Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thi chạy xe tiết kiệm nhiên liệu với Honda City 2014, 1.5CVT 4,73 l/100km; 1.5MT 4,53 l/100km

levuongthinh
11/6/2015 7:41Phản hồi: 79
Thi chạy xe tiết kiệm nhiên liệu với Honda City 2014, 1.5CVT 4,73 l/100km; 1.5MT 4,53 l/100km

Vừa rồi mình có tham dự cuộc thi chạy xe tiết kiệm nhiên liệu Honda Fuel Challenge 2015 do Honda Việt Nam tổ chức. Hành trình xuất phát từ TP.HCM và kết thúc tại Kê Gà, Bình Thuận với tổng quãng đường là khoảng 200km. Loại xe được sử dụng để chạy thi là Honda City 2014 bản 1.5CVT và 1.5MT. Kết quả chung cuộc có thể làm bạn bất ngờ, vì tài xế chạy tiết kiệm nhất sử dụng bản số sàn với kết quả chỉ 3,23 lít/100km. Còn giải nhất ở nội dung xe số tự động CVT đạt kết quả 4,288 lít/100km. Tính trên tổng số 15 xe tham dự thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của Honda City 1.5CVT là 4,73 lít/100km; còn City 1.5MT là 4,53 lít/100km.

Phương pháp đo mức tiêu thụ nhiên liệu được thống nhất như sau: tất cả các xe dự thi được đổ đầy xăng lần đầu và áp dụng quy trình chờ, lắc xe để nhiên liệu xuống dưới các ngăn bình xăng, sau đó tiếp tục nạp đầy trong 2 lần nữa để đảm bảo xăng được đổ đầy nhất có thể và dán niêm phong bình xăng, cài đặt lại đồng hồ công-tơ-mét của từng xe về 0 ngay trước khi xuất phát.

Cùng với đó, điều kiện bắt buộc là tất cả các xe dự thi đều phải bật điều hòa trong suốt hành trình (hoa tiêu trên xe giám sát).

Đến khi kết thúc hành trình, mỗi xe lại được tiếp thêm nhiên liệu cho đến khi đầy bình lần đầu, áp dụng quy trình chờ và lắc, sau đó tiếp tục nạp đầy trong 2 lần nữa bằng bình chia vạch ml dưới sự chứng kiến của người dự thi và ban tổ chức. Sau đó, lấy lượng nhiên liệu đổ thêm vào chia cho số km của tổng quãng đường di chuyển (được tính theo đồng hồ công-tơ-mét từng xe) thì được kết quả tiêu thụ nhiên liệu (lít/100Km).

Ngoài các yếu tố khách quan về điều kiện giao thông, thời tiết và địa hình…, hệ thống hỗ trợ lái xe sinh thái ECO Assist gồm chế độ ECON Mode và chức năng hướng dẫn lái xe tiết kiệm nhiên liệu ECO Coaching được trang bị trên City thế hệ mới cũng là một trợ thủ đắc lực giúp người lái kiểm soát hiệu quả mức nhiên liệu tiêu hao.

Tuy nhiên, yếu tố lớn nhất ảnh hưởng đến khả năng chạy xe tiết kiệm nhiên liệu có lẽ là cách chạy của tài xế. Để có mức tiêu hao nhiên liệu tối ưu đòi hỏi tài xế phải chạy thật điềm đạm, không thốc ga, tăng tốc đột ngột, duy trì tốc độ xe ổn định ở mức 60-70 km/h, hạn chế tối đa phanh và luôn bình tĩnh.

Kết quả chi tiết như sau:

Quảng cáo

Honda-Fuel-Challenge-2015.png Honda-Fuel-Challenge-2015-1.png
Một số hình ảnh khác của Honda Fuel Challenge 2015:

Honda-Fuel-Challenge-201500008.JPG Honda-Fuel-Challenge-201500009.JPG Honda-Fuel-Challenge-201500001.JPG Honda-Fuel-Challenge-201500002.JPG Honda-Fuel-Challenge-201500010.JPG
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận mấy bác khác chạy ghê thật. Em cố gắng dìu xe lắm rồi mà cũng chỉ được cỡ hơn 4,6 lít/100km, đó là em chạy 1.5CVT nhé. Còn bác chạy 1.5MT mà được 3,23 lít/100km thì chắc phải gọi bằng thánh.

Kinh nghiệm rút ra sau chuyến này là muốn giảm mức tiêu hao nhiên liệu không nhất thiết phải chạy quá chậm, cứ tầm 60-70 km/h là ok. Xe có trớn sẽ tốt hơn. Quan sát đèn đỏ thật xa để canh tốc độ, vừa tới là vọt qua luôn, giảm tối đa việc phanh xe.

Ngoài ra cũng nên theo dõi số vòng tua của động cơ, đừng để vượt quá 2.000 vòng/phút quá nhiều lần.

