Tàu đệm từ của Nhật Bản phá kỷ lục thế giới ở vận tốc 590km/h, sẽ đạt 600km/h vào tuần sau

sonlazio
17/4/2015 8:30Phản hồi: 205
Tàu đệm từ của Nhật Bản phá kỷ lục thế giới ở vận tốc 590km/h, sẽ đạt 600km/h vào tuần sau
Công ty đường sắt trung tâm Nhật Bản Central Japan Railway vừa thử nghiệp thành công tàu đệm từ (Maglev) đạt tốc độ 590km/h, vượt qua kỷ lục cũ 581km/h thiết lập năm 2003. Tuy nhiên, đó chưa phải là tất cả, vào thứ 3 tới thì đoàn tàu thử nghiệm gồm 7 toa này sẽ có một đợt chạy thử mới và tốc độ dự kiến đạt trên 600km/h. Được biết khi thử thì trên tàu chỉ có 29 kỹ sư và người ta chỉ chạy để thể hiện tốc độ tối đa cũng như độ ổn định của tàu. Dự kiến khi đi vào thương mại hóa chính thức vào năm 2027 thì tốc độ tối đa mà hành khách có thể trải nghiệm là 505km/h.

Được biết JR Central đang mong muốn sẽ xây dựng những đường tàu tương tự, đầu tiên là ở Mỹ để kết nối New York với Washington. Ở Nhật Bản thì người ta đã có kế hoạch xây đường tàu mới di chuyển giữa Tokyo và Nagoya chỉ trong 40 phút, giảm một nửa so với hiện tại.

Nếu hoạt động với tốc độ 505km/h và được xây ở Việt Nam thì đi từ SG-HN chúng ta sẽ mất khoảng 3.5 giờ, quá tuyệt 😁

Video thử nghiệm tàu đệm từ tương tự năm ngoái
Tham khảo: WSJ
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gấp ~10 lần mình chứ mấy
@takun92 10 lần là may mắn đó bác em sợ có đoạn gấp 15 ~ 20 lần cơ. Có nơi đi còn chậm hơn đi bộ :Z
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@takun92 tàu thì 50km/h chứ sao 60km/h được bác ?
ntkien0502
ĐẠI BÀNG
9 năm
từ Nam ra Bắc có 3h, gần bằng Vtoc máy bay rùi. Nhật bản lúc nào cũng đi đầu công nghệ tàu điện
ntkien0502
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cloud_kevin25 Mình nói bạn ko hiểu rồi, khoảng cách SG HN là khoảng 1600km, máy bay vận tốc trung bình chỉ từ 800 - 900 km/h nên bay khoảng 2h đó, còn 1200km/h chỉ là những chuyến bay quốc tế thôi, và đó ko phải là vận tốc trung bình.
@noob Đâu cần đến 8 ghế. Mấy cái máy bay hiện đại giờ bay dc từ 850 đến 1200 là thường mà, còn trên nữa thì chưa thấy? Mềnh đi 2 loại lớn a380 và 777-300er đều bay có 1000 hà. Boeing đôi khi có phần nhanh hơn 1000 1 tí thôi
lockhomes
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noob Đúng rồi pác , mình đi A320/321 hoài . Bay chỉ khoảng 800 - 850km/h mà thôi . Ngay cả mình đi Boing 777 lúc bay qua Hàn cũng chưa tới 1000km/h ( khoảng 4000km mà bay tới 6 tiếng).
Đệm từ thì nó đâu bị limit bởi hệ thống bánh xe nữa đâu. Nó như máy bay luôn rồi. Kinh dị Nhật
@dmt4ukhw4 À thì nó chạy ko chạm mặt đất thì cũng xem như là bay rồi đó😁:D
alex2006
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmt4ukhw4 bạn nên đọc lại từ điển từ " limit"
http://tratu.soha.vn/dict/en_vn/Limit
Ở vn làm cái gì e cũng lo bị rút ruột.
@nhaquedaoweb 😁:D:D
Akiteru
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hail Japan !!! (^^ゞ
@Akiteru Chú này chắc là có xem fim Bạo chúa nà
Tàu này bay chứ không phải chạy, ngàn năm sau việt nam sẽ có
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@Chicken210695 Bác làm tôi nhớ tuổi thơ cùng Đô rê mon quá
@Chicken210695 Nó xài cánh cửa của Doremon thím ơi 😃
Gõ địa chỉ lên cánh cửa --> mở --> bước zô --> finish --> gấp lại --> bỏ túi 😁

