Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tàu Chikyu lập kỷ lục thế giới mới về khoan thềm đại dương

tungnt1108
8/9/2012 15:2Phản hồi: 74
Tàu Chikyu lập kỷ lục thế giới mới về khoan thềm đại dương

Cơ quan Khoa học - Công nghệ Địa lý Nhật Bản (JAMSTEC) chính thức xác nhận kỷ lục thế giới mới về khoan thềm đại dương với độ sâu 2111 mét được thiết lập bởi tàu thăm dò Chikyu tại vùng biển thuộc bán đảo Shimokita (Nhật Bản, Tây Bắc Thái Bình Dương). Chương trình Khoan dò đại dương trên thuộc dự án IODP Expedition 337 với mục tiêu nghiên cứu hệ thống hydrocacbon, đồng thời khám phá quá trình hình thành nguồn năng lượng khí đốt tự nhiên dưới lòng đáy biển và tìm đáp án cho các câu hỏi khoa học cơ bản liên quan đến lịch sử tiến hoá trái đất. Được biết kỷ lục trước đây thuộc về vết khoan thực hiện tại vùng biển Costa Rica (2110 mét) và mục tiêu tiếp theo của tàu thăm dò Chikyu là mũi khoan đạt độ sâu 2200 mét dưới lòng đáy biển.

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ZzleozZ
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao khoan được hay zậy ta o_O
Mũi khoan nó nằm ở giữa lòng tàu luôn ah?
@xuhariver Ko bạn.thủy thủ cầm cái khoan cắm điện vào và lặn xuống khoan.mỏi tay thì thay thế người khác...hehe
@vatlitre ax, họ phải khảo sát chứ khoan bừa sao được :eek:
@hieuphan06071985 Em là em rất thích tính hài hước của bác, đọc xong cười sảng khoái đã ghê!
@tamiflu100mg cảm ơn bạn...hân hạnh dc làm quen..:p
Chỉ có thể là Nhật bản
anhhung7461
ĐẠI BÀNG
12 năm
khoan sâu khiếp, 😃
chikyu dich ra là địa cầu
công nghệ phát triển. khoan sâu thật
con người cứ lên mặt trăng với sao hoả cho xa xôi, ngay dưới đại dương con người cũng chưa biết hết nữa. có thể 1 lũ người ngoài hành tinh đang sống dưới đó cũng nên
@BQDuong Rất có thể bác này ko xem phim viễn tưởng mà cày Chrono Trigger 😁
carotmen
TÍCH CỰC
12 năm
@BQDuong nếu vậy thì trước khi khoan thì hãy gửi đi 1 thông điệp cảnh báo, chứ khoan xuống trúng đầu họ thì tội nghiệp...
@BQDuong Bác nói khó hiểu quá, đã bão là người ngoài hành tinh thì ở ngoài hành tinh làm sao sống đưới đáy biển đc. nếu sống dưới đáy biển thì nên gọi là người đáy biển mới đúng
@BQDuong củng có thể,mà nếu có thì chắc bị mỷ với nga phát hiện từ lâu rồi

gửi từ S3 sử dụng tinhte
cây khoan này làm bằng chất gì mà chịu nhiệt ghê nhỉ, chịu đc xoắn nữa chứ
@xuhariver Mũi khoan DK làm bằng kim cương mà bạn
RicherT
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hơn có 1 mét
vietcuongs
ĐẠI BÀNG
12 năm
cầu trời là tung khựa ko làm dc như japan
Nhật giỏi thật
chiếm 55 đến 80 % sinh khối prokaryote :eek:
hehe, chắc họ lấy mũi khoan giếng của dân khoan giếng việt nam đó
@dong_tuyet93 Gia đình em làm nghề nầy do ở miền tây nên đi bằng nge xuồng thôi còn dùng tau thì chắc đợi năm 3000 😁
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
Công nghệ khoan sâu này bọn tàu khựa đang tìm cách có Đc , để đem giàn khoan đó ra chỗ sâu nhất ở biển Đông để khai thác 1cách bất hợp pháp vi phạm Chủ quyền thềm lục địa của chúng ta
thích những khám phá về nguồn gốc trái đất, con người,...
phá kỉ lục cũ 1m thôi ah?
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
mới nghe tên cứ tưởng cái giàn khoan khổng lồ của khựa:mad:, hóa ra ko phải. He😃
Không quan tâm bạn lấy nguồn ở đâu vì thông tin sai dữ quá
Mời bác vào đây để tham khảo thêm, xem từ năm 2004
http://www.deepwater.com/fw/main/Our-History-3.html
2000 mét thì quá bình thường, chẳng qua là khoan bằng tàu nên nó đặc biệt thôi, bình thường khoan bằng giàn khoan thì chắc phải gấp đôi thế. Bọn Tàu khựa còn có giàn khoan sâu 9000 mét kia kìa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019