thắc mắc về kernel, recovery, fastboot...(đã search nhưng chưa hiêu)

truonghaf4
18/1/2011 15:51Phản hồi: 65
Bác nào có thẻ giải thích rõ về kernel là gì k? mình tìm hiểu thì chỉ biết nó là nhân, lõi nhưng k hiểu nó có tác dụng ntn với hdh android (ví dụ up lên android 2.2 thì có phải up kernel gì đó nữa k?
Còn recovery là làm gì?
Fastboot là làm sao? Mình mới dùng nên chưa dám up rom lần nào . trc giờ dùng bb cảm giác đơn giản quá sang cái này cứ rối tung hết cả lên
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Kernel như kiểu rom mới mà bạn muốn Flash vậy
2. Fastboot - giao thức giữa máy tính và điện thoại giúp bạn flash file vào máy điện thoại - câu lệnh trên sẽ liệt kê những lện được dùng cùng fastboot với hướng dẫn
3. Recovery là chế độ đưa máy về Recoery Mode để tiến hành up các bản FW dưới dang zip thông qua 1 số công cụ hay cài Theme
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
1. Kernel của android nằm trong file boot.img, nó sẽ quy định việc điều khiển và load tất cả các modules, drivers của máy, nói chung nó là trung tâm điều khiển. Kernel của rom từ nhà sản xuất thường giới hạn ở một số các tác vụ đủ cần cho máy, do đó nếu bạn muốn máy bạn có thể hỗ trợ overclock hay ext4, v.v...hoặc bỏ đi những modules bạn không muốn xài thì bạn phải cài kernel đã được chỉnh sửa (customized).

2. Fastboot như lienhuong đã nói ở trên.

3. Recovery bạn có thể tra từ điển dịch ra là "khôi phục". Ở Android chức năng của nó cũng tương tự như vậy. Đối với Recovery gốc của máy nó rất đơn giản, chỉ có 4 dòng đủ để flash rom, reboot máy,v.v... Vì chức năng giới hạn như vậy nên sẽ phát sinh những recovery được chế lại cao cấp với nhiều chức năng hơn, như nổi tiếng nhất bây giờ là Recovery của Clockworkmod (cài Rom manager là có)
bác có thể chỉ cho mình cách nào để nhận biết đc kenerl nào có lợi nhất ko?
mình dùng p500 nhưng hiện giờ quá nhiều bản kernel mà ko biết lựa chọn bản nào
hay là cứ cài lần lượt từng bản rồi test xem bản nào mượt thì giữ lại
có thể hiểu kenel như là drive ở máy tính ko?
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Mỗi model máy lại có những kernel riêng và nhà phát triển riêng, cách duy nhất là xem những reviews (đánh giá) từ những thành viên đã sử dụng qua thôi.
p500 thì kernel của franco là nhất nha bạn =.=. rom thì có rất nhiều nhưng đa số dùng CM7 của Mik
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn các bạn nhiều , mình vẫn vướng mắc 1 chút về firmware và kernel.
ví dụ con lg của mình có firmware mới là android 2.2, mình đang dùng android 2.1 kernel 2.6.9....gì đó. nếu mình up lên 2.2 thì cái vụ kernel xử lý như thế nào. có phải là cứ flash gì đó lên 2.2 thì tự cập nhật kernel mới cho mình ah?
Srr vì mấy câu hỏi amater của mình
@cryshop Cảm ơn bạn nhiều
@cryshop Cảm ơn bạn, thông tin rất hữu ích!
@fire_stork MÌNH ĐANG DÙNG SKY A800S NHƯNG TRÊN TOPIC SKY A800S K CÓ BẤT CỨ THÔNG TIN J VỀ KERNEL, MÌNH K BIK CÁCH FLASH KERNEL CHO SKY A800S VÀ NẾU FLASH BẬY KERNEL CÓ VẦN ĐỀ J CHO MẤY K Ạ
thuykai
TÍCH CỰC
11 năm
@cryshop Bạn ơi nếu mình tải file .zip về và extract riêng cái file system.img sau đó flash riêng cái file system.img đó đc ko? Mình đang muốn up rom nhưng đang lấy rom từ 1 máy khác có cùng kernel..(mình nghe nói là cùng kernel chứ cũng chưa biết chính xác làm thế nào để biết cùng kernel hay ko)
Mong bạn giúp đỡ
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix ai trả lời giúp mình nốt mấy câu trên với . mà overlock là gì ? Sao android rắc rối quá
Mình vừa OC lên 800Mhz, liệu có đc k nhỉ, mình tìm mãi trên diễn đàn khả năng OC của Mileston mà k thấy ai giải đáp cả, ai giúp mình với
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Căn bản là một con chip CPU có thể overclock lên hơn gấp đôi tốc độ mặc định của nó nhưng hậu quả của nó thì ai cũng biết rồi đấy, chip nóng thì mau hư và hao pin. Mà có overclock cao quá cũng chẳng để làm gì, trong khi tất cả các app bây giờ chỉ viết dựa trên tốc độ cao nhất là 1GHz.
Vậy mình cài một rom nào đó xong cài kernel khác cũng được phải không bạn, nó sẽ đè lên kernel của rom?
đúng luôn,nó thay thế cái kernel trước đó,nhưng phải đúng kernel dành cho dòng máy đó(câu này hơi thừa nhỉ)
vào đây học đc nhiều quá 😁
vậy còn radio là gì, bác nào giải đáp giùm em luôn 😔
radio là sóng điện từ chứ là j
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Radio: đúng như tên gọi của nó, là thành phần điều khiển các loại sóng của điện thoại, các loại sóng này bao gồm:
- Cellular :sóng viễn thông, hay cụ thể hơn là sóng kết nối qua lại với các trạm điện thoại, sóng này bao gồm các lớp như EDGE/HSPA/LTE/4G/Wimax,...
- Bluetooth : cái này chắc khỏi giải thích nhiều hén.
- GPS : sóng định vị toàn cầu.
- FM/TV : tùy dòng máy có hỗ trợ.

