[The Big Picture] Cuộc thi ảnh National Geographic 2014

levuongthinh
18/12/2014 9:28Phản hồi: 42
[The Big Picture] Cuộc thi ảnh National Geographic 2014
Mời anh em xem qua 10 hình ảnh được chọn ra từ những tác phẩm dự thi cuộc thi ảnh National Geographic 2014. Người dành chiến thắng sẽ nhận được 10.000 USD tiền thưởng và một chuyến đi thăm trụ sở National Geographic ở Washington, D.C., để tham gia seminar thường niên National Geographic Photography vào tháng 01/2015. Các bạn có thể xem thêm hình ảnh tại http://photography.nationalgeographic.com/photography/photo-contest/2014/

Ngoài khơi bờ biển đảo Guadalupe, cá mập trắng tập trung để săn sư tử biển. Đây là một địa điểm lý tưởng để quan sát loại động vật nguy hiểm này ở trạng thái tự nhiên. Không giống như những bộ phim của Hollywood, cá mập trắng sợ con người và không dễ tiếp cận. Ảnh: Marc Henauer.

Bà chơi với cháu. Ảnh: Sahasrangshu Choudhury.

Một nhóm người chơi pháo hoa cầm tay, loại pháo hoa truyền thống ở Nhật Bản. Ảnh: Hidenobu Suzuki.

Những con cá kính ở dải đá ngầm Great Barrier Reef bơi qua một chú cá Napoleon Wrasse. Ảnh: Christian Miller.

Một cô bé nhảy từ ụ cỏ này qua ụ cỏ kia ở gần hồ Masurian, Ba Lan. Ảnh: Malgorzata Walkowska.

Ảnh chụp những đám cháy rừng và vệt sao với thời gian phơi sáng 16 phút. Ảnh: Dave Kan.

Ảnh: José Mingorance.

Khi một con báo tập trung vào mục tiêu, ánh mắt của nó rất tập trung, nhanh chóng nhấc chân và mở những móng vuốt và đuổi theo con mồi. Ảnh: Serhat Demiroglu.

Quảng cáo

Một thanh niên nhảy xuống Biển Đỏ từ một cầu cảng ở Aqaba, Jordan. Ảnh Ulrich Lambert.

Mùa săn lươn kính bắt đầu ở Nhật Bản vào mùa Đông. Những người đi săn sẽ chiếu sáng mặt nước bằng đèn thuỷ ngân từ thuyền và những con lươn sẽ đu theo ánh đèn để rồi bị dính vào một chiếc lưới nhỏ.Ảnh: Yusuke Sakai.

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ 1 từ "tuyệt"
Đẹp quá luôn ấy chứ ^^
axorangebi
ĐẠI BÀNG
9 năm
toàn thánh săn ảnh :>
theo ý kiến cá nhân :Đánh giá cao bức này về kỹ thuật chụp (phơi tận 16p hay 16s nhỉ?ko rung lắc)

đẹp nhất là bức này góc đẹp màu cũng đẹp
@s4o0nljn2 Không phải không rung. Phơi càng dài nếu tripod được cố định thì rung tí chẳng ảnh hưởng nhiều. Lâu lâu bác lắc máy 1 cái cũng không sao. 16 phút lận
viendz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@s4o0nljn2 đùa, người chụp phơi chuyên nghiệp toàn để máy đấy xong đi làm 1 giấc mai dậy thu kết quả, 16 phút bõ bèn gì 😁
@viendz Vậy cũng đòi chơi, quá nhiều yếu tố luôn. phải nói là để phơi 16phút thì công nhận là trình cao và kỹ thuật thì dân gà mờ chưa thể biết được. Các bạn trên nói chung chung như vậy ai chẳng biết, thử đưa ra được quá trình từ đầu đến cuối tay máy làm những gì ra xem nào?
@archi-T nếu rung 1 phát thì bạn sẽ nhìn rõ các ngôi sao ko di chuyển thành vệt thẳng nữa bác ah! Nói chung phơi đc bức này cũng kỳ công đấy
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
quá đẹp, thích nhất bức ảnh chụp ở Ba Lan, dù rằng ko thể giải thích tại sao nữa 😁
@Pop-up Vì mông chăng ? :D :D :D
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
@thanh.pru cũng có thể lắm chứ :D
image.jpg Mình cũng có 1 bức ảnh đem dự thi ko bt có dc giải gì ko nữa
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Được Giải... Tán đó bạn 😁
Con báo có bộ lông đẹp ghê luôn, chắc ấm lắm 😁

