[Thắc mắc] nên chọn Canon 7D hay Nikon D7100

TiJay
17/3/2013 19:25Phản hồi: 23
Mình đang có nhu cầu mua máy chụp hình.
Nhưng phân vân giữa 2 em này:

1. Canon 7D
2. Nikon D7100

Nhu cầu của mình thiên về chụp ảnh chân dung, cả trong lẫn ngoài trời.
Và chụp sản phẩm ( chẳng hạn như quần, áo..)

Các bạn cho mình xin ý kiến.
Lựa chọn nào là tốt nhất so với nhu cầu của mình nha!

Xin cảm ơn!
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 phiếu cho D7100
Mình đang xài 7D. Rất hữu dụng cho chụp chân dung vì màu da của người mẫu sẽ sáng hồng bắt mắt (nịnh da người). Tốc độ chụp, bắt hình của 7D rất tốt, bám sát đối tượng nhanh với hệ thống 19 điểm lấy nét nhạy chữ thập (cross). Chụp em bé rất tốt.
Riêng chụp sản phẩm cần lên chi tiết tốt thì mình nghĩ Nikon sẽ good hơn, đặc biệt là chụp vải vóc, quần áo thời trang.
Ngoài ra, ống kính cũng rất quan trọng. Với 7D lẫn D7100 đều cần ống kính tốt mới phát huy hết khả năng của mình.
Về build quality: cảm giác cầm Canon chắc chắn hơn, đằm tay hơn. Chi tiết các bộ phận của Canon trông pro hơn, góc cạnh bo tròn hợp lý hơn, chi tiết các phần nhựa, nút bấm, lẫy nắp pin xịn hơn (nhựa có vẻ tốt hơn, không ọp ẹp như Nikon). 7D trùm về weather-sealed.
Chụp ảnh ngoài trời thì cả 2 same same, trong nhà thì chắc Nikon sẽ có lợi hơn ở khử nhiễu ISO cao, nhưng chắc bạn sẽ biết là flash sẽ giải quyết vấn đề này.
Color tone: màu Canon trông sang trọng và sát với màu phim ảnh hơn. Màu Nikon khá tươi và sắc nét, tuy nhiên màu da có vẻ bền bệt ngả sang màu vàng-đỏ (cái này có thể chỉnh nhưng mà không thể lên màu đẹp và mượt mà như Canon được). Trên lý thuyết thì Nikon D7100 có bỏ cái low-pass filter nên chắc màu sắc có tốt hơn.
Dual-Digic IV: rất tuyệt! Bạn sẽ thấy là 7D rất nhanh, tương tự như smartphone bây giờ dùng chíp xử lý 2 nhân, 4 nhân thì tốc độ nhanh hơn 1 nhân rất nhiều. Trong dòng crop thì có lẽ chỉ có em này là có bộ xử lý kép thôi.
Một vài góp ý cho bạn. Chúc bạn có được máy phù hợp nhu cầu.
Tuấn Nguyễn - Canon 7D - Kit 28-135
thật ra ban đầu giữa 2 con: Canon 60D và Nikon D7000.
thì mình lại thiên về Nikon D7000 hơn.

sau đó, suy đi xét, mình lại đắn đo giữa Canon 7D và Nikon D7000.
lần này thì mình lại nghiêng về Canon 7D hơn.

nay lại có thông tin về D7100.

mình tiếp tục lại xoắn.. khổ thật!
vì mình là người mới tập tành chơi thôi, nên k rành lắm...

mọi người cho mình thêm ý kiến với nhé!
@TiJay Nếu bạn mới tập tành chơi thì chọn bên nào cũng được. Nhưng mà đã chọn system nào thì nên đi theo system đó luôn, đừng nhảy qua nhảy lại vì bạn sẽ còn phải đầu tư một lô một lốc các thứ khác, đặc biệt là ống kính.
Ngoài ra, nếu bạn không chắc chắn nên chọn cái nào nhưng muốn theo con đường này nghiêm túc thì nên bắt đầu bằng ABC vỡ lòng bằng 1 con máy cũ đủ chức năng tầm 4-5tr, chụp choẹt ngon lành rồi mua máy xịn hẳn sẽ thấy phù hợp hơn. Trong thời gian tập tành đấy thì bạn có thể thử nhảy qua nhảy lại giữa Canon và Nikon, chi phí không bao nhiêu.

