Thị phần tìm kiếm của Google bất ngờ sụt giảm, có thể là do Mozilla chuyển sang dùng Yahoo

bk9sw
9/1/2015 13:40Phản hồi: 125
Thị phần tìm kiếm của Google bất ngờ sụt giảm, có thể là do Mozilla chuyển sang dùng Yahoo

Google vẫn thống trị thị trường tìm kiếm nhưng thị phần của Google trong tháng 12 vừa qua bất ngờ giảm xuống mức thấp nhất kể từ năm 2009 với 75,2%. Trong khi đó, thị phần của Yahoo lại bất ngờ tăng trở lại từ 7,4% lên 10,4%. Theo công ty phân tích thị trường StatCounter, sự thay đổi về thị phần này có thể bắt nguồn từ việc Mozilla chọn Yahoo làm công cụ tìm kiếm mặc định thay cho Google trên trình duyệt Firefox tại thị trường Mỹ hồi tháng 11 năm ngoái.

Giám đốc điều hành StatCounter - Aodhan Cullen cho biết: "Sự chuyển dịch của Mozilla đã tạo nên một tác động nhất định đối với thị trường tìm kiếm trực tuyến tại Mỹ. Câu hỏi đặt ra hiện tại là liệu người dùng Firefox có trở lại sử dụng Google hay không."

Tính đến tháng 12, người dùng Firefox chiếm khoảng 12% lượng sử dụng Internet tại Mỹ. Mặc dù tác động của Mozilla là rất nhỏ nhưng chuyện sẽ ra sao nếu như Apple cũng thực hiện một điều tương tự trên trình duyệt Safari của iOS?

Nhiều báo cáo trước đây cho biết Apple được cho là sẽ ngừng khai thác công cụ tìm kiếm Google trên trình duyệt Safari của iOS và cả Microsoft lẫn Yahoo đều đang tích cực đàm phán với công ty tại Cupertino để thay thế Google bằng Bing và Yahoo Search. Nếu điều này xảy ra thì có vẻ như Apple thật sự muốn đánh vào điểm yếu nhất của Google theo chân Mozilla.

Theo: Bloomberg
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hơi đắng 😁 Vài % cũng vài triệu USD quảng cáo ấy nhỉ
Ngày càng ác cảm với Google, mong nó sụt giảm nữa để biết thân biết phận.

Nói khách quan thì dịch vụ của gg rất thông minh, chuyên nghiệp và tốt hơn bing, yahoo... nhưng dùng đồ của gg, mà điển hình là Android, có cảm giác như nó chỉ cho mình ngậm cái lưỡi câu, còn cán và cần thì nó giữ lại. Một mớ gián điệp google service uống pin chạy ẩn trong android chính là phần nổi của cái lưỡi câu mà chúng ta đang ngậm vào. Đúng của rẻ là của ôi.
@quanghuyit thị phần 1% PC rồi đó. macbook ra từ đời nào mới có 10%
@Hoàng Z Không có cái mớ google service ấy thì hàng tá ứng dụng trên android không chạy được, android sẽ trở thành stupid phone ngay. Android là hệ điều hành di động nên không thể thoải mái cho các ứng dụng chạy ngầm được mà một phần lớn công việc được giao cho cái Google service đó chạy giùm để tiết kiệm pin. Đã không biết ý nghĩa của nó thì nên tìm hiểu và tôn trọng nó giùm
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoàng Z Suy nghĩ của mấy người khôg biết gì về kỹ thuật! Ko có mấy cái service đó thì khối app ko chạy được đâu nhé mấy bạn!
@Hoàng Z Ko hẳn là của rẻ đâu bạn ah. Phải nói là đồ free thì sẽ đi kèm nhiều ràng buộc thôi
Dù sao thì bản chất gg nó cũng là đầu tư kiếm tiền. Nó cũng phải nuôi một bộ máy khổng lồ để duy trì và phát triển. Chúng ta thường chỉ nhìn vào con số doanh thu mà ít khi quan tâm đên việc gg tốn bao nhiêu % trong đó để duy trì.
P/s: apple mà ko dùng g search mới là đòn đau đánh vào gg vì thị phần rộng lớn của apple tại Mỹ mang lại doanh thu lớn hơn rất nhiều các thị trường khác
Do việt nam bị Tàu cắt Internet cáp biển chứ sao ~ 😁 Thị phần sụt giảm là đúng rồi chứ MOZILLA nào ở đây ? :p
@FullHouse2011 Lần này cáp đứt cách Vũng Tàu 117 km, còn đặc quyền kinh tế là 200 hải lý = 370km thím ơi. Tàu nào vô cắt mà VN không phát hiện được.

