[The Big Picture] Hình xăm – Sức hút từ những mũi kim

levuongthinh
27/8/2012 15:20Phản hồi: 351
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình rất thích hình xăm . nhưng ngại sau này khó xin việc .haiz
ngaymai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em định làm 1 phát nửa người nhưng nhìn đôi mắt vợ em còn đáng sợ hơn kim nên thôi.
cha mẹ đẻ ra người lành lặn nên cứ để vậy là tốt nhất,xăm lên thì cũng đẹp,nhất là tập tạ xăm nhìn gấu gấu,nhưng mình k thích lắm
@zreturnlovez _ Mỗi người 1 quan điểm ! cậu nghĩ vậy cũng tốt ! ai thích xăm cứ xăm , miễn đừng coi thường hay xa lánh !! chỉ cần hòa đồng là người xăm hay ng k xăm cũng vậy . Chẳng qua những người xăm ng ta thic thể hiện nghệ thuật theo kiểu để lên da thịt thoi
@vinhton mình tập tạ thấy trong phòng tạ mình toàn xăm mình,nhìn cũng gấu và đẹp,nhưng có lẽ mình k hợp với mấy cái này hi^^
@zreturnlovez 😁 Nhưng nếu đàn ông nghĩ ( Xét về khía cạnh nhỏ ) xăm cũng giống như trang điểm ở phụ nữ thì sao ( Trang điểm là cách làm đẹp ở phụ nữ không phải là tự nhiên nhé )
@zreturnlovez Kg thấy phù hợp thì lượn đi, vào đây định khuyên nhủ ai? Ớn bố.
@thanhchunggdtd đó là ý kiến riêng của mình,có đụng chạm đến ai đâu bạn,k lẽ vào diễn đàn có ý kiến k dc comment ah,bạn bị não ah,33 tuổi rồi mà rẻ rách trẻ con vậy bạn,đừng có tỏ vẻ ở đây,bày đặt khuyên nhủ ai vậy:<
Chưa từng xăm thì không nên nói bậy ...
xăm có ý nghĩa và thiêng liêng như một tôn giáo
ai đã từng xăm thì hiểu những giá trị cốt lõi của nó
mình sở hữu 4 hình xăm đến nay vẫn ko hối hận lấy vợ là cô giáo nữa chứ vẫn không thấy có vấn đề gì về sự kì thị ... mỗi hình xăm gợi lên cho mình một câu chuyện ở quá khứ với mình đó là những kỉ niệm và giá trị khó phai sẽ theo mình suốt cuộc đời này ....
còn với những ai xăm mình vô lý xăm bông hoa linh tinh không hiểu ý nghĩa xăm mình hay đơn giản là xăm rồng rắn thể hiện bản lĩnh những kẻ ấy chỉ là thích thể hiện mà thôi

Có mấy ai hiểu dc tại sao lính mỹ luôn xăm mình ????
có mấy ai hiểu dc tại sao các băng đảng ở nhật luôn xăm mình theo một khuôn khổ bắt buộc ???
Có mấy ai hiểu dc tại sao giang hồ VN luôn xăm mình ???
Và mấy ai biết dc rất người xăm là tôn thờ một tín ngưỡng nào đó
còn nhiều cái để hiểu trước khi bạn đánh giá một người qua bề ngoài hay hình xăm của họ
@phamnguyenvietnguyen
Mình thấy bạn nói được đó. Quan niệm về xăm thì cũng xuất phát từ cách nhìn, cũng như sự ảnh hưởng của quan niệm cộng đồng xã hội đối với người xăm. Mình không so sánh Tây vs ta, mình chỉ đưa 1 số ví dụ:
- Từ xưa (trước công nguyên) xăm hình là hầu như bắt buộc đối với các chiến binh vì họ quan niệm là hình xăm có 2 loại: 1 dành cho tôn thờ thần thánh, 1 dành cho chiến công hoặc phần thưởng cao quý được ban cho (ví dụ như các chiến binh ngự lâm quân của Ai Cập, chiến tướng La Mã cổ đại, thậm chí các tướng lĩnh đời Chu, Tiền Hán, thời vua Hùng, nhà Lê, Trần của ta)
- Đến thời trung cổ việc xăm cũng vẫn còn phổ biến, nhưng chỉ còn có ở 1 số thành phần trong xã hội như: các nhà quý tộc, cướp và tù, người dân thường phải lo toan cuộc sống hằng ngày nên không có thời gian suy nghĩ đến (hoặc giả thử có lý do khác, mình chưa rõ)
- Sang cận đại, việc xăm không còn phổ dụng nữa khi cung cách sống, suy nghĩ khác đi, vũ khí phát triển, chiến tranh diễn ra không còn trực tiếp đối đầu, chuyển dần sang các hình thức biến thể về áp lực kinh tế, áp lực vũ khí tầm xa thì hình xăm trở nên là thú tiêu khiển, việc sử dụng hình xăm được thể hiện rõ đối với từng cá nhân xăm nó.
- Thời hiện nay, xăm hình có 3 dạng chính:
+ 1 dạng: thành phần xấu vì muốn có số má (ví dụ như các Yakuza ở Nhật, đã là Yakuza thì nghi lễ đầu tiên là phải có hình xăm kín lưng, hay ở VN là có hình cọp, rồng, đại bàng, ... thú dữ thì mới là dân anh chị gốc, mà ở giang hồ VN thì hình xăm ban đầu là xăm tay = dao chứ không phải bằng máy đâu nhé), hoặc buồn chán, không thành đạt trong cuộc đời
+ 1 dạng: coi hình xăm là vật may mắn, phù hộ, ...
+ 1 dạng: coi hình xăm là thú tiêu khiển, vẻ đẹp, ... những người này thích sưu tầm, tạo hình mới, muôn màu muôn vẻ
Các bạn có thể thấy từng loại hình xăm, hầu hết đều có ý nghĩa. Nếu chú ý kỹ 1 hình xăm trên 1 người, bạn có thể xác định loại hình xăm đó và người đó như thế nào.