Lần sau em sẽ cố gắng hơn. 😁
thiminhlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
@brightsea2001 mình nghĩ không bắt ép vấn đề này đâu, nhg chạy N thì mình thấy k tốt cho máy tí nào. chạy D và giữ tốc độ chuẩn như mấy bác ấy có share 50-60 j ấy là tốt cho xe và tiết kiệm nữa.
@thiminhlove Ý là lúc chạy chuyển qua N giám khảo có đánh rớt không. Chứ nếu xe bình thường chạy 5L/100km thì chạy N khéo nhiều khi xuống 3L luôn ấy chứ.
@brightsea2001 E đoán là không sao vì nhiều bác lái kiểu này lắm. Cứ gặp đèn đỏ rồi để về N tiết kiệm đc bao nhiêu
@babe_sunshine Thì toàn chạy bằng trớn mà. Mấy ông chạy xa lộ xài chiêu này mới sợ. Tiết kiệm rất nhiều nhưng rất dễ lên bàn thờ.
Ko biết xăng chất lượng có xịn hơn ko.
Chứ như xăng đổ ngoài cây bình thường e là khó @@
ngocultra
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình xin một con. 😃
cuộc thi có thiết thực không nhỉ? người thường có ai chạy kiểu 3,23 lít/100km với bản số sàn không? đường tp chạy kiểu nầy thì ăn gạch đá còn đường ngoại ô thì chúng chửi khùng
chạy theo kiểu bác levuongthinh thì còn hợp lý hơn nhiều
nmduc073
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Người ta chỉ để chứng tỏ mức độ tiết kiệm xăng của xe + kĩ năng lái tiết kiệm xăng thôi. Còn vào nội thành thì xe nào tiết kiệm nổi chứ bạn.
@cardmanhinh.com Đây là cuộc thi mà bác, để người lái xe và xe thể hiện khả năng của mình.

Bác đoạt giải chạy MT chỉ 3,23l/100km là cao thủ chạy MT, nhưng không phải ai cũng chạy được tiết kiệm như bác ấy, đó cũng là 1 khả năng nổi trội của bác ấy. Bác ấy có thể chạy kiểu thường, đua tốc độ hay chặt, chẻ như những bác khác, nhưng các bác khác có thể chạy thi đoạt giải nhất như bác ấy không?
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Sài gòn petro là chỗ cho dù phải xách can đi mua xăng tôi cũng ko bao giờ đổ, cứ petrolimex mà đổ, thái đsộ phục vụ của petrolimex làm tôi hài lòng nhất, Sài gòn petro chẳng coi khách hàng là gì, vào đổ thì nạt khách hàng sao chưa mở nắp bình xăng, ngta già cả thao tác chậm chạp đáng tuổi cha ông mà nó cũng nạt, tôi thấy chỉ muốn tới cho 1 đạp vào mặt cái thằng đó quá.
cái này chứng minh kỹ thuật lái xe giỏi để tiết kiệm xăng thôi, do người dùng, chạy ẩu, trong tp xe nào mà ko tốn xăng
ngang với con xe máy cở như SYM
đáng để học hỏi .
Giải nhất được tặng chiếc Honda City hả ta 😁
Trời ơi 3 lít /100km bằng em chạy xe máy à 😔(
@congzing Xe mình chạy 40k dc 1 trăm cây nè bạn.. (giá xăng hiện tại nha..) :rolleyes::p:p
@Huỳnh Thìn oh hnay hà nội có mưa rồi. Thanks bác
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@congzing con j 3l vậy b? KO tính pkl nhé 😕 VESPA hay SH đời tống vậy?
trungson80
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xe này có 1 lỗi lá tiết kiệm xăng quá đáng.
SPL
TÍCH CỰC
9 năm
Do lái xe là chính chứ cái xe chỉ là 1 thành phần. Tôi chạy kiểu đi thi thế này với xe Innova MT cho 20km trong phố, 50km cao tốc hết 4l xăng, không bật điều hòa. Tiêu hao nhiên liệu đáng lẽ phải thấp hơn nữa vì lúc đổ đầy ban đầu không lắc xe được nhiều, lúc đổ lần sau nhiều người lắc quá nên xuống được nhiều hơn. Bình thường chạy đường quốc lộ xe tôi ăn 7l/100km, đo thực tế lượng xăng đổ vào chia cho số km đi được, lúc đổ reset Trip về 0, mốc là cho Range về 0 thì lại đổ tiếp.
Làm hàng cả thôi, đã chạy trong phố tắc đường dừng đèn đỏ nhiều thì đừng hi vọng dưới 7l 100km. City là con xe thiết kế để chuyên chạy trong phố mà lại cầm ra đường trường chạy rồi bảo hết ít xăng để làm gì? Nếu chạy đường trường thì c200 mình chạy bật điều hoà, mp3 chạy từ HN về việt trì chỉ hết hơn 5l 100km đây.
Đừng mang xe ra đường trường so làm gì cả. Những người chuyên đi đường trường thì chả ai mua city cả, muốn so thì cứ lấy cái số thực tế hàng ngày đi trong phố tắc đường dừng đèn đỏ nhiều ra mà so
@gunnroseclose Người ta luôn có 1 mức tiêu chuẩn để đo, và cái mức tiêu chuẩn phải xác định trong điều kiện tiêu chuẩn. Chạy trong TP thì lấy đâu ra điều kiện tiêu chuẩn mà đo, mỗi lúc mỗi khác, đèn xanh đèn đỏ rồi bao nhiều xe băng cắt, có khi 10 xe chạy ra 10 số khác nhau rất lớn, lấy gì làm chuẩn? Nói thì dễ lắm, cái tiêu chuẩn của bạn có đáng tin cậy không? Đừng coi mình là trung tâm vũ trụ.
OptiMuc
TÍCH CỰC
9 năm
@gunnroseclose Bạn đọc mà có hiểu bài viết nói gì không ? Trong 1 điều kiện tham gia giao thông khách quan như nhau , chạy loại xe như nhau , hành trình ...như nhau ...Kĩ năng của tài xế nào giúp xe tiết kiệm nhất , người đó chiến thắng và ẵm quà ! Bạn cãi hay giận dỗi điều gì ? Vì chiếc Mer ?!
ocxaome
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gunnroseclose Thi tiết kiệm mà bắt đem vào nội thành thi thì e cũng lạy bác. Cuộc thi này là để ae so tài lái xe tiết kiệm với nhau chứ Honda cũng đâu có lấy mấy kết quả này để làm mức tiêu thụ tiêu chuẩn để bịp người mua đâu.
Bộ bác nghĩ có mình bác biết việc chạy nội thành tốn xăng hơn nhiều thôi à?
tubao
ĐẠI BÀNG
9 năm
WTF, con Nouvo mình gần 3l/100Km, chẳng lẽ mua em này thay con Nouvo chăng😁
Tóm lại phản ướng chỉ xảy ra trong "Điều kiện tiêu chuẩn"
Nghe mấy thánh này có mà bán lúa giống !

