Test ISO của máy ảnh Sony Alpha A7s

tuanlionsg
9/7/2015 15:11Phản hồi: 85
Test ISO của máy ảnh Sony Alpha A7s
Sony Alpha A7s có cảm biến với dải nhạy sáng ISO rất rộng, chạy từ ISO50 - 409.600. Dẫu ra mắt khá lâu rồi, nhưng có nhiều anh em có lẽ bây giờ mới có khả năng dự định mua, và hỏi về hiệu năng thực tế của ISO cao trên Alpha A7s nên Camera Tinh Tế xin chụp thử các tình huống. ISO 409.600 là một con số cực kì ấn tượng. Thực tế cảm biến với độ nhạy sáng cao này cho ra chất lượng ảnh như thế nào?
  • Mình dùng A7s với ống kính 24-70mm
  • Off chế độ khử nhiễu. Chụp định dạng file JPEG. Các chế độ khác mặc định.
  • Chụp ở chế độ A và thay đổi từng bước ISO
  • Chỉ xét ảnh ở ISO cao nhất và tấm ảnh theo mắt nhìn cá nhân ở mức ISO bắt đầu xuất hiện nhiễu hạt rõ ràng.
  • Ảnh resize bằng LR kích thước 960px trong bài viết.
  • Ai quan tâm click Link ảnh gốc nguyên bản đủ các mức ISO: Link
TÌNH HUỐNG 1:
Trong phòng test, ánh sáng tự nhiên chỉ đủ để máy lấy nét.
Đây là ảnh chụp tại ISO 409.600 (F/5.6 - 1/8000)
Link tải ảnh Gốc

Crop vùng trung tâm bảng màu:

Crop tại bảng chữ tại trung tâm: suy giảm rõ rệt về chi tiết và màu, nhưng vẫn còn chi tiết rõ từng vùng màu và con số. Rất ấn tượng.

Mình thấy trong hoàn cảnh ánh sáng này, hạt nhiễu xuất hiện khi phóng to ảnh nhìn thấy rõ bằng mắt tại
ISO 8000 (F/5.6 - 1/15s)
Link tải ảnh Gốc

Đây là bức ảnh ở ISO thấp nhất - ISO 50 - để có thể so sánh với hai tấm trên:
ISO 50 (F/5.6 - 1/10s)

Quảng cáo

So sánh hai tấm crop của ISO cao nhất và ISO thấp nhất:
_DSC4240b.jpg Các ISO 65.535 - 64.000 - 25.600 - 10.000 - 6.400:

TÌNH HUỐNG 2 - NGOÀI TRỜI
Tại tiêu cự 24mm
ISO 409.600 - F/5.6 - 1/500s
Link tải ảnh Gốc

Quảng cáo

Crop vùng trung tâm lấy nét.
Mình thấy vẫn còn chi tiết nhận diện, ở mức ISO 409.600 trong hoàn cảnh này là ấn tượng.

Tại ISO 12.800 - F/5.6 - 1/15s

Tại thấp nhất - ISO 50 - để dễ so sánh:

ISO409.600ISO50
Các ISO 65.535 - 16.000 - 10.000 - 6.400
Link ảnh gốc

TÌNH HUỐNG 3 - TIÊU CỰ ZOOM TẠI 49mm
ISO 409.600 -
F/5.6 - 1/400S
Crop vùng trung tâm
Tại ISO 64.000
_DSC4284.jpg _DSC4284a.jpg

Trong bối cảnh ánh sáng này, tại ISO 32.000, mới thấy rõ ràng hạt nhiễu.
_DSC4281.jpg _DSC4281a.jpg

So sánh ISO 409.600 và ISO 100
ISO 256.000
ISO 160.000
ISO 102.400
ISO 64.000
ISO 40.000
ISO 25.600

ISO 6.400 _DSC4274.jpg

Với dải ISO rộng và khả năng khử nhiễu tốt, tại ISO 409.600 tuy nhiễu nặng nhưng ảnh không mất hẳn chi tiết, các chi tiết nhỏ như con số, chữ viết, lá cây, hoa văn... vẫn còn nhận diện. Ảnh xuất hiện hạt nhiễu vào khoảng ISO 16.000 trở đi tuỳ tình huống ánh sáng. Với dải ISO cao và khử nhiễu tốt, một mặt phục vụ cho những ai có nhu cầu chụp thiếu sáng nhiều, hoặc cần chụp tốc độ màn trập cao. Hơi gấp và trời mưa nên mình chưa kịp thử quay video, nếu có dịp sẽ thử lại.

Chân thành cảm ơn anh Thanh Tùng Photo cho mượn máy.