Tuấn Nguyễn
@TiJay Chua chon duoc Thi dung chon, meo hoi Han.
@harryposter Nói như bạn thì mình lên đây hỏi làm gì?
Rãnh hơi!
Bạn hỏi câu này sẽ giống như cảnh Đẻo cày giữa đường vậy. Ai thích Canon sẽ nói Canon, ai thích Nikon sẽ khen Nikon. 2 chú này rất ổn và rất khó để phân định ai hơn ai. Thế nên:
1. Nếu bạn chơi trong nhóm, nhóm chơi brand nào nhiều hơn thì chọn mua cái ấy.
2. Ra cửa hàng, mượn so sánh cả 2 tận tay, xem kiểu nào mình thích thì mua.
mình cùng ý kiến với mr Bìnhpt, phải ra tiệm mượn máy rồi bấm thử, chỉnh thử, cái nào thuận tay thì lấy!
Chân thành cảm ơn ý kiến của các bạn.
Mình quyết định xúc D7000 rùi.

Mong rằng sẽ sớm có dịp offline học hỏi kinh nghiệm của mọi người. Hehe
@TiJay Chúc mừng. Hẹn gặp offline trong thời gian gần
whoareyou
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tóm lại một câu là bạn có bao nhiêu tiền để đâu tư hiện tại và sẻ thêm được bao nhiều tiền trong tương lại.
Việc mua về để chụp gia đình, bạn bè, đi du lịch gì đó thì nên quất em 650D + 18-135STM + fix 50f1.8 là đủ. Ngon bổ rẻ.
Nếu có ý muốn theo đuổi lâu dài thì nên đầu tư một lần cho đáng: 60D + các len L. Lên body cao chi khi mà ống kình ko chất lượng thì ko thể có ảnh đẹp nhất.
Đặc biệt nên nhớ ảnh đẹp phần nhiều do ống kính rồi tới body, nhưng để có một ảnh có hồn và ý nghĩa là do kinh nghiệm người chụp.
Chào các bạn. Mình cũng đang có nhu cầu mua một bộ máy ảnh để chụp chân dung trong phòng studio và ngoài trời. Với tầm tiền 30 triệu.
Xin cảm ơn.
@banson.gvvl Canon: Crop có 60D/7D/70D, Fulframe có 6D, ống kính thì 50f1.8, 40f2.8, 85f1.8, 15-85f3.5-5.6
Nikon: Crop có D7000/7100, Fullframe có D600/610, ống kính 50f1.8, 35f1.8, 85f1.8
Pentax: Crop K5/K3, ống kính 50f1.8, 35f2.4, 70f2.4, 31f1.8, 77f1.8

Tùy bạn cân chỉnh body-lens cho phù hợp túi tiền hoặc cố nhỉnh thêm vài triệu để kết hợp các bộ trên. Có người thì xem review ống kính trước rồi chọn body sau và ngược lại.

Cá nhân mình thấy Canon 6D là một body khá ổn và tốt cho chụp chân dung, tuy nhiên giá của nó đã lên đến 30tr, bạn chỉ có thể mua lens 50f1.8 là rẻ nhất gắn vào. Ở một góc độ nào đó mà nói, chỉ chụp với lens này cũng đủ cảm thấy hài lòng nếu bạn ko khó tính quá. Sau này nâng cấp ống kính sau cũng ổn. Ưu điểm của 6D là fullframe, nhiễu ít ở high ISO (mình hầu như chẳng cần flash khi chụp đêm) nên nếu cần đầu tư cho bộ đèn studio cũng ko cần quá cầu kỳ. Khuyến điểm duy nhất là khả năng bám nét chủ thể hơi đuối, nên nếu chụp chủ thể chuyển động sẽ khó theo kịp crop bodies.