Tham khảo:
- Tattoo
- Tattooing in Ancient Egypt
- Ancient Egypt and the art of tattoos
- Why do we judge people with tattoos?
- Tattooing for parents and teens
hn2638
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zithiat Bạn nói rất hay, mình đính chính một chút là ko phải cứ vào yakuza là đc phép xăm kín lưng bạn à. Những hình xăm trên người mỗi yakuza là phần thưởng cho 1 chiến công lập đc. Người nhiều hình tương đương với việc đã lập nhiều chiến công và xếp ở thứ bậc cao.
@zithiat không theo lính, không tôn giáo,... xăm con vật may mắn có thể thay bằng nhiều vật trang sức,... xin bùa ở chùa,.. xăm xong nhỡ nó không may mắn thì sao, xăm xong bị bố vợ phát hiện ra là không may rồi =))
bạn bè nhìn thấy e dè, không cho vay tiền lúc túng thiếu sợ quỵt =))
không may lun
xăm hình đẹp, ngẵm mãi cũng chán ít ý nghĩa chắc để đú vài hôm rồi chán ấy mà
yêu nhau mà xăm hình nhỡ cha mẹ không đồng ý, tuổi trẻ bồng bột,
tốt nhất cưới rồi hãy xăm, mà cưới rồi còn thấy ly dị đầy ra đấy ++
mệt,
@duc12atl Viết tiếp thì sẽ là 1 chàng trai " chưa đi chợ đã lo hết tiền" hay mai này lấy vợ chỉ sợ ếch đẻ đc, hay đẻ đc rồi ko biết có nuôi đc ko nữa .v.v.v
nhin hinh xam lai nho bo phim"vuot nguc"😃
raptor983
TÍCH CỰC
12 năm
Một trong những đặc trưng của các nhóm âu-lạc (thuộc Bách việt) đó là tục săm mình và lên đồng. Bọn phương bắc đã đồng hóa đến nỗi chúng ta kỳ thị với tập tục của tổ tiên. Chỉ có tục Lên Đồng là còn đc giữ đến ngày nay.

Người dân tộc choang ở tỉnh quảng tây tq vẫn còn giữ tập tục này. Vì họ cũng là một nhóm bách việt khi xưa.
Sent from my Kindle Fire using Tinhte.vn
Đẹp ư? Chẳng mấy! Theo mình là không nên! Tự nhiên vẫn đẹp hơn tuyệt đối.
Đúng là nghệ thuật....đẹp quá

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
nhiều bức là vẽ ( body painting) chứ khong phải xăm
Nhìn nhiều hình xắm thích ghê, nhưng mà sợ nhiều cái này nọ, mình ko dám đi xăm 😃
Sao ko thấy hình xăm của anh Chí ở làng Vũ Đại nhỉ? Hình của anh đấy ăn đứt mấy hình xăm kia là cái chắc!
mr.coccu
TÍCH CỰC
12 năm
Khi có 1 sự nghiệp ổn định. Tôi sẽ đi "Xăm". Vì tôi yêu nghệ thuật. Và nghệ thuật chỉ đc tôn trọng khi người đc Xăm tôn trọng nó 😃
giờ đi ra đường HN thấy rất nhiều thanh niên xăm trổ nguy hiểm.😁
Love Tattoo
PHải công nhận có nhiều hình xăm đẹp, mang tính nghệ thuật cao.Tuy nhiên, ở VN thì nghệ thuật xăm trổ bị biến tướng nhiều, nên XH có thành kiến cũng phải thôi. Dân anh chị đứa nào chả xăm trổ đầy mình, nhìn phát tởm.
Xăm hình là một nghệ thuật độc đáo sống động, nói lên hoa tay đẳbg cấp của người thợ và cá tính của người xăm. Trước đây việc xăm ở việt nam bị coi là ..... dân xã hội, gấu cả con, thì bây giờ nó lại là xu hướng nghệ thuật được đón nhận 1 cách tự nhiên và gần gũi kể cả nam hay nữ gắn với nét nghệ thuật đương đại.

Up and up
Đang nghĩ có nên xăm hay ko lại gặp bài này..😃
101010
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có ai biết Xăm mình bắt nguồn từ Bách Việt, biết đâu là tục lệ cổ xưa đầu tiên trên Thế giới, nhỉ
xăm làm gì, nhìn mấy đứa con gái xăm như xxx vậy.hjjj trong đây có cô bác nào xăm thì em sorry nhé,😁
e ra đg chưa thấy thằng nào xăm mình là tử tế cả
@Ngquoctrung thông thái thật
@phươnglinh2308 các cụ có câu tránh voi chẳng xấu mặt nào 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019