Mình đi con MN 1. Mà cũng chưa đc như vậy

PHIÊN BẢN ĐỜI THẬT nó chén ít nhất Phải GẤP ĐÔI !

NHỚ KỶ TRƯỚC KHI MUA 😃
@noobnhat +1, picanto 2007 mình chạy 7l 100km, c200 2013 10l 100km, nội thành hà nội. Cứ nhìn số tiêu hao trên đg trg rồi đi nội thành đảm bảo khóc thét
brits
TÍCH CỰC
9 năm
mấy bác cho em hỏi ngu tí, lái xe như nào thì tiết kiệm xăng thế ạ?
@brits Nếu số tự động thì hạn chế đạp phanh gấp, dừng đèn đỏ xong cho ga từ từ chứ đừng đạp thốc ga, cố gắng duy trì tốc độ tầm 30 40km/h nếu chạy nội đô.
hunghung89
ĐẠI BÀNG
9 năm
hơn 4l 1 xíu...ngang con SH,thật không thể tin nổi @@!
Tính ra thì mình chạy freeway + vài local road tầm 6lít/100km, mấy cha này chạy kiểu gì 3.3l/km hay nhỉ
@MrBach248 Nói tiếng người giùm đi, đây là diễn đàn của người Việt. Đ hiểu sao mình ghét mấy cái thể loại nửa mùa như bạn.
@nguyenhuyhoanghp mình nói tiếng người, nhưng có thể loại tiếng ng ko hiểu, có lẽ chỉ hiểu tiếng loài khác 😁
xin lỗi mình ko biết tiếng Việt nó gọi là gì vì nó vốn ko tồn tại tiếng Việt, bên này đường nó nhiều loại lắm: road, way, lane, boulevard, freeway, highway..., đủ vốn tiếng Việt thì hãy bắt bẻ, ok ?
@MrBach248 Chú mày nghĩ anh không biết tiếng anh? và chú nghĩ anh đang ở VN vấn đề ở chỗ nhìn mấy thể loại nửa mùa rất ghét vậy thôi. Vì anh gặp quá nhiều cái thể loại như chú lắm rồi, vấn đề không phải là không thể nói tiếng Việt mà thích thể hiện cho sang thằng người. Còn những thằng tiếng Việt còn ngọng thì nó lại không thích vào diễn đàn Việt. Bọn nô lệ thường hay thích học làm sang.
@nguyenhuyhoanghp Thế mới nói chú mày dốt mà thích lên tiếng, tiếng Việt đọc còn chưa sỏi mà khoái sôi nổi. Có những cái tên riêng hay từ riêng ko hề có trong từ ngữ tiếng Việt thì chú mày nói ntn, phân biệt ntn, nói thử anh xem, hay thích thể hiện cái "tự tôn dân tộc" mê muội của đám ahbp thời @ 😁
p/s: dân Hải Phòng phải ko :D, nếu đúng khỏi quote anh nữa, gặp nhiều rồi, còn ko anh sẵn sàng trả lời mọi thắc mắc kế tiếp :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019