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Thạch Xuyên hic, nhắc đến VN làm chi cho tủi bác, ngàn năem sau giả dụ mà có đi chăng nữa thì chắc gi đã dảm bảo an toàn, chưa làm đã lo bị rút ruột có khi cứ đi xe khách sống còn thọ hơn>>
@Thạch Xuyên bác lạc quan quá, em nghĩ tầm 2k năm nữa với tốc độ rút ruột của vn 😁
hoanglegia
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu được xây dựng ở Việt Nam thì con số thống kê về tiền sẽ là lớn nhất, kéo theo hệ luỵ nhiều cái nhất
tan2cang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglegia và cái đầu tiên kéo theo là Thuế, Phí cầu đường,................
6230
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglegia Chuẩn luôn vài bữa nữa tàu VN hoạt động có thể ko nhanh nhất nhưng sẽ có rất nhiều cái "nhất" khác, và 1 trong các cái nhất "khác" đó là : Tạo ra "gió" to nhất😔
Tàu này đi trong thành phố dc ko nhỉ, mà còn là subway nữa chắc banh luôn nguyên đường ray.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyensang12 ? B có suy nghĩ trc khi gõ ko vậy? ĐI trong thành phố sd cái này thì thành phố đó bét chắc lớn hấp HÀ Nội chục lần nhỉ 😕
ở ta thì chỉ cần lên 160km/h là ngon rồi;
còn nếu max speed + với cách qua đường như ở ta ===> 1 ngày 25 người ra đường không về sẽ là dĩ vãng tươi đẹp.
o_obibi
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu có tuyến này kết nối Đà Lạt - Sài Gòn thì em ko cần ở SG nữa, ngày ngày đi làm từ DL thật sướng biết bao 😃
lukasbeo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o_obibi ticket 200k, khu hoi 400k, 1 thang 12trr tien di lai, dai gia vl
@o_obibi Em cũng mong như bác, không cần ở Hà Nội nữa khi mà Vinh-Hà Nội chỉ còn 50-60p ~ đi xe buýt Bách Khoa-Mỹ Đình ^^
@o_obibi Tầm 40' wa khỏe, mới ở Đà Lạt ăn bơ sáp thở ra khói chẳng mí chốc về SG nắng noi khói bụi
kelvin_pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o_obibi Quan trọng là lương của bạn có đủ trả cho lượt đi và về giữa SG-ĐL hằng ngày?
holaboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o_obibi haha mình thích ý kiến nay 😃) cơ mà tàu qua đèo chắc cũng éo le :v
Chờ đi, đường sắt trên cao của VN sau khi hoàn thành sẽ ngon hơn nhiều. Nghe đâu tăng giá 800 tr USD mà không ngon nữa thì thôi chứ.
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@thanh_nhan Tăng giá 800tr USD nhưng thực chất tiền vào công trình là bao nhiêu mới là vấn đề, nếu chặn hoặc giảm đc tham nhũng thì quá tốt rồi 😁
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@thanh_nhan nghe đâu cái đó khựa làm. đừng hy vọng gì chất lượng ở đó "(
vitary
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanh_nhan Ko phải là đã lên tỉ $ rồi sao. E chỉ sợ đang chạy trên cao nó lao xuống lòng đường thì thốn lắm.
starwar125
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em mong ở việt nam có tốc độ chỉ bằng 1 nửa thôi
@starwar125 đây mới là thử nghiệm bạn nhé, 2027 mới đưa vào thương mại, hiện tại tốc độ ở nhật là 320km/h
VN cũng nhập tàu metro của nhật đó thôi, đang trong quá trình thử nghiệm.
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@susu quán Metro thui chứ có phải shinkansen đâu là so sánh :eek:
12 năm sau đc dùng, lâu thặc.
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
tàu này là tàu đệm à mọi người.
Từ 15 năm trước, hồi mình học lớp 8, ông anh rể người Nhật của mình đã nói đến con tàu này cho mình nghe với thái độ cực kì ngưỡng mộ và khâm phục, lúc đó nghĩ ông ấy nói chuyện viển vông và chả hiểu ông ấy nói gì, giờ thì thành sự thật rồi
MustDie
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 Mình đọc doreamon từ 20 năm trước rồi =))
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@gauto988 là sao, cái tàu này có lâu rồi mà tàu này chỉ là bản cải tiến thôi. thành sự thật là sao ????
Xa lắm Việt Nam ơi
Thèm thôi, kiểu này ở Việt trẩu tre miền Trung nó phi cho viên đá có mà giỗ cả họ !
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
công nghệ Nhật Bản
dr.lonely
ĐẠI BÀNG
9 năm
VN mà có tàu này thì sáng vào SG ăn hủ tiếu, tối ra HN ăn phở. Chỉ nghĩ cũng thấy sướng 🆒
duyvankm
TÍCH CỰC
9 năm
@dr.lonely giá vé đắt hơn vé máy bay là cái chắc bạn ăn hủ tiếu và phở được mấy bữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019