Khi một con báo tập trung vào mục tiêu, ánh mắt của nó rất tập trung, nhanh chóng nhấc chân và mở những móng vuốt và đuổi theo con mồi. Ảnh: Serhat Demiroglu.
viendz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamquoctien không biết chụp xong anh nháy có làm sao không? :D
lovesocnho
TÍCH CỰC
9 năm
@viendz ... con mồi là bác chụp ảnh đó. ko biết có sao ko nữa? @@
@viendz chắc chụp telezoom nên không sao đâu, chứ mà đứng gần thì chắc XONG :d
@viendz Không sao cả, vì họ chụp bằng ống tele tiêu cự dài ít nhất từ 800mm cộng thêm converter 1,4x hay 2x và khoảng cách đến con vật xa cả 1, 2 trăm mét mà bác.
Có bác nào như em nhìn thấy mấy bức ảnh đẹp ở trên .Mà lại cảm thấy ngứa tay ngứa chân muốn đi tự chụp vài bức không.
Đẹp, nói thế thôi

Sent from my iPad using Tinhte.vn
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
Tay nghề quá cao.
nhoangnam
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đẹp tuyệt vời ông mặt trời luôn.

Tấm này đệp! ^^
Matmun1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn tấm nhảy qua ụ có nổi hết da gà, đẹp kinh khủng
Quote luôn cho đủ cái từ đầu của bạn và tôi nhé !

P/s : Góp ý cho người bảo thủ và cãi cùn như bạn thật là nản !
@Nokfev Người cùn ở đây thực sự là bạn. các bức ảnh khác tốc thấp lắm cũng chỉ là vài chục/s đây hẳn 16p bạn nghĩ kỹ lại đi rồi nhận xét nhé! còn góc chụp thì toàn góc chuyên nghiệp hết rồi tôi ko bàn luận
conb
TÍCH CỰC
9 năm
@s4o0nljn2 Xin trả lời với bạn là việc phơi sáng thời gian dài là cực kỳ đơn giản. Đặt tripod cố định, móc thêm vật nặng ở phía dưới để tăng độ nặng của tripod là xong, nếu trời gió to và ở địa hình đồi núi, hoặc ở sông suối có thể xếp thêm đá quanh chân máy tạo độ cân bằng. Đieu quan trọng nhất của phơi thời gian dài vào ban đêm đó là hơi nước sẽ tích tụ quanh ống kính. Để loại bỏ điều đó nta hay buộc thêm các túi chống ẩm vào ống kính để phơi lâu. Hoặc nếu chụp time lap thì lau ống kính.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@conb Cái tôi muốn nói là cái "điều quan trọng nhất của phơi thời gian" của bạn đó. Bh bạn đã biết ai là người cố chấp rồi chứ?
conb
TÍCH CỰC
9 năm
@s4o0nljn2 E toàn thấy bác nói về rung lắc 😁.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@conb Mình nói cả về điều kiện ngoại cảnh và cả thời gian mà bạn :D Nhưng ý chính là rung lắc trong 16 ấy thì có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng vì thế mình mới đánh giá cao và có (mở ngoặc ý kiến cá nhân) rồi
Được xem ảnh cực đẹp thích mắt quá. Thanks for share!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019