Theme Xperia Tri Flat: làm đẹp, dài hơn màn hình điện thoại Xperia

cuhiep
14/9/2014 7:13Phản hồi: 67
Theme Xperia Tri Flat: làm đẹp, dài hơn màn hình điện thoại Xperia
Mình dùng theme này trên Xperia Z3c vài ngày và thấy rõ ràng cảm giác cụt của màn hình do phần chứa 3 nút Android hay thanh thông báo giảm hẳn. Trong bài này mình sẽ để anh em so sánh các màn hình sử dụng khác nhau giữa việc dùng theme mặc định Xperia của máy và theme cài thêm Xperia Tri Flat. Themes này không có sẵn trong máy, anh em có thể lên Play Store tải về hay tải về trực tiếp từ phần Settings/Personalization/Themes.

Sony dùng hẳn một mảng đen của màn hình cho phần chứa 3 nút cơ bản của Android và thanh thông báo. Việc dùng màu đen và các nút hay chữ màu trắng nổi nên làm cho người dùng có cảm giác màn hình rất ngắn. Việc chữ trắng trên nền đen ở thanh thông báo cũng làm phân tâm mắt khi chúng ta sử dụng các ứng dụng.

Xperia Tri Flat đã thay màu đen thành màu trắng và đỏ với thiết kế đặc biệt ở chỗ 3 nút Android. Còn thanh thông báo thì không còn là màu đen nữa mà chỉ hơi tối. Các chữ thông báo thay vì trắng thì đã nhạt đi đáng kể. Kết quả là chúng ta có cảm giác như màn hình vẫn rất rộng và các phần thông báo không quá khó chịu.

Cài đặt:
Anh em vào Settings/Personalization/Themes hay lên Play Store để tìm và tải về Themes Tri Flat. Mình có để link dưới đây. Không rõ là các máy Android khác với các nút Android ở trên màn hình có thể cài thêm cái Themes này không. Mình còn sử dụng thêm một cái Google Nows Laucher kết hợp với Theme Tri Flat này để sử dụng hiệu quả hơn Android, nhưng trong bài này mình không nói nhiều về nó, anh em có thể tự tìm và cài vào.

So sánh:

Tinhte_Xperia_Triflat_theme-21.jpg Tinhte_Xperia_Triflat_theme-16.jpg
Tinhte_Xperia_Triflat_theme-15.jpg Tinhte_Xperia_Triflat_theme-20.jpg
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
cái này máy Xperia nào chạy 4.3 trở lên là cài được. trên playstore có. cái TriFlat là theme đẹp nhất trong đám theme free.
Trước có xài nhưng theme màu mè quá
zing4u
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngày hôm qua đã cài cái theme này sau gỡ bỏ vì thấy ko hợp vs mình lắm 😔
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn đẹp hẳn ra 😁 ghét nhất cái kiểu phím chức năng như vậy,mà ở WP h cũng học theo cái này mới đau chứ! o_O
Mình dùng theme eXperiance theme - XSPACE trên Z2, và được như thế này:
@gaquaychintai :eek: 4G chỗ nào thế bác? Vn đã có đâu.
@AmbitiousMan Hình minh hoa mình lấy trên play store ấy bác à ^^ tại lười up hình lên
@gaquaychintai CẢM ƠN BẠN NHÉ
@gaquaychintai Vừa cài xong. Rất hài lòng. Thank bác nhé 😃
nqc007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gaquaychintai mình cũng đang dùng theme này. rất mê những thứ gì có liên quan tới thiên hà, ngân hà, v.v...
cardinluu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này xài lâu rồi :p
babygau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cài ngay cho con ZULTRA thôi, đã mập còn được dài 😁
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@babygau phê vãi:eek::D

chữ ký : cu đen em cu lép bà con xa đại bác bắn không tới với cuhiep:p
Một tín đồ của Xperia nên rất quan tâm đến chủ đề này ! 😁
mình tưởng có phần mềm cho phép ẩn 3 nút này rồi mà
@princez đâu cần ẩn, xài vẫn ngon mà bác ^^
@gaquaychintai màn bị mất gần 1cm nhìn vướng mắt lắm 😔
@princez Bác cài pm Immersive mode là ẩn vuốt dưới lên nó lại hiện không cần root luôn, mỗi tội vào tin nhắn hay chrome vuốt lên nó lại ko hiện bàn phím 😁
lotuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duong_tung Không tìm thấy cái này trên PlayStore. Cài cái Ultimate Dynamic Navbar thì mất nút Menu, phải trả thêm 61k mới có. Có phương án nào nữa ko ạ?
Ko biết Z -Ultra sẽ ntn đây?
vẫn thích phím home cứng và 2 nút cảm ứng của ss hơn 😃😃😃
Mmonster
TÍCH CỰC
10 năm
@conankcbn7 tùy người thôi, mình lại thích 3 phím ảo, khi chơi game thì tự ẩn
đỉnh cao của độ là về zin :p
Bạn nào có điều kiện root đc máy, thì cái thanh soft key có thể giảm nhỏ còn 1/3 => diện tích hiển thị tăng đáng kể.
Quá mạnh mẻ.
Root máy cài ultimate dynamic navbar, cùng 1 số tuỳ chỉnh nhỏ là màn hình lúc nào cũng fullscreen
I làm cho trong suốt hết là k còn cảm giác chiếm chỗ màn hình nuẵ. ^^ Rất thích phím ảo tích hợp trong màn hình, chứ k thích phím cứng^^^ Screenshot_2014-09-14-15-29-48.png
babygau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cài Z Ultra quá phê....
@babygau Wá xấu, cài Next Laucher xem
Sony có khoản chơi Themes Engine trên Launcher Stock rất thích nha 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095