Thắc mắc về mua điện thoại xách tay

lethuyvy511
12/4/2015 6:32Phản hồi: 13
Chào mọi người ạ. Em vốn không hiểu về công nghệ lắm, nhưng vì đang có ý định mua điện thoại nên mấy hôm nay cũng có ngồi tìm hiểu.
Em dự định mua z3 hoặc z3compact của Nhật. Dạo 1 vòng thì em có thấy mọi người bảo là ở phongcachnhat bán hàng uy tín. Em vào xem và thấy ở đây hiện đang bán z3 với giá là 9.2tr và z3compact là 8.5tr
Em nghĩ nếu mua trực tiếp ở Nhật về thì sẽ rẻ hơn nên có hỏi bạn em đang ở bên đó. Thì nó có nói với em mấy điều thế này. Vì em vốn không hiểu biết về đồ công nghệ lắm nên có nhiều chỗ không hiểu, mang lên đây mong mọi người giải đáp giúp em với ạ:
-Thứ nhất, nó bảo là nếu mua máy bên đấy, mua của nhà mạng nào thì phải hòa mạng của nhà mạng đó rồi hàng tháng trả đủ tiền bảo hiểm, tiền mạng, tiền thuê bao. Còn nếu mua để mang về VN dùng thì mua đứt luôn hoặc phá hợp đồng hòa mạng, sẽ bị mất thêm 1 khoản tiền phạt. Nếu như vậy thì sẽ không còn bảo hành của nhà mạng ở Nhật nữa. Vì ở bên đó trả tiền bảo hành theo tháng, và ko có thời hạn.
Thế nhưng khi em đọc chế độ bảo hành ở phongcachnhat thấy có ghi là bảo hành 6 tháng đổi máy tại Nhật.
Theo như lời bạn em nói, khi mang về VN dùng, unlock và hủy dịch vụ của nhà mạng, thì bảo hành sao được nữa ạ?
-Thứ hai, bạn em có nói là giá z3 docomo bên đó hiện giờ là 80000 yên (tỉ giá 180) tức khoảng 14.5tr VND, và z3compact là 59000 yên tức khoảng gần 11 triệu
Thế mà các cửa hàng lại chỉ bán với những giá chỉ từ 10tr đổ xuống là sao ạ?

Em cũng mới chỉ tìm hiểu về điện thoại mấy ngày hôm nay thôi. Vì con gái trước giờ em cũng không biết gì nhiều, nên hiện giờ e thấy rất không hiểu cho lắm 😁 mong mọi người giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangha89tt
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo em thì cứ hàng chính hãng mà lã, hàng xách tay này không biết thế nào đâu, mua được con ngon thfi không sao nhưng đa phần là lỗi lọ lỗi chai thôi
chào em! làm gì có z3 máy gì giá 80000 yen ???
bên a đang bán với giá 45000 máy mới giải mã sẵn tại nhật nếu e có nhu cầu thi
vào page: phong cách nhật bản
a có rất nhiều z3 nhé thank e
call viber + 818046978386

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
con gái con đứa tốt nhất đi mua cái gì thì nên nhờ thằng nào nó biết biết nó đi cũng, chứ đi mình dễ bị lừa lắm
vâng sau khi hỏi bạn em xong, em thấy mông lung quá nên lại quay sang ý định mua hàng công ty cho chắc rồi ạ

thấy bạn em bảo là mua đứt j đó, còn nếu mua máy và dùng mạng của bên đó thì giá sẽ thấp hơn. Em sẽ tham khảo qua ạ. Cảm ơn anh.