Đó là chưa kể đường dây này nằm có định chứ có bơi như cá đâu. Nó có cắt cũng cắt ở hải phận quốc tế.

Thím tự hiểu đi. Ghét tàu là quyền của thím, nhưng đừng biến mình thành kẻ mù quáng.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@FullHouse2011 Quá chuẩn.
Thế mới biết người dùng Firefox nhiều đến cỡ nào. Mà cũng lâu rồi không qua Yahoo! chơi 😁
cho thằng gg bớt bành chướng lên 😁 ủng hộ. các thánh vn cũng nên chuyển công cụ tìm kiếm đii
Từ ngày đứt cáp quang mình chuyển qua xài cốc cốc.
xuanthuy1003
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spetsnaz GRU Giống mình, nhưng cốc cốc lại dẫn 1 số công cụ khác như tìm video sang GG 😔 hơn nữa thiếu các tùy chọn tìm như GG nên vẫn phải ngậm đắng
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@spetsnaz GRU Coccoc vẫn dùng dữ liêu của google
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spetsnaz GRU Em giống y hệt bác. Đã để cốc cốc mặc định luôn rồi. He. Bao giờ cần tìm ngoại văn thì dùng bing. khoản tiếng anh bing cũng chính xác lắm. Không quảng cáo như google
chienpt92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spetsnaz GRU Bác này giống mình, xài cốc cốc ngon hơn hẳn anh GG 😁
@spetsnaz GRU Cốc cốc thì liên quan gì đến vụ đứt cáp quang vậy bạn.
trieu04
TÍCH CỰC
9 năm
kho dữ liệu tìm kiếm của Yahoo! và Bing còn quá ít, mấy ngày này google vào ko được đành dùng Yahoo! vs Bing, vậy mà tìm mãi chả ra cái mình cần.
vmphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trieu04 bạn tim bằng tiếng anh thử xem, mình thấy nó ko kém khi so vớ google. Nhất là bing, tìm tiếng anh rất tốt.
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trieu04 Bác tìm tiếng việt thì cốc cốc bác ơi. Bing dùng tiếng anh thôi. Tuyệt hơn google vì không dính quảng cáo.
hongducwb
TÍCH CỰC
9 năm
@Amonteur90 cc =)) ...dùng hàng xịn không muốn thì thôi.... IE,chrome,Firefox, Opera, safari or TOR
Amonteur90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hongducwb Em dùng chrome mặc định. cốc cốc tìm kiếm thôi. Bác hiểu nhầm ý rồi. Đứt cáp bing hay yahoo cũng không nhanh được. Cốc cốc luôn cho tiện
Mình có thắc mắc ko hiểu sao hàn quốc ko chặn internet nhưng mà thị phần tìm kiếm google ở đó cũng ko lên nổi 10 % nhỉ
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong95 Ở hàn họ rất ít dùng Google bạn ạ, họ có trang tìm kiếm riêng là naver.com
@truong95 mình nghe nói là Hàn xẻng sử dụng riêng công cụ tìm kiếm của nó. Tụi này tinh thần dân tộc cảu nó cao lắm khong thích dùng đồ ngoại 😃
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong95 HQ là thằng trùm bắt chước (ăn cắp)
Nó có trang nevar để tìm. Chat có Kakao. Ofice có Han... Gì gì đó. Mạng xã hội cũng có.

