyên sâu thì phang mẹ cái dslr đi
@nguyenthi0602 Biết là thế nhưng mình kh nên phụ thuộc quá vào nó. Mình thấy tự mình chỉnh vẫn tốt hơn. Như 1020 đấy thôi. Chỉnh ngang với dslr mẹ rồi còn :v
skeleton1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sting9154 không phải ko có mà là hôm trước mưa, ngày hôm sau vội quên gấp bỏ lại vào xe thôi. Nhìn vào nhìu khía cạnh nào bạn!!
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
klq nhưng s5 trên android 5.0 ram 2gb nó hiện tầm 1,7gb thì hệ thống nó tự vụt tầm 1 Gb, 1,2 Gb ram. Chạy thêm vài app nhẹ thì ram dư tầm 2 300mb

chắc sang năm thì android ram 2gb chạy sẽ như 1gb bây giờ
😃 Nhược điểm của "iPhone giới Android" là giá cao hơn khả năng tài chính của nhiều người. Hết.

😁 Mà hơi tiếc nhỉ, nghe đâu có người than màn 4,7 HD chưa đủ sắc nét. Chắc Z4 compact cuối năm 15 nâng lên FHD mới vừa lòng người.

Tùy rom bạn à. Giữa tùy biến vs thuần chủng thì android gốc mượt và nhẹ hơn, giữa các bản tùy biến thì bọn Đài, Nhật mượt và nhẹ hơn Xẻng. Giữa 3 cái xẻng với nhau thì xẻng Sung bị than nhiều nhất.

:D Muốn có nhiều tính năng mở rộng phải chấp nhận rủi ro về độ trễ, tràn ram, ngốn pin,... tùy vào khả năng tối ưu của nsx để hạn chế thôi.

:rolleyes: Con này phục vụ đối tượng khác G3. Tùy ngườid ùng thấy con nào xài sướng họ sẽ lấy thôi. Vs lại bên android mỗi nó đc mang ra làm tiêu chuẩn cho mini (compact chứ không phải mini thường) giống như note làm chuẩn cho phablet ý, G3 thì ko biết có làm chuẩn cho smartphone đc ko, chứ phablet ko nổi rồi? :D

Tùy nhu cầu mỗi người.
@AmbitiousMan Mình ko hiểu mấy người than đó thật sự họ có nhìn thấy sự khác biệt trong hoàn cảnh sử dụng bình thường ko hay cứ phải dí sát mắt vào soi mói ..... :eek:
Chứ thật sự mình chỉ thấy 4,5-4,7 HD là ngon lành ...
5,2"-5,7" : FullHD cho đến 6,5"
6,4" : 2k (may ra hợp lý) hoặc ít ra từ 7" đổ lên: 2k
10"-12" : 4k
cứ 300ppi là chuẩn ..... (ko cần cao hơn - ko được thấp hơn) - trừ khi để úp vào mặt như kiểu Note4 làm máy thực tế ảo? :D
mình không thích Android nhưng nếu ép phải dùng thì Z3c sẽ là cái máy mình chọn
màu này đẹp quá.
TungPig
CAO CẤP
9 năm
@Color.Of.Life nhưng rất tiếc mặt trước màu đen, ko đẹp lắm
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này cầm nhỏ gọn cứ như iPhone 4 ấy. Nhưng màn hình HD mà nhìn rõ điểm ảnh quá. Hay tại mắt mình sáng quá, cứ tưởng mình nhầm nhưng xem mấy lần rồi
@lyhuynh2008 Đó là điểm ảnh của màn hình bạn đấy:rolleyes: Hình chụp mà sao bạn nhìn thấy điểm ảnh của thiết bị đc.
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MooMooMilk Ý là mình đã xem trực tiếp thiết bị mấy lần rồi. :p
Cầm em này rồi, công nhận đẹp tuyệt.
Mod Hải ko đính chính lại chuyện pin của z3c à =)))))
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Thực sự là nhìn trong ảnh thì na ná nhau nhưng khi cầm lên thì Z3 khác Z2 một trời 1 vực.
dnguy3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Z3 compact là cái em hài lòng nhất trong series Xperia Z từ Z cho đến Z3.
Máy ngon.
ides
CAO CẤP
9 năm
cái cam còn xước, thua ip 2 >"<
dùng mau xước cam, ghét nhất...
haix10
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho mình hỏi ngoài lề tí, chổ sơ đồ tiết kiệm pin làm bằng phần mềm gì thế?
@haix10 mindmap bạn à. phần mềm này free mà
linhmoitote
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác vuhai
nokia200
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp. muốn có 1 e nhưng kinh tế k cho phép :'(
Không liên quan nhưng anh @vuhai6 dùng phần mềm gì để vẽ mindmap này thế. Em đã hỏi một lần rồi nhưng chưa có được trả lời.
@sonthe91 Mindnode đó bạn 😃
Đang dùng 1 em z3c đen, chả chê đc điểm gì 😁 với nhu cầu của mình.
- Màn vừa phải, 4,6 inch đút quần quá gọn, vì mình hay di chuyển vận động nên thấy rất thoải mái
- pin trâu, nghe gọi email, fb, zalo cả ngày, ở ngoài thì 3g, về cty wifi bật liên tục, dùng xả láng trước khi đi ngủ vẫn còn 30%, có khi dùng 2 ngày
- Camera up lên fw mới nhất chụp đẹp, nhìu tính năng vui nhộn
- Hiệu năng thì khỏi bàn :D
Chê mỗi cái là màn HD nên hko thích lắm nhưng tương phản tốt, ra nắng dùng vô tư. Cuối năm sau lên z4c là đẹp :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019