Cảm ơn các bạn.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

willchi
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác để chế độ khử noise low hay off vậy bác tuấn
@willchi Off nhé bạn.
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết hay, chi tiết.
Không biết cảm biến thế hệ mới BSI-FullFrame trên A7R II ra sao nữa.......!? Xử lý nhiễu có tốt không....!?
42 Mpx mà Sony nó đẩy lên ISO 102,400 thì kinh khủng thật.... !:eek:
Chắc A7S II ISO 1,2 triệu quá.....😕
@Xperia_no1 ko liên quan nhưng em rất thích cái ảnh Trần Kiều Ân của bác @@
jpg của máy sony không được tốt, bác chuyển sang raw sẽ thấy tốt hơn nữa đấy
iso trên 51200 chắc chỉ để chụp rồi chia sẻ trên mạng thôi

mà chưa thấy con A7s 2nd nào được giao bán trên chợ máy ảnh, A7 với A7r thì đầy
lúc đầu máu con này lắm, xong lại chả thấy ai dùng, hay bài đánh giá nào, quay phim qua mấy lần cập nhật firmware vẫn full hd, cần thêm khoảng 2500 đô nữa cho 4k raw
khéo làm con rx10 II cho nhanh
tsx
TÍCH CỰC
9 năm
@kusanagi đẹp bác. Em có lời khen. Như vầy mới là nét căng. Bác chụp bằng j ko wan trọng vì tùy khả năng kinh tế nhưng đẹp là em khen ah, tấm thứ 2 màu sắc rất hài hòa 😃
tsx
TÍCH CỰC
9 năm
@vndtdd ah. Vậy bác cao quá rồi thôi mình ko có ý kiến. Chuyện 5DS là mình nói với nick kia ko phải nói với bác vì mình thừa biết A7S ko phải cùng đẳng cấp với 5DS, bác kia nói là vì mình ko có A7S nên ko có quyền nhận xét về hình bác chụp còn bác đã nói vậy thì coi như kiến thức mình kém. Trong tầm MR A7S của bác là nhất thế giới và tất cả mọi người ai ko xài A7S đều ko có đủ kiến thức để nói chuyện với bác.
Thật tinh mình chỉ comment nhận xét khách quan về tấm hình bác post chứ không phải nhận xét theo kiểu máy bác đắt tiền mà chụp không đẹp. Bác có thể xem comment của moi người để rút kinh nghiệm cho bác chứ minh chả dc cái gì mà phải chê bác. Máy gì là do sở thích và khả năng kinh tế của bác nhưng bác chụp đúng, chụp đẹp thì ai cũng phải khen. Tay nghề bác chưa cao mà cố chấp cứ cái gì của bác là tốt là đẹp thì bác cầm cái gì cũng chụp chỉ có thế.
joilikhanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vndtdd bác ơi cho e mấy tấm raw đi bác, để mình xem độ chi tiết , để mình mua máy này
vndtdd
TÍCH CỰC
8 năm
@joilikhanh bác cứ mua đi, ko bao giờ hối tiếc đâu
Bá vãi. Đêm cầm ra công viên chụp trộn tuyệt vời 😁
solida33
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sieu_nhan Chẳng biết có chụp được ảnh tuyệt vời ko? Hay là chụp được ảnh ma quỷ j thì khiếp vía luôn.
Có 12mpx thì sao nét bằng A7 24mpx, A7R 36 mpx ( lại còn bỏ AA-filter ) được hả bác...? Mục đích còn này tạo ra để chụp đêm và quay phim (quay phim 4K bằng A7s này trong điều kiện thiếu sáng thì bá cháy )......vì thế rất kén người dùng, có mấy ai xài đâu....! 😕

