Tắt tính năng Protected View khi mở văn bản Word, Excel, PowerPoint

bk9sw
3/4/2015 7:13Phản hồi: 51
Tắt tính năng Protected View khi mở văn bản Word, Excel, PowerPoint

Bạn có thể làm theo hướng dẫn sau để tắt hoàn toàn tính năng Protected View khá khó chịu mỗi khi mở một văn bản bằng Word, Excel hay PowerPoint 2013.

Protected View bảo vệ máy tính trước khả năng lây nhiễm virus từ các file văn bản. Thông thường khi mở 1 file văn bản, Protected View sẽ được kích hoạt và chỉ cho phép bạn đọc mà không thể chỉnh sửa cho đến khi bạn nhấn vào nút Enable Editing. Để tắt hẳn Protected View, bạn chỉ cần thực hiện 2 bước sau: (Mình ví dụ trên Word, Excel và PowerPoint cách làm tương tự).

Mở Word 2013, chọn File > chọn Options > chọn thẻ Trust Center > nhấn nút Trust Center Settings

Trong Trust Center Settings, chọn thẻ Protected View > bỏ chọn trong 3 ô vuông thiết lập như trên > OK.

Như vậy Protected View đã được vô hiệu hóa khi bạn mở các file văn bản tải về từ Internet, đính kèm trong email hay lưu trên những nơi tiềm năng không an toàn như USB.

Theo: CNet
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khó chịu với cái này 2 năm nay mới biết dc cách sửa .

Sent from my iPad using Tinhte.vn
locyt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HaiDang_Alexandria Sao không chịu tìm hiểu và hỏi trên các diễn đàn, để đến nỗi 2 năm mới biết 😁
Hihi, tính làm mấy lần mà quên, giờ mới nhớ. Để setup lại cho đỡ mất công
thank chủ thớt
AQ.AQ
TÍCH CỰC
9 năm
Cái cần nhất là tắt chế độ Read only. Bạn nào biết hướng dẫn giúp mình với.
congnghials
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AQ.AQ Ý bạn là tắt chế độ Read mode mặc định trong word 2013 khi một file word để chế độ Read only phải không?

Truy cập vào File > Options.
Trong tab General, bỏ chọn lựa chọn Open e-mail attachments and other editable files in reading view.
gh0st91no1
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ mới biết, thế có sợ lây nhiễm gì không các bác 🆒
konkot
TÍCH CỰC
9 năm
không nên tắt
ankinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@konkot Không tắt, nhiều khi không mở được
ankinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trong File
Trong File Explorer, nháy chuột phải vào file cần tắt, chọn Properties, bỏ dấu tích Read only
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
nếu trong máy đã có phần mềm diệt virus đảm bảo an toàn thì nên tắt cho đỡ khó chịu.
Word vs Pp của em bị lỗi gì ấy,file do máy mình tự tạo thì chỉnh sửa kiểu gì cũng được,cứ file chép usb hay tải từ mail xuống sửa là nó không cho save,cứ bắt save as file kiểu tên W0001,W0002 gì đấy @@ bác nào biết cách fix giúp em với 😔 ?
không liên quan, nhưng dạo gần đây word 2013 không thể dùng được Ctrl + V, toàn phải chuột phải rồi chọn paste 😔:(:(. Có ai cùng tình trạng này không :oops::oops::oops:
ps: cập nhật đầy đủ nha
Chit Lee
TÍCH CỰC
9 năm
Mình chỉ hay đọc file Word nên lại thích tính năng này, có nhiều ko gian để hiển thị hơn 😃
@Chit Lee tính năng này làm xls, word ngốn tài nguyên cpu khủng khiếp. bạn có thể vào view chọn reading mode (hay cái gì đó có read ở đầu menu bên trái) để hiển thị theo chế độ đọc
@Chit Lee mình cũng thế
@Chit Lee Bác muốn có nhiều không gian hiển thị thì đơn giản mà, bác hide cái ribbon đi là xong : nhấn vào nút mũi tên hướng lên trên phia góc trên bên phải màn hình, ngay phía dưới nút X đóng ô cửa sổ word đó.
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Chit Lee chỉ đọc không thì bạn chuyển hẳn chế độ hiển thị file văn bản về Reading mode, y như đọc sách luôn, sao phải khổ sở loạn mắt với taskbar ribbon làm gì 😁
zonet906
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất hữu ích. Cám ơn bác
Cám ơn Mod nhiều, dùng mãi mà giờ mới biết:p
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
mình thấy cũng ko phiền lắm
dangquocvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cám ơn bài viết rất nhiều, mình thường xuyên mở nhiều file Excel nên để chế độ này rất khó chịu, bây giờ tắt đi thì ngon lành rồi 😃
trước giờ mình chưa thấy virus trên văn bản bao giờ. Nguồn văn bản toàn nguồn sạch.
quocturtle
TÍCH CỰC
9 năm
Theo mình thì ko nên tắt chức năng này 😃
đây là tính năng hay, chỉ mỗi việc click vào enable editing khi đã chắc chắn file ổn, ko có gì phiền phức.
lam1979
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cám ơn bác chủ, đúng cái mình cần.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019