em có nhờ ạ. Nhưng nhờ thì cũng phải có chính kiến của mình nên em cứ tham khảo trước rồi khi nào đi mua máy nhờ người đi cùng để kiểm tra có vấn đề j ko ạ 😁
@lethuyvy511 theo mình thì cứ nghe tư vấn của mấy ông sành đi trước xem con nào hợp đã rồi hãy thích chứ đừng có chính kiến quá, hôm trc mình thấy có em nhất quyết chọn một con acer không có ổ đĩa nhưng em ấy thích nó vì nó mỏng và màu tím, đành cười trừ ;)
Cũng ko có gì khó để chọn máy Z3 nhật ngon lành, và cũng ko cần gì phải người cao siêu để kiểm tra máy, bạn chỉ cần quan tâm những bước sau là chọn dc máy ngon:
1. Máy chưa unlock (cái này bắt buộc)
2. Hộp trùng imei và không in lại (scan mã vạch chính xác)
3. Chưa mất DRM KEY và chưa unlock bootloader (có bài viết hướng dẫn kiểm tra trong threads này)
4. Kiểm tra mắt thường mấy cái vặt như ngoại hình mới ko, có hở gì ko, chống nước,....
Chỉ cần kiểm tra như vậy là gần như cầm chắc 100% máy ngon rồi.
@thuongnhung7 Em cảm ơn ạ.
Nhưng em cũng có chút thắc mắc về việc unlock ạ. Nếu như máy mình tự tay nhập code unlock thì cũng chưa chắc đã là máy mới phải ko ạ? Vì nếu như máy dùng ở Nhật rồi sau đó về VN mới unlock cũng được phải ko ạ?
@lethuyvy511 lý thuyết thì đúng như vậy. Nhưng cũng ko cần quá lo lắng vấn đề đó chỉ cần kiểm tra như những gì mình viết ở trên thì yên tâm sử dụng rồi.
pilypily
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cũng đang nhờ bạn ở nhật mua đt, cũng lăn tăn đúng như bạn hỏi và vẫn chưa có câu trả lời về trường hợp mua đứt luôn, mua đứt luôn có khác với phá hợp đồng ko.
bạn mình ko dám phá hợp đồng vì là dạng dc học bổng, sợ có vấn đề j là bị đuổi luôn
vntoday007
ĐẠI BÀNG
9 năm
😃 cũng xoắn như bạn này, và cuối cùng phải chính hãng chơi. Dù sao thì cũng có chỗ người ta bán uy tín mà, nhưng nói thật tỉ lệ thấp lắm và mua hàng xách tay hên xui lắm =)) ví như vụ iphone 5c lock chẳng hạn theo các bạn thì ở VN có ông nào có hàng chuẩn xách từ nhật về mà bán với giá kiểu đó =)) trừ khi là bạn bè cho nhau :v nó là hàng ở đâu thì chỉ có thương gia mới biết
hoangha89tt
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua hàng công ty là đúng rồi, giá cao tý nhưng dùng an tâm
Thứ nhất: bạn chủ thớt đã ko hiểu hoặc nhầm hoặc bạn của em ở bên nhật cũng chả hiểu gì về cách thức mua máy ở nhật nên đâm ra băn khoăn nghi ngờ không cần thiết. Giá mua đứt không cao hơn giá mua trả dần theo nhà mạng hàng tháng đc. Mình mua note3 tháng 8 năm ngoái. 1 con ở congnghenhat, 1 con pcn. Giá mua đứt tại nhật lúc ấy là 40k=8tr. Mua hợp đồng giá trả ban đầu thì rẻ nhưng sau 24 tháng thì cỡ 90k. Trừ cnn vs pcn thì hầu như tất cả máy về vn đều qua tq, đều dạng hợp đồng báo mất máy bên nhật. Nên giá toàn rẻ hơn 1tr đến 2tr
Thứ 2: các hàng khác ntn mình chịu nhưng mình mua note3 ở cả 2 hàng trên đều chuẩn mới chưa unlock. Máy sx tháng 4-2014, tháng 8 mình mua. Test chuẩn đét như bạn minhhai1122 gì đó bên nhattao dạy đều cho thông số chuẩn. Hơn nữa 2 hàng trên chỉ bán hàng nhật và cực uy tín bao năm nay rồi. Hôm mình mua ở cnn, có 1 anh có cửa hàng dt ở tây sơn cầm 1 con máy nhật sang. A ấy bảo hỏng hóc gì thì a nhờ bên này vì a ấy ko chuyên hàng nhật nên mang sang và bản thân a ấy cũng nói luôn cả Hn có mỗi cnn vs pcn bán máy nhật chuẩn thôi. Mình cũng ko khen chê hay tin quá vào lời nói ấy nhưng nghĩ cũng có vài phần đúng
Thứ 3 là mình dùng máy đến nay đã gần 1 năm, mới hôm kia để sáng 30% cho chạy phim full màn đc 850ph đấy. Dù pin có chai bớt so vs hồi đầu nhưng mình vẫn rất ấn tượng. Đợi ra note4 note 5 dcm mình vẫn mua ở 2 chỗ này. Khuyên chân thành các bác đừng ham rẻ 1tr mua chỗ khác toàn vác cái ức chế sau khi dùng về thôi. Mấy chỗ cellphones rồi ddtm này nọ ngày xưa chỉ chuyên hàng hàn, đùng cái lại chuyên đc cả nhật. Nói thật chỉ có chuyên lấy mối bên tàu thôi chứ chuyên gì chỉ chuyên 1 thứ còn đỡ lộ cái bản chất xtay của mấy bố
Bác này được cái "chuẩn như LDuẩn"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019