Thảo luận chung về NOKIA 5530

nokiacandy
12/10/2009 17:2Phản hồi: 742
Tôi thấy có topic thảo luận chung về 5800, trong khi topic về 5530 thì chưa có. Sau khi sài 5530 1 tuần tôi có vài ý kiến sau :

Ưu điểm : cảm ứng nhạy, wifi nhanh, chụp hình đẹp so với mấy dt nokia khác, các games cảm ứng hình ảnh đẹp như Kim Cương, bắn Bong Bóng,...giá tốt 5 triệu cho mấy cái ưu điểm trên.

Nhược điểm: nắp đựng pin lỏng leỏ, pin mau hết, không có cài sẵn ứng dụng văn phòng như dòng E series.

Mong các bạn gom các topic về 5530 , thảo luận chung về 1 topic thôi😁
742 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanh_neu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn gái mình đang dùng 5530 (thực ra mình cũng thích symbian 5th nên khuyên cô ấy dùng để nghịch, mới lại nhìn cũng được), mình có ý kiến về em này như sau:
- Màn hình: Đẹp, vào wifi nhìn rất rõ chữ => phân giải cao, màu đẹp, thật
- Cảm ứng: ko so được với iphone nhưng khá oke, chán mỗi cái vào menu không kéo lên, xuống lại bằng thanh dọc, không giống như khi vào sâu bên trong thư mục, mình khoái nhất kiểu trượt rồi bật ngược lại hihi
- Âm thanh: có thể dùng được (theo mình đánh giá cùng EXPRESS nhưng có vẻ không OK bằng 3250 và N73
- Chụp với 3.2, màn hình 16M nên ảnh rất ổn ngoài sáng
- Phần mềm: Tạm thời hơi ít
- Kiểu dáng: đậm chất NOKIA, đừng so với hãng Hàn Quốc 😁
- Wifi: Nhanh, kết nối đơn giản, youtube theo mình đáng giá vào nhanh hơn PC, Laptop
- Phụ Kiện: Tiền nào của ấy, nhìn chán quá
- Một điểm chán nữa là 3G, mới đầu tưởng đắt nên bao thôi vì chắc ko dùng đến, bây h vinaphone thông báo giá cước, chắc có sẽ hay hơn
*** KẾT: BẠN NÀO CÓ PHẦN MỀM HAY, GAME HAY SHARE CHO MÌNH VỚI, CẢ THEME ĐẸP NỮA (cái này quan trọng đánh vào đôi mắt bạn gái mình :D), thanks tất cả.
mình mới mua cái này được 2 ngày. mình lên trang ownskin down 1 số theme .sis nhưng ko cài được cái nào cả. các bác nào biết chỉ giúp mình với.thanks
hpnokia
TÍCH CỰC
15 năm
Khi cài thì máy báo như thế nào ?bạn phải nói rỏ hơn tý thì anh em mới có hướng giúp bạn được .Thêm 1 lưu ý với anh em xài V5 dòng cảm ứng là hiện nay chưa có 1 cái theme nào cài thêm mà xài ổn định cả,nên anh em từ từ xài nhe.Cứ xài theme mặc định cho ổn đi cái đã.
nghoang24
ĐẠI BÀNG
14 năm
đuôi của dòng này thường là .sisx bạn nhé
bạn có thể vào ownskin tìm vào khung list xổ ra rồi chọn đúng model của bạn
bạn sẽ lấy được themes như ý muốn 😃
sisx chứ nhỉ....................................................................
toby2vienbi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ưu:
Nhìn nét hơn 5800 vì đã bị co lại còn 2,9inch 😁
Nhìn nhỏ gọn, thời trang, nói chung đập vào mắt là mún mua liền ^^
Cảm ứng mượt mà, kéo lên kéo xuống thon thả =))
Nghe nhạc cũng ok (tùy theo cảm nhận mỗi người riêng tôi vậy là tốt rồi)
Nhược:
Tháo nắp ra...là pin cũng rớt ra theo lun chứ ko cần lấy tay tháo pin, vậy có bất tiện lắm hok =.='' theo tôi nhược điểm này nhỏ thôi.
Hay restart lại máy, phải bấm*#7370# khoảng từ 3 lần trở lên thì mới ổn định nhưng thiết nghĩ 1 phần lỗi này là do cái ứng dụng.
Khi chọn hình ảnh màn hình theo chế độ sdile > chọn hình > đag chọn bỗng dưng khùng lên tự thoát ra màn hình ngoài, chã hiểu bệnh j >"<
Kết:
Tiền nào của nấy nhưng của này với 5tr coi bộ lời to =))
So với Star wifi hay Cookie thì hơn hẳn về mọi mặt (đừng đem giá mà nói mà hãy ss ở chức năng như nghe nhạc, chụp hình 3.2)
kilboy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phần nhược điểm tháo nắp pin ra là pin rớt theo...mình xin chia sẽ cho các bạn cách khắp phục sau những tháng ngày mài mò...
các bạn tháp pin ra,nhìn vào phần típ xúc of pin thấy có 3 cái chấu...dùng nhíp kẹp khít chúng lại với nhau...pin sẽ ko rớt nữa đâu nhá...

