[The Big Picture] Lễ Sukkot của người Do Thái

levuongthinh
25/10/2011 2:18Phản hồi: 84
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hít le là người Áo mà các bác =='
bác nói hay lắm.Nhưng xin bác đính chính lại dùm 1 câu.Đạo Phật lại càng khinh tài sản, tiền bạc .Coi nghèo là trong sạch, giàu là bẩn thỉu.Sai hoàn toàn rồi ạ.Đạo Phật ko coi trọng tài sản tiền bạc là chính xác.Còn coi nghèo là trong sạch và cho giàu là bẩn thỉu em ko biết bác lấy từ đâu ra.Lấy từ Phật giáo Đại thừa hay Tiểu thừa.Bác có thể cho em dẫn chứng đc ko.Em theo Phật giáo từ lúc còn nhỏ đến bây giờ.Đọc sơ qua ko ít kinh và theo học rất nhiều Thầy và chưa nghe Thầy nào nói như bác là Phật giáo cho giàu là bẩn thỉu cả.

---------- Post added at 04:22 AM ---------- Previous post was at 04:19 AM ----------

thêm 1 cái nữa là rất hay phán bậy.ko tìm hiểu kỹ đã phán như đúng rồi ấy.
oh, vậy mà cứ tưởng....
😁
dongtlt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đàn ông do thái có vẻ thích để râu cằm dài thòng lòng nhỉ
nhìn họ thế mà hơi bị giàu đấy
theo bọn Đức thì ng Do Thái rất thông minh....?
thật ấn tượng
Do thái. Dân tộc quật cường.
tranluan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản chất không có tôn giáo nào sản sinh từ điều ác, chỉ có những kẻ lợi dụng tôn giáo để sản sinh ra điều ác...
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy lá cây kia có ý nghĩa j mà họ soi ghê thế nhỉ.
albatron
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tớ ủng hộ tiêu diệt dân Do thái
do thái là dân tộc thông minh nhất thế giới..vãi thật
Hehe. Có xem trong 1 bộ phim hoạt hình về lễ này rồi. Hehe
Không biết gì nên ngồi nghe các bác cãi nhau thôi.
Nhưng mà cảm thấy có 1 số ít người,biết có vẻ ít hơn nữa cơ,nhưng ẫn nhảy vào cuộc 😁
Dân Do Thái còn được gọi là dân Y-sơ-ra-ên mà ngày nay chúng ta gọi là Israel là tuyển dân của Đức Chúa Trời, khi họ làm nô lệ ở tại Ê-díp-tô ngày hôm nay gọi là Ai Cập thì Chúa sai Môi-se đến Ai Cập để dắt dân của Chúa ra khỏi cảnh nô lệ và đi vào xứ Ca-na-an là vùng đất mà ngày hôm nay họ đang sinh sống. Môi-se có viết 5 quyển sách để dạy họ những điều lệ như luật pháp của chúng ta ngày hôm nay vậy, người Do Thái vốn từ nhỏ đã được học Kinh Thánh quyển sách lâu đởi nhất của Nhân Loại và họ xem Kinh Thánh là lời của Đức Chúa Trời ban cho con người nên họ thông minh là thế đấy.
Còn 1 điều nữa đó trước khi vào đất hứa thì Môi-se chết, và sau đó Giô-suê tiếp tục dẫn dân Do Thái vào xứ Ca-na-an để đánh chiếm hết xứ, nhưng trong xứ đó thì có dân Pa-li-tin chúng ta gọi là Pa-les-tin ngày hôm nay, thật ra lúc đó dân Do Thái chiếm hết xứ Ca-na-an luôn có thể nói họ đi tới đâu là chiến thắng tới đó vì Đức Chúa Trời ở cùng họ, nhưng họ ko tiêu diệt được hết kẻ thù chính vì vậy mà ngày hôm nay vùng Trung Đông bất ổn là thế đấy, nước nào cũng muốn đánh dân
Israel để trả thù. Cuộc chiến này kéo dài cả mấy ngàn năm rồi nhưng vẫn chưa hồi kết, chắc chờ Chúa tái lâm thì nó sẽ kết thúc.
cậu bé trong ảnh có mái tóc đẹp quá...ảnh đẹp
Công nhận người Do thái nét mặt đẹp thật, nhìn hoài ko chán.
Oh , a Jerk !