Dòng Pentax nổi tiếng với giàn ống kính limited ở trên và body chịu thời tiết tốt, K3 cũng là một em đáng chú ý với nhiều tính năng để vọc vạch.
trong sutdio và ngoài trời thì có combo . 60d + sigma 35 1.4 art +canon 85 1.8
Xin cảm ơn noname3739 và fudenshii rất nhiều. Cho mình hỏi thêm tí nhé.
- Xét về chất ảnh của 2 máy 7D và 6D với cùng 1 ống kính thì cái nào hơn ?
- Nếu mình thay các lens mà bạn giới thiệu bằng lens tamron 24-70 thì có ổn không ?
@banson.gvvl 7D ăn đứt về tốc độ đáp ứng, phản hồi
6D ăn đứt về chất lượng ảnh, nhưng rất "phi hiện đại" vì tốc độ rùa bò.

Tamron 24-70 là lens tốt và cực ổn. Tamron trước giờ vẫn rất có tiếng trong việc sản xuất ra những ống kính đem lại chất lượng hình ảnh rất cao (mà thường cái giá phải trả là build lởm). Tuy nhiên 24-70 build khá tốt nên bạn yên tâm nhé.
@EvilCrab Đúng vậy, tùy thuộc vào thể loại chân dung bạn chụp mà chọn body cho phù hợp. Thông thường "chân dung" là chụp tĩnh nhiều hơn động (tạo dáng và chụp), tuy nhiên xu hướng hiện nay là chụp chân dung với chủ thể chuyển động để hình ảnh sống động hơn, sáng tạo hơn, nhìn có sức sống hơn. 6D sẽ hơi "đuối" một chút ở khoản này. Tuy vậy, nếu bạn có phong cách chụp theo kiểu đoán trước chuyển động của chủ thể rồi bóp cò thì 6D vẫn đáp ứng được (nhưng mà sẽ rất vất vả và dễ missed). Còn cùng ống kính thì 6D dĩ nhiên hơn hẳn 7D về chất ảnh, 7D hơn hẳn 6D về tốc độ. Nhưng mà thôi cứ chọn 6D đi bạn ạ, chụp ảnh cần nhâm nhi, cần chỉnh chu, cần nhẫn nại và bạn sẽ không hối hận về chất ảnh 6D mang lại.

Thân, fudenshii
tại sao ko phải là sigma ????
Cảm ơn các bạn nhiều. Nhưng bộ máy theo các bạn tư vấn thì nhiều tiền quá, chắc mình đành phải sắm lens trước vậy.
Tamron 24-70 f2.8 VC cắm vào Body canon 450D chạy tạm đã, vài tháng nữa mới rước em 6D về được ( Hiện mình đang dùng canon 450D lens kít 18-55 và fix 50f1.8).
@banson.gvvl Nếu ko cần góc quá rộng thì mua 6d sài với ống 50mm hiện tại chụp cũng dc đủ thể laoij
Bộ nào đây ?
7D = 19.500.000 + lens fix 85 f1.8 = 8.400.000 + lens 17-85 f4-5.6 = 5.800.000 = 33.700.000VND hơn
Hay là 6D = 31.800.000 + fix 50 f1.8 = 2.200.000 = 34.000.000 ?
Hay là 5DmaxI + lens 24 - 105 mm f 4 = 29700.000 VND ?
@banson.gvvl Nếu là tôi, tôi sẽ mua 6d và 24-105. Bù thêm ít tiền.
Mình cũng đang phân vân như chủ

Canon 7D: mình thơi con lens 70-200 L4 non is: dùng cho chân dung, chim cò, phong cảnh các loại; kèm ống 17-40 L nữa: cũng chuyên cho cảnh luôn.
Trước mắt thì sẽ là ( 2nd): ~ 26tr cho bộ body kèm 70-200.

Nikon D7100: thì chỉ có 85 F1.8 chuyên cho chân dung; kèm ống chụp cảnh thì ko biết con nào: chắc tầm ~25tr.

Sau thời gian thì hiện nghiên về con Canon hơn nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019