Hay restar máy lại.... cũng có thể máy các bạn mua lúc đợt hàng đâu tiên fw hãng cài vào có lỗi...các bạn up cũng chưa khắc phục đc phần nào
Các bạn cài lại fw mới (cài lại ko phải up nhá) giống như cài WINDOWS format C:/ và cài mới lại

=> đây là những gì mình đã làm...nói chung máy mình xài ổn định đc 5,6tháng j rồi
JOE COLE
ĐẠI BÀNG
15 năm
Công nhận màn hình cảm ứng nhạy, sắc nét, nghe phone thì khỏi nói.Mỗi tội nắp máy sau ọp ẹp quá.Duyệt web thi thoảng vẫn bị dis

Cho mình hỏi luôn trước đấy mình vẫn vào wifi bằng laptop+5530 (mạng mở) nhưng bây giờ mình vào bằng dt kết nối vẫn đc nhưng khi duyệt web thì nó báo không có tín hiệu từ cổng giao tiếp, mình cũng đã thử ở 1 số cổng wife khác nhưng đều ko đc.Mặc dù mình kiểm tra chất lượng mạng vẫn từ 40-60%.Vào bằng laptop vẫn bt, có phải mạng đó đã chặn những ứng dụng cho java rồi ko ? hay dạo này hn mưa nên tín hiệu ko tốt ?Cách fix lại phần mềm ntn nhỉ.Mà sao mình xem trên youtube ko giật nhưng chất lượng hình ảnh rất xấu, ko nhìn thấy gì luôn !

Mình đã cài smartmovie 4.15 bản việt hóa.Nhưng khi xem fim.avi (1gb) thì chỉ xem đc ở đoạn đầu khoảng phút thứ 5 trở đi thì rất giât.Con mấy clip mình download ở youtube qua trang keepvid.com thì smartmovie báo:KHÔNG CÓ MÃ CHO ĐỊNH DẠNG NÀY"AVC1" Vậy bạn nào biết cách xem phim trên 5530 ntn ko chỉ mìn với.Mất công đổi đuôi cũng đc nhưng hướng dẫn mình cụ thể để có thể xem full màn hình vs chất lượng hình ảnh tốt nhất nhé . THANK ....!
mình cài trò chơi, phần mềm chát trên 5530, lúc vào chơi thì game hiện ra bé tí, có cái phím điều hướng ảo hiện ra bên dưới,
Làm thế nào để tắt bàn phím ảo đó hả bạn....?
@kgb88 cái đó là do game không tương thích với màn hình. bạn tìm game nào phù hợp với màn hình đó. chơi hay lắm @@
JOE COLE
ĐẠI BÀNG
15 năm
bạn vào phần cài đặt/quản lí ứng dụng/ứng dụng đã cài đặt/chọn ứng dụng muôn/tùy chọn/cài đặt nhóm ứng dụng/bàn phím ảo......... là đc
Mình mới dùng được 4 hôm chưa thấy lỗi j cả, cảm ứng nuột.Có mấy điều lấn cấn hiện h là nắp sau quá ọp ẹp, nghe nhạc loa ngoài hơi bé và pin yếu. Ko biết mọi người thế nào chứ pin tớ dùng được có hơn 1 ngày mặc dù chả nghịch j mấy 😔( à nhân tiện đây hỏi luôn là lúc mình mua máy có sẵn miếng dán màn hình, ko hiểu là dùng luôn miếng dán đấy có đc ko hay là nên mua miếng dán ở ngoài.
thanh_neu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn phải đi dán màn hình (loại dành cho cảm ứng) giá khoảng vài chục nghìn, cái nó dán sẵn không OKE đâu, pin yếu là ko ổn, pin dùng phai tầm 2 ngày trở lên, đê chế độ sáng trung bình thôi nhé, thân.
toby2vienbi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn dùng miếng dán có sẵn thì làm sao mà xem nội dung trên màn hình đc, tại trên miếng dán đó có hiện hình của thanh Media bar rồi

Nên thay miếng dán màn hình loại dành cho cảm ứng á, ở TGDĐ có giá 40K (Đã giảm 50%)
JOE COLE
ĐẠI BÀNG
15 năm
mình dán ở nokia care 70K😆