Em thấy máy nào chả vậy, tự xự lý RAW đều ngon hơn Jpeg, trừ Fuji thần thánh....!:rolleyes:
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperia_no1 Kém người dùng là vì cái giá cao của nó, còn độ chi tiết khi crop hình lên tuy 12mp nhưng mấy cái Alpha khác 24mp ko sắc sảo bằng đâu nhé, lý luận của bạn chả khác gì lũ trẻ trâu nói 16mp trên dt chụp đẹp hơn 12mp trên máy ảnh chuyên.
Tui đã từng trên tay tất cả dòng Alpha để so sánh và tui chưa bao giờ hối tiếc khi bỏ số tiền mua chiec máy có giá cao nhất dòng Alpha 1 thời là 7S, còn mấy cái vụ 4k bạn khen thì nhìn cách comment là biết bạn chỉ từng dc "sờ" A7S trên màn hình máy tính, cái gì ko biet thì đừng phát biểu so sánh thong số này nọ ra lừa ai, đã trên tay hết dòng Alpha chưa ?
zesny95
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperia_no1 Kiểu như 1020 nét hơn con 5d 13 mpx của e phải ko bác =))))
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@Xperia_no1 Vãi cả đái với 12 chấm thì không nét bằng 36 chấm :p
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
Tóm lại các bạn chỉ cần biết đơn giản là thế này : khi mà 1 cảm biến có thể nhìn rõ trong đêm thì khi áp dụng vào ban ngày nó hoàn toàn dễ dàng vượt qua và đánh bại dc những con mắt chỉ chuyên nhìn ban ngày.
Chứ còn những ai chưa từng dc cầm cùng luc A7S và 1 máy dòng A7 nào khác để test iso vào ban ngày mà cứ tự tiện phát biểu A7S sinh ra chỉ để chụp đêm và quay phim là "khôn lắm"
Xin lỗi nếu thích way phim thì bỏ tiền ra mua máy chuyên quay phim cho phê, nên nhớ A7S là chiếc máy ảnh chứ ko phải máy quay . Đừng anh hùng bàn phím quá.
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@bigmi Ủa trong này mọi người đang nói về các dòng Alpha của Sony mà ta ?
Đem DSLR gương lật ra test với mirroless, chỉ cần phát biểu ra câu này thôi đủ hiểu não tới đâu rồi ? thôi đầu tiên bạn kiếm cái mirroless nào khác A7S rồi hãy láo toét đòi đấu đá này nọ như trẩu.
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@vndtdd Nó là máy ảnh nhưng cũng là 1 chiếc máy quay phim.
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@nholuumanh theo ý bạn thì bất cứ thiết bị nào nào có tính năng quay phim thì cũng thành "máy quay" dc bạn à.
kể cả dt nhỉ 😃
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@vndtdd Đó là 1 chiếc máy quay phim nhưng chuyên hay không chuyên thì lại là chuyện khác
Thật buồn cười khi so sánh cảm biến 16mpx kích thước 1/3" trên phone với cảm biến 12mpx kích thước Full-Frame.......:p trong khi đang nói đến 24mpx và 36mpx trên A7,A7R FullFrame 😔Chẳng còn gì để nói.... :rolleyes:
Đồng ý với bác là trên cùng 1 kích thước cảm biến : kích thước mỗi pixel lớn hơn ( số pixels nhỏ hơn) sẽ cho màu sắc, khử nhiễu, DR tốt hơn nhưng với điều kiện ánh sáng đầy đủ, chất lượng mỗi pixel trên cùng 1 kích thước cảm biến sẽ chẳng chênh lệch nhiều, khi đó người ta lại thích độ phân giải cao hơn vì hình sẽ nét hơn....khi thiếu sáng thì ngược lại, người ta thích kích thước mỗi pixel hơn là số pixels và chẳng có gì là vô đối với A7s hơn A7, A7R đâu nhe bác, mỗi máy 1 điểm mạnh., 1 mục đích.
Còn nữa, nếu bác in ảnh khổ A4, post ảnh lên Flickr v.v.. thì ok, ảnh 12mpx quá đủ quá đẹp, màu sắc tốt, khử nhiễu tốt, DR bá đạo nhưng thử in to ra xem, thử in ảnh cưới, ảnh khung gia đình, poster ( A2, A3) hay thử chụp phong cảnh xem có tốt ko ? Đó là lý do phải có 24mpx, 36mpx trên A7, A7R.....;)
Còn việc A7s sinh ra để làm gì thì mọi người đã biết quá rõ, ngay cả clip giới thiệu A7s Sony tập trung vào vấn đề gì thì quá rõ rồi em xin miễn bàn luận thêm......
Hãy lắng nghe và suy nghĩ.....;)
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperia_no1 Ờ, cho hỏi đã đi rửa size lớn bao giờ chưa mà nói như có kinh nghiệm thế, chỉ phô bày ra thêm cái... của bạn thôi.
Tháng rồi vừa chụp ngoại cảnh hình cưới cùng vài thợ khác nhưng sau cùng e mẫu chọn hình của mình để làm hình đặt truoc cổng, đem rửa để trước cổng tiệc nét căng vô tư.
12MP chỉ thất bại khi cần size hình cỡ làm tường nền sân khấu tiệc thì xin thua thôi chứ bảo đem cỡ size làm cuốn album zô để nói thì thôi chết cười vì đau ruột wá
longlong123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vndtdd Thấy bác cái chày cối quá ạ 😆, xem hình Flickr của bác thì e cũng hiểu tí nào về nhiếp ảnh của bác :v

