Thắc mắc về Đo sáng.

viethai1988
3/8/2012 9:23Phản hồi: 17
Chào các bác, sau một time giàn cầm máy thì e có một vài thắc mắc về vấn đề đo sáng, mong rằng các bách giải thích cho e:

1. Đúng sáng:
Đúng sáng là gì, theo e biết đúng sáng là số lương ánh sáng vừa đủ đi vào ống kính để làm cho bức hình màu sắc và ánh sáng hài hoa. Và khi đúng sáng thì thanh EV sẽ chạy về số 0. Vấn đề phát sinh từ đây:
E đang dùng máy canon 60D. Đo sáng thì trong máy co? Evaluate, partial, spot và central weight. và e cũng được biết rằng dùng chức năng này để mình đo sáng, mỗi cái có chức năng riêng. Tuy nhiên khi mình đo đúng sáng tại EV số 0 rồi thì những những chức năng này được áp dụng cụ thể ra sao ah.
Nào là chia tổng sáng toàn tấm hình (evaluate), đo sáng từng phần ( partial ), đo sáng điếm 1-2mm (spot) và cuối cùng là đo sáng trung tâm nó tính trung bình cộng trong vòng tròn trung tâm (central weight).
E đã thử từng chức năng nhưng sao k thây sự khác biệt j cả?
Xin cảm ơn các bác.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Newbie, e cũng mới cầm máy đc vài ngày, cũng có cùng thắc mắc như bác, nhưng hình như cái bác nói là lấy nét chứ đâu phải đo sáng.
k phải bác ah, lấy nét là phần one shot, alserval đó bác. Cái này là đo sáng bác ah. Hoan nghênh bác gia nhập con đường đau khổ 😃
@viethai1988 Hi, v ngồi ngóng ké thôi.
up cái. Nhân tiện bác có bài "căn bản kỹ thuật nhiếp ảnh Bùi Minh Sơn" share e với nhé.
Mail e comedyy88@yahoo.com
Tks bác nhiều
@nguyendinhthin Bác search trên mạng đi, có đó bác, bữa e đ5oc rồi. Giờ gửi thêm cho bác cái file khác nữa nè.
Em nghĩ bác đã đọc và cũng hiểu mà. Em dùng Nikon và nó cũng tương đương thôi.

Kết quả cho khác hẳn nhau mà bác. Ví dụ bên Nikon

- Đo sáng ma trận, toàn tấm cho ánh sáng đều trên toàn bức ảnh.

-Đo sáng trung tâm tập trung vào 1 diện tích vừa phải, cái này em cũng ko nhớ rõ cho lắm.

- Đo sáng điểm, chỉ tập trung vào 1 điểm. Em hay chụp hoa lá cành nên hay chơi đo sáng điểm. Chụp các thể loại khác không cẩn thận là cháy be bét 😁
trước hết cảm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm, ít nhiều e cũng hiểu ra vấn đề rồi, nhưng cái quan trọng là e vẫn chưa thể nhìn ra điểm khác nhau trong tấm hình khi mình thay đổi kiểu đo sáng.
Và hiện tại e hay chụp chân dung ngoài trời, và trước giờ chỉ dùng đo sáng toàn phần cho an toàn, giờ k biết nên có chuyển wa đo sáng điểm k? và nó có điểm mạnh nào k thôi? vì e nhìn tấm nào cũng nhi tấm nao k thể phẩn biệt được sự khác nhau 😔
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chụp ngược sáng, background quá sáng hoặc quá tối bác sẽ thấy sự khác biệt 😆

Và quan trọng nhất, ko phải thanh đo sáng chạy về vạch 0 là đúng sáng! Vạch 0 là vạch đúng sáng khi chủ thể có khả năng phản xạ ánh sáng 18%
nếu chủ chủ thể khá tối khi mình đó sáng vào thỉ phải giảm EV đung k bác, và khi này e gặp vấn đề là time thấp wa hay bị run tay, và nếu e dùng flash thì có cần giảm EV nữa k ah?
Đúng là với nhiều người biết ko nhiều về kt đọc tài liệu ko phải dễ. Bác ở HN thì mời em buổi cafe rồi cứ thế về mà tập là đc ;))
Và tốt nhất bác chưa sử dụng quen máy đừng nên dùng flash. Flash không khó dùng, nhưng dùng không cẩn thận trông ảnh sẽ rất dại :p.
@EvilCrab Bác ở Sg là có cf ngon uống dài dài rồi. 😃.
nhà e bán cafe luôn nên chắc mau lên tay 😃
😃
Bạn chịu khó đọc lại 1 số bài viết cũ:

Hỏi về đo sáng-

Bác down phần trình bày ở đây
http://www.tinhte.com/threads/352877-Hình-ảnh-buổi-Offline-hướng-dẫn-sử-dụng-máy-ảnh-số-6-2-2010

Còn thắc mắc nữa thì hẹn ở cf Tinhte nhé.
@binhpt Xin cảm ơn bá
Nói chung là cứ cf :">
ngồi hóng các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019