Intel .
Chỉ là theo hướng tiêu cực à, cũng khó lắm, ai nói kém phát trien, nhìn hình ảnh đầu tiên là nước Đức dưới thời phát xít, cũng theo chủ nghĩa cực đoan, mà nền công nghiep đứng thứ 2 thế giới, 2 trieu nguoi thât nghiệp có việc làm....chưa nói là cả dân tộc Đức đi chinh phạt khắp châu Âu,
hình ảnh thứ 2 là Tung Của bây giờ, chúng đang cực đoan đó, và nền kinh tế nó đứng thứ 3 thế giới sau Nhât và Mĩ đó...
Lãnh tụ mà có suy nghĩ dân tộc cực đoan thì lun có suy nghĩ ban đầu là vì dân vì nươc, lúc nào cũng đưa quốc gia lên đài vinh quang
Nhưng mà họ lại thích chiến tranh, vì họ tin rằng dân tộc họ đc sinh ra để thay đổi thế giới
Nếu như 1 người VN mà ko nghĩ dân tộc mình 1 cách như vậy, ko tự hào, ko cực đoan 1 chút thì họ đang thích qua Mĩ, qua Úc để ở hơn đấy
Và thế nào là yêu tổ quốc , thế nào là phản bội quốc gia.....phân biẹt dùm mọi người nhé em trai

---------- Post added at 11:23 AM ---------- Previous post was at 11:18 AM ----------

Chính vì vậy người Việt mới làm tôi mọ cho các nước khác khắp thế giới mà.... đặc biẹt là làm tôi tớ cho Mĩ và Tung Của
các bạn đừng hi vọng dân tộc này nữa, ko đồng lòng thì Việt Lam lày ko hùng manh đc đâu...kiếp sau sẽ đầu thai vào người Nhật hoặc người TUng Của
Đính chính: tàu đứng chỉ sau Mỹ nhé
Ồ xin lỗi bà chị già =)) xin hãy đọc lại những cm phía trc cm của tôi để được biết là chủ nghĩa dân tộc cực đoan mà tôi đang nói đến là ai. Là những người thuộc phái Hamas và ngưới Israel. Mỹ, Đức và Tung của bản chất của chủ nghĩa dân tộc là cái khác nha bà chị. Mời bà chị dịch và đọc thêm bài viết dưới đây để viết đến thực chất của cái chủ nghĩa dân tộc cực đoan mà tôi đang nói đến, rồi sau đó, hãy nghĩ đến ai đáng làm em của ai ak 😆 Vả lại, chị nên xem xét cái gọi là mặt tiêu cực trong vấn đề chủ nghĩa dân tộc giữa Hamas và các quốc gia mà chị cho làm ví dụ. Nhờ cái họ gọi là CNDT mà hằng năm số ngi chết vì chiến tranh, khủng bố là bn :| số người tị nạn vì chính trị là bao nhiêu. hãy xem số liệu của tổ chức tị nạn thế giới và để biết rằng người Palestine là những người phải chịu cảnh tha hương nhiều nhất thế giới. bà chị già ơi, lời khuyên của tôi là, nếu thích bợ đ** tư bản, thì đầu tiên hãy đọc báo chí, sách vở của họ chứ không phải là lấy mấy cái số liệu từ gg để đem ra đấu lí chính trị. Nếu có thì giờ để tranh luận hay ca ngợi 1 quốc gia khác, chửi vào cái thói hư tật xấu của dân tộc mình thì hành động thiết thực là cống hiến vì quốc gia, hay trở thành kẻ đầu sỏ chính quyền như chị đã nói, để mà có một cái gọi là chủ nghĩa dân tộc theo cách riêng của bạn =)) Một quốc gia như Mỹ, Đức hay Khựa đều mong đứng đầu, mong quốc gia mình là nhất nhưng chắc chắn sẽ vì người dân của mình nên mới đi gây chiến, chứ Hamas, trước sau đều không vì hai chữ NHÂN DÂN mà hiếu chiến :| Chính phủ Vn có thể không tốt, có thể không làm hài lòng dân chúng, cái đó đúng, không sai. Tôi cũng k hề thích thú j. Nhưng cũng đừng phỉ nhổ vào cái chính quyền đã và đang mang lại tự do và độc lập cho bạn. Ít nhất, 46 năm có lẻ, bạn chưa từng phải đứng đường làm gái bán thân, chưa từng gặp phải chiến tranh, đã là tốt rồi đấy :|
http://www.nytimes.com/2002/03/31/opinion/suicidal-lies.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019