Mỗi con nó có 1 mục đích sử dụng riêng, bác so độ nét với chi tiết A7r thì e cũng lạy bác =)), bảo 7s nét hơn 7r thì nó bỏ cái filter AA làm j cho mất công 😃)
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
@vndtdd Mình không phải là cặp CD-CR ấy nhưng có điều này chắc chắn sẽ có rất nhiều người đồng ý rằng họ chọn hình không phải vì cái độ phân giải mà vì khoảnh khắc, độ sáng, màu sắc, bố cục, hồn ảnh, .... Độ nét thì nhìn bằng mắt thường không phải trong nghề bao nhiêu người phân biệt được ?
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ xài tới iso 3200 khi quay, còn chụp chưa bao giờ qua 2500
@HV889 hôm trước co bác demo quay video bằng iso 6400 khá rõ nhé
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com ý mình là mình chỉ xài tới iso đó thôi. Mình chủ yếu mở khẩu chứ ko lạm dụng iso nhiều
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
Tranh luận với người chỉ biết đọc thong tin trên mạng rồi phán xét cứ như đã từng trải nghiệm body nào đó lâu lắm rồi, sorry bạn diễn ko đạt chút nào.
Ko riêng gì tui nhưng nếu có điều kiện giao tiếp dc với những người sỡ hữu A7S thì chỉ cần bạn tìm hiểu xem họ có sở thích quay phim ko nhé, thậm chí chụp đêm cũng ít khi. Thế thì tại sao họ lại chọn A7S thì tui đã nêu ra cảm nhận cá nhân ở post đầu. Tất nhiên tui cũng có giao lưu với 1 số người dùng body giống mình nên mới nói.
bài viết rất dễ hiểu về nhiếp ảnh , thanks mod
Vâng 12mpx trên A7s của bạn là nhất, là hoàn hảo, cho ảnh nét nhất,in đủ mọi thể loại ảnh mai mốt chắc Sony kéo độ phân giải của A7, A7R serié xuống 12mpx luôn cho nó đẹp.....làm quái gì phải ra con A7R II 42 mpx chi cho tốn kém....! :p
Mình không thể theo được đẳng cấp A7s của bạn, theo kinh nghiệm cùi của mình trước dùng Nex-6 ( 16mpx), bầy giờ là A7 (24mpx) chụp chơi thì để in ảnh thông thường thì 16mpx là hơi thiếu và 24 mpx là hơi thừa, mình thích độ phân giải cỡ 18-20mpx như dòng NX của Samsung....còn đối với bạn đẳng cấp cao hơn nên 12mpx là tuyệt hảo, có lẽ thế....!🆒
Và bạn có tin là A7S Mark II nếu có sẽ nâng độ phân giải lên 16-18 mpx không ?;)
henkarin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Xperia_no1 Tóm lại A7 Rii làm bao người mong đợi cũng chỉ là đồ vứt đi do 42mpx ko đủ độ nét. Đông phương mụi cãi làm gì nữa cho mệt.
@Xperia_no1 nói xàm xàm j vậy
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperia_no1 tất nhiên những bản nâng cấp thì phải có những thứ hơn bản cũ, nhưng nếu chỉ tính những dòng Sony hiện tại trong quá khứ và dù cho có đc chọn quay ngược thời gian trở lại bao nhiêu lần chúng tui vẫn chọn A7S chứ ko phải là bất cứ dòng Alpha nào khác nữa.
Đó cũng là lý do rất khó mà kiếm đc máy A7S cũ nào rao bán, vì những người sau khi đã mua họ rất hài lòng với những gì nó mang lại.
Chỉ cần bấm là đẹp cmnr :v
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
Thấy các bác tranh luận sôi nổi quá! Toàn tay to máy to nói chuyện.
Nhà bác @tuan_lionsg ở đối diện chùa Pháp Hoa hay sao mà cảnh test nào cũng có ngôi chùa này
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
Đọc cãi nhau mệt quá. E chỉ mong 7SII nó 16-24mpx thôi, BSI. ISO 12800 không nhiễu là ngon lắm rồi. A7 đang xài chỉ được đến 3200 là sạch thôi.
@Xperia_no1 dân Sony chỉ biết dùng ngàm E thuộc dạng ATSM y chang fan cuồng canonian vậy :v
kiemkiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật nực cười cho các thành phần vào cho mình hiểu biết máy ảnh và thể hiện bản thân. Cá nhân em thấy ko quan trọng là bác có cái gì mà bác chụp được cái gì. Mỗi người một ý tranh cãi nhau vậy tới bao giờ. người ta bảo chân nhân bất lộ tướng nhé.
p/s: em chưa chơi qua máy ảnh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019