Đó là mấy cái mình biết. Nói chung là ttế giới có gì là nó chế ra cái của nó
@truong95 Ở Korea họ xài naver không ah.. mình làm cho một vài cty Hàn thấy mấy người HQ roàn vào naver rồi mới tìm chứ ko vào google.
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Bing bang đi
THẰNG GG bành trướng quá mà, YH vẫn quá mạnh mẽ nhỉ
Chọn Google vì nó thông minh. Nhiều khi chả biết gì cứ gõ đại vài ký tự, mà nó cho ra đúng cái mình cần.
Với GG ít khi mình phải vào đến trang 2. Còn Yahoo thì thôi. Nghỉ chơi từ lâu rồi.
Nói về bản chất kinh doanh thì thằng nào cũng vì tiền, nhưng cá nhân thấy GG làm cũng ko đến nổi.
Có điều bớt chảnh để tích hợp vô nhiều nên tảng khác như wp hay bb10 tốt hơn thì ngon.
Mạng nhà mình viettel cáp quang nên mấy bữa nay coi JAV chả lag tẹo nào :p
sinh ra để chống lại độc quyền, mà h GG lại là ông trùm mún thâu tóm tất cả😕
@hiddentrust số liêụ thực tế khi mình du lịch hàn gần tháng trời bạn ạ, bạn có thể hỏi bất kì người dân hàn nào trên đường họ dùng cái gì . Cái số liệu bác nói đã được hầu hết mấy trang chuyền về seo nói cách tính của nó ko bao gồm toàn thị trường rồi, dân seo bên hàn người ta toàn chơi với naver, bác thử tìm tiếng hàn mà xem . Nhưng dù sao cũng mong google càng ngày càng tốt để có sản phẩm free cho mọi người dùng😃
@truong95 Thì topic này đang lấy số liệu từ đó ra chứ đâu, nếu nói nó sai thì bài này sai rồi, làm gì có chuyện google sụt giảm thị phần.
@Rich Leon cũng phải thôi, lòng tham của con người vô đáy
@Rich Leon cũng phải thôi, lòng tham của con người vô đáy
Đứt cáp chuyển qua dùng Bing luôn. Giờ vào dịch vụ gì của Google cũng chậm kinh khủng. Search bằng Bing vẫn nhanh như ko đứt cáp. Mặc dù search tiếng Việt thì ko bằng Google nhưng chủ yếu search tiếng Anh nên ko sao 😁
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
Nói gì thì nói, yahoo và bing cũng phải nêng cấp công cụ tìm kiếm của mình đi, không sao đấu nối Google
Bing dùng hơn Yahoo search nhiều. Nhưng cả hai đều thua kém Google. Mozilla giờ thì chẳng mấy ai dùng. Mình làm web nhiều nên biết phần lớn người dùng là dùng Chrome và Safari.
@minhanh199
Thị phần Safari thấp hơn Firefox bạn ơi! Mình cũng làm web. IE là trùm rồi mới tới GG Chrome
phuocrose
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhanh199 firefox chắc ít ng dùng?
Các bác cứ ca ngợi chrome, em thấy bực nhất là vụ chuyển tab âm thanh bị méo.
Các ông lớn sẽ luôn tìm cách để GG không thể trùm mãi được.
Gu gồ mình chỉ dùng để tìm mấy bài báo hoặc thông tin linh tinh ở VN. Gmail cũng để nhận spam từ forum. Chrome thì không dùng mặc dù ngay từ phiên bản đầu tiên mình đã cài ngay lập tức. 😁
Còn lại dùng Bing & Ask, từ thông tin cho đến hình ảnh. Chỉ cần gõ thôi đã ra đầy đủ, chưa động đến tìm kiếm nâng cao. 😃
Chính xác là do FiFox đó, khổ là trình duyệt trên PC thì FF quá ngon hơn Chrome nên thị phần GG giảm là đúng thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019