Và chú ý Radio cũng là một firmware của máy, là trình điều khiển của con chip sóng.
Radio các phiên bản mới hơn giúp tối ưu hóa khả năng hoạt động của chip, qua đó sóng sánh cũng tốt hơn
Cài nhầm một Radio của máy khác lên máy bạn có thể gây brick máy.
mình thấy trên XDA có nhiều người up Radio để cải thiện pin, nhưng mà nghe nói có thể bị brick nên thôi xin chừa, làm ẩu là có 1 cục gạch liền 💀

đặc biệt cảm ơn bạn này

---------- Post added at 12:20 PM ---------- Previous post was at 12:16 PM ----------

học đc nhiều thì phải airblade click thanks đi
cần help gấp nên post lần nửa trog đây vậy 😔
hx do flash nhầm cái file ringtone.zip giờ Droid cứ chớp tắt ngay tại logo Motorola ( hỏi chủ topic thì bảo đó ko fải là file flash ) , giờ em không vào đc Recovery luôn có ai biết khắc phục từ PC không , có phải bị hư main không mấy anh
Cho mình hỏi tí.
Mình mới mua htc dhd, da root dc rồi. Nhưng bây h không bít làm sao để s-off, ko biết bản radio bây giờ có s- off dc kô. Thank all
Cho mình hỏi dùng chức năng Fast Boot có hại gì cho máy không?
android bị khởi động liên tục, bị "Kernel panic"? làm sao khắc phục

Thấy bạn rất rành về các thuật ngữ android. Mình muốn nhờ bạn cùng các cao thủ rành về HĐH android hưỡng đãn khắc phục lỗi: úp rom sai máy zt180 v1 của mình dính lỗi khởi động liên tục cuối mỗi quá trình màn hình xuất hiện dòng "Kernel panic" sau dó lại khởi động lại.--> cho đến khi hết pin
máy không còn khả năng kết nối với pc, cũng không thể trở về bản rom gốc của nhà máy, do lỗi gì đó. mình chỉ còn mong khắc phục bằng cách dùng micro SD khởi động.
Thank you alot!
planet142
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi làm ơn cho mình hỏi, mình down bản firmware gốc cho samsung galaxy mini tại đây ( http://www.vn-zoom.com/f478/firmware-goc-2-2-1-galaxy-mini-cho-ae-nao-chan-ban-moi-1273367.html )
Khi giải nén ra có 2file file KERNEL_S5570DXKA8_CL861084_REV02_eng.tar và boot.img mình không biết cách dùng.. bạn nào hiểu về cài đặt Firmeware giúp mình với!
Bạn dùng Ordin để up bạn nhé 😃 Ô PDA trỏ đến file tar thôi :p Mà 2 file bạn nói đâu phải là rom đâu, chỉ là 1 cái Kernel thôi 😁
planet142
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bạn nhé! Làm ơn cho mình hỏi thêm, file đó có chức năng gì vậy bạn.. mình tải bộ firmware kia về thì thấy chỉ cần 4 file
APBOOT_S5570DXKA8_CL861084_REV02_user_mid_true.tar.md5
CODE_S5570DXKA8_CL861084_REV02_user_mid_true.tar.md5
CSC_MULTI_S5570OLBKA8_CL861084.tar.md5
MODEM_S5570DXKA8_CL861084_REV02.tar.md5
là cài được FW rồi, 2 file kia không biết có chức năng gì.. với lại nếu cài 4 file này thì Kies của sangsung không cho update phần sụn mới..
planet142
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình muốn cài lại FW gốc cho máy samsung galaxy mini để được hỗ trợ update từ Kies mà không biết làm thế nào.. bạn nào biết giúp mình với.
bạn format máy r cài Rom gốc là dc
huanpl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks các bác đã có công giải thích cho bọn gà như em hiểu nhé, vào đây cũng vỡ ra đc 1 số thứ 😁
Em đang dùng Galaxy ACE em dùng bản ROM 2.3.4 của CM7 thì vẫn truy cập được wifi phát ra từ laptop, nhưng khi up ROM The Myth KPN ROM by Devilsking 2.3.3 v1.2 thì lại ko tìm thấy sóng wifi do laptop phát ra nữa? Pro nào có thể giúp em giải quyết vấn đề này không ạ?
Bạn ơi có nhiều rom nó không hoàn thiện có thể lỗi camera hoặc wifi như bạn vậy,bạn cần dọc nhận xét của rom đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019