format lại máy wifi lại chạy rồi.ko hiểu sao nữa lỗi phần mềm hay phần cứng đây 😔(
Mình cũng dùng 5530. Cảm ứng nhạy, lướt web nhanh. Pin cũng hơi kém thật, ngày nào mình cũng phải sạc. Mình nghe gọi điện thoại cũng nhiều, nếu ít chắc cũng được 2 ngày. Mình thấy máy dùng cũng rất tốt. Nói chung là ok. Tiếc mỗi cái là màn hình 2,9 in nên khi lướt web chữ hơi bé. Đang định đổi sang dùng máy nào 3,5in nhưng đang tính. Chẳng biết có rộng ra được nhiều hay ko? Tai nghe kèm theo máy nghe cũng được nhưng cứ phải đút tận vào trong tai mới nghe được âm thanh chuẩn. Mình không quen dùng kiểu tai nghe này nên có khi sẽ phải đi mua cái tai nghe bình thường khác cắm vào thôi.
hikarukoto
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình thấy máy này tầm 5tr là xài ổn rồi. Mua được gần tháng nay, up firmware lên rùi hack OX cài software vô tư. Cảm ứng thấy nhạy hơn 5800. Xài tốt. Pin được tầm 2 ngày hơn, nếu vọc nhiều thì chỉ hơn ngày là fải sạc. Không biết mua pin 5800 gắn vô được không nhỉ. Mỗi tội nắp sau lỏng lẻo thấy chán, cứ như sắp rớt luôn ra ngoài ý và không có 3G nhưng mình không cần lắm nên cũng không sao. Nói chung 8/10. Good phone.
hpnokia
TÍCH CỰC
15 năm
Pin của 5800 là 5J còn 5530 xài 4U nên không thể xài chung cho nhau được.Đã có pin Galilio dung lượng cao cho dòng này,bạn tham khảo thêm nhé.
Code:
Pin Galilio dung lượng cao
Mình thấy mọi người bảo nắp đằng sau lỏng, nhưng máy mình ko thấy bị như thế. Thấy chắc lắm mà. Mình đã mua cái tai nghe mới của sony cắm vào nghe hay phết. Chứ cái tai nghe kèm theo máy cứ phải cho vào tận trong tai nên thấy ko quen lắm. Máy chụp ảnh khi đủ độ sáng thì tốt, nhưng nếu chụp buổi tối thấy nó hơi bị muỗi. Nói chung là tốt.
hpnokia
TÍCH CỰC
15 năm
Bạn dô đây down soft về xài nhe,tất cả nhửng soft đo mình đã test rất kỷ rồi.
Code:
Soft for 5530
mình cũng mới tậu 1 con 5530. Nhìn chung thì pé này chạy kũng được nhưng thỉnh thoản lại restart lai là sao nhỉ. Chẳng bít phải làm sao cho nó đỡ bị như thế nữa. Quan trọng nhất là pin quá đểu. Nokia gì mà pin dùng được có 1 ngày ah. các bác chỉ cho em vài thủ thuật để dùng máy này cho đạt hiệu quả tốt nhất nha. Thank pr
Mình cũng mới cưới 1 em 5530 về . Cảm nhận đầu tiên là hơi bé, nằm lọt thỏm trong lòng bàn tay, có lẽ hợp với giới nữ hơn 😁 Nhược điểm là cái gì cũng lỏng lẻo, đặc biệt là nắp sau và thẻ nhớ . Em đang tìm cách add lại contacts từ PC vào mà k đc . Có bác nào biết chỉ cho em với . Em copy hết danh bạ trong PC vào mục Contacts ở Memory Card của máy rùi nhưng k bít làm thế nào để dùng đc .
hpnokia
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu contacts của bạn trong PC mà File VCF thì copy dô Others trong Memmory,rồi dô contacts trong Phone copy from Memory là ok thôi.
OK. THanks bác. em sẽ thử xem sao
Cho em hỏi cái là con 5530 nay sạc chính xác là bao nhiêu tiếng vậy. Em cấm sạc thì khoang gần 2h là đầy và lúc đầy thì nó có hiện sáng màng hình lên. Em không biết là nó đã đầy chưa nữa. Thanh pin không chạy nữa. Lúc em mua máy thì no kiu sạc đúng 3 tiếng, vậy con này sạc như thế này là đúng và an toàn vậy các anh chị. Cho em xin game kim cuong và các game 3D trên con này dc không vậy.
cho hỏi có ai mua pin này chưa vậy. Chất lượng có cao hơn pin chính hãng không. Xin chỉ giúp.
Pin Galilio dung lượng cao
bác up dc fw rồi ah dùng update của máy ah bác
hướng dẫn e với
bác dán mép là như nào ạ
lúc đầu máy e cái nắp kô sao đâu nhug hih như tháo ra nhiều nên giờ ọp ẹp lắm rồi
bạn lấy file cer ở đâu vậy bạn
mình xin mãi mà vẫn chưa đc 😔
có ai dùng thử pin galilio BL-4U 1600mAh for Nokia 5530 chưa.Độ an toàn thế nào.Định mua 1 kái về chỉ sợ nó phát nổ 1 kái thì tong.
phải nói là hên xui...mới tậu cục pin galilio về xài tưởng ngon ai dè xài phía sau lưng máy nóng như quỷ ,còn pin thì xài được....8 tiếng.

Sẵn hỏi pin 5530 của các bạn xài đc bao lâu vậy.Cục pin theo máy của mình xài đc có 17 tiếng.Ngày nào cũng sạc chán chết đi được.
chắc bác mua nhầm pin dỏm rồi.Mình cũng mới mua và đang xài thử cũng thấy ổn.Cũng phải biết cách xạc mới được.Còn pin 1000mAh của nokia xài hơn 2 ngày rưỡi nếu chỉ nghe và gọi.Nếu nghe nhạc, lướt web hay vọc nhiều thì tầm ngày rưỡi hết roài:eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019