[The Big Picture] Mustang – Vương quốc Lo xưa cũ ở Nepal

levuongthinh
23/4/2012 15:22Phản hồi: 75
[The Big Picture] Mustang – Vương quốc Lo xưa cũ ở Nepal

Được sự cho phép đặc biệt của chính phủ Nepal, nhiếp ảnh gia Taylor Weidman đã vào vùng Mustang vốn bị cấm. Weidman đã mô tả rằng, Mustang, hay Vương quốc Lo xưa cũ, nằm khuất sau những đám mây đen của dãy Himalaya, ở một trong những nơi xa xôi nhất của Nepal. Phía nam bao quanh bởi dãy núi cao nhất thế giới, phía Bắc giáp với Tây Tạng, đây là một vương quốc Tây Tạng nhỏ vẫn còn giữ lại được những nét truyền thống có từ thế kỷ 15. Mustang được xem là nơi gìn giữ được kiểu mẫu đời sống Tây Tạng tốt nhất trên thế giới. Nhưng nó đang dần thay đổi. Lần đầu tiên, một con đường cao tốc đang được xây dựng sẽ nối vùng đất này với Kathmandu và Trung Quốc, mở ra một thời kỳ mới, hiện đại hơn, cho những người dân sống ở vùng núi Mustang. Bộ ảnh sau đây sẽ cho chúng ta biết một ít về cuộc sống và văn hoá của người dân ở Mustang – Vương quốc Lo xưa cũ, một vùng đất xa xôi ở phía Bắc Nepal.

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hay, khung cảnh thất thanh bình và cuốc sống bình dị làm sao
Mình thích những bộ ảnh đời thường thế này. Dù gì thì con người vẫn là đẹp nhất 😃
Thanh bình, đẹp nhưng cực quá 😔
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
bình dị ,đời thường ,không xô bồ bon chen 😃
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thực sự ko thích cái kiểu xem hình này, load chậm rì à >"<!
không biết hồi xưa họ sống ra sao o_O
rất mộng ảo..đứng trên cao nhìn xuống,những lúc trăng tròn chắc đẹp lắm nhỉ
Đẹp nhưng thiếu thốn hơn các làng quê ở nước mình (chủ yếu màu xanh của cây cối, sức sống)
@killed Đúng VN ta giau đẹp và con người rất có ý thức bảo vệ rừng. Và di tích văn hóa
@palmbinhlove VN mình đẹp lắm, nhưng nếu không có ý thức thì cảnh đẹp ấy sẽ tàn thôi. Chúng ta cùng nhau giữ gìn và phát triển, không để VN mình giống cái hình của vương quốc Lo cũ ở Nepal
Mustang là tên một dòng xe hãng Ford. có ý gì không nhỉ? mấy cụ già nhìn cứ như phù thủy vậy. đất nước gì mà khô cằn lại không có dầu mỏ thì sao tồn tại nổi
BỔ ÍCH QUÁ,BÂY GIỜ MÌNH MỚI BIẾT VẪN CÒN TỒN TẠI MỘT NƠI MÀ VẪN CÒN Y NGUYÊN CUẢ NHỮNG THẾ KỶ TRC @@
THANKS
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
nom yên bình thế thôi chứ trong lòng núi hay lòng đất toàn là Tom Raider tập 5 6 7 8 9 10 đó kaka
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thích đc đi chụp ảnh như thế, hay hay !
dự là ở đây ko ai có di động đâu nhỉ.nghèo hơn cả nc mình.
otgiovn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quân babylon
toàn thấy dân làng là người già, da nhăn nheo, cực khổ, thanh niên chẳng thấy đâu mấy, phải chăng vì nghèo khổ quá nên họ ko còn ở lại?

ảnh thì rất đẹp và cũng rất chân thực, nên xem xong thì luôn để lại suy nghĩ cho mình ...
vùng đất này thật giàu văn hóa! mình mong 1 ngày được đặt chân đến
Nơi này có vẻ bí ẩn nhỉ?
Nhìn có vẻ bình yên, họ sống cuộc sống mà tổ tiên họ đã từng sống 😃
trungtc92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn những ảnh này mình thấy hạnh phúc vì đc thấy nó. Bởi đời còn nhiều người ko nhìn thấy đc ánh sáng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019