Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thi ráp máy tính] - Cấu hình cao đa dụng cho giải trí , công việc , học tập

Bas11
28/10/2014 12:41Phản hồi: 13
[Thi ráp máy tính] - Cấu hình cao đa dụng cho giải trí , công việc , học tập
Chào toàn thể anh em ..mình là thành viên Tinhte cũng khá lâu nhưng có rất ít bài review đóng góp cho diễn đàn ( đa phần toàn đọc Review của anh em .. :p )..Hôm nay nhân dịp mình ráp 1 bộ case mới , tiện làm luôn 1 bài hướng dẫn cũng như chia sẻ kinh nghiệm lắp ráp máy tính mà mình đúc rút đc sau 7 năm sử dụng .. Hy vọng sau bài viết này , anh em có thể tự lựa chọn linh kiện cũng như lắp ráp hoàn chỉnh 1 bộ máy tính phù hợp với mục đích sử dụng của mình thay vì ra cửa hàng và lựa chọn các cấu hình đồng bộ có sẵn .. ^^

Cũng nói trước là Văn mình học kém nên câu cú hơi lủng củng ....nếu có gì sai sót anh em bỏ qua va góp ý để bài viết được hoàn thiện hơn . :p

1 - Các linh kiện cần thiết

Các thành phần cấu thành lên 1 bộ máy tính hoàn chỉnh bao gồm : Bo mạch chủ , Bộ vi xử lý , Ram , Card màn hình , Nguồn , Ổ cứng , Vỏ case .. Về cơ bản thì cấu hình cao hay thấp thì vị trí, cấu tạo và cách lắp đặt ko hề khác nhau .. Trong bài viết này mình sử dụng cấu hình như sau :

- Mainboard ( Bo mạch chủ ) : Gigabyte Z87X-UD5H - LGA 1150

- Bộ vi xử lý ( CPU ) : Intel Core I7 - 4770K + Tản nhiệt nước Corsair H100i
- Ram ( Bộ nhớ trong ) : Corsair Dominator Platinum 2 x 8GB bus 2666
- Card màn hình ( VGA ) : Power Color R9 290x PCS+
- Nguồn ( PSU ) : Corsair RM1000
- Ô cứng ( HDD,SSD ) : SamSung SSD 840 Evo 120Gb + HDD Seagate 3TB
- Vỏ Case ( Thùng máy ) : Corsair 760T

Ngoài ra tùy thuộc vào mục đích của mỗi người mà ta còn có thể lắp thêm 1 số linh kiện mở rộng khác như : Sound Card , Card Wifi , DVD Blueray ...

2 - Các bước lắp đặt

Đầu tiên để lắp đặt 1 bộ máy tính thì ta cần 1 cái vỏ case để có thể chứa các linh kiện cần thiết .. 😃

Quảng cáo

Bước 1 : Lắp đặt Mainboard

Điều đầu tiên ta cần làm là bắt ốc đệm vào Mainboard

- Bắt ốc đệm vào các vị trí được khoanh đỏ : Đây là bước đầu tiên và rất quan trọng trong việc lắp ráp máy tính. Nếu thiếu những chiếc ốc này, bo mạch chủ bị tiếp xúc với thành case và rất có khả năng sẽ “ra đi” do chạm mát ngay trong lần đầu bật máy. Cũng ko nên bắt thừa ốc đệm ngoài vị trí các lỗ bắt ốc trên bo mạch chủ vì điều này cũng sẽ gây chạm mát khi bật máy ( Ốc để gắn các linh kiện đều có sẵn đi kèm theo vỏ case )

Quảng cáo

- Lắp chặn main : Đây cũng là 1 bước khá quan trọng mà người dùng rất hay quên và chỉ sực nhớ ra khi đã gắn linh kiện xong xuôi. Hậu quả là ... phải tháo ra lắp lại toàn bộ

- Gắn Mainboard : Gắn bo mạch chủ vào vị trí tương ứng với các con vít trên case . Hãy chắc chắn rằng mọi thứ đã được siết chặt kĩ càng, vì đó là nơi mà bạn sẽ kết nối mọi thứ

Bước 2 : Lắp đặt bộ vi xử lý , trét kem tản nhiệt

Ở bước này các bạn cần cưc kỳ chú ý đối với phần socket trên bo mạch. Đây là các chân lệnh tiếp xúc giữa bo mạch chủ và bộ xử lý. Nếu chẳng may làm cong hoặc gãy chân socket, máy tính có thể hoạt động ko ổn định hoặc xấu hơn là ko thể hoạt động .. Đặc biệt nhà sản xuất sẽ từ chối bảo hành sản phẩm trong trường hợp socket bị tổn thương.

Các bạn xem ảnh dưới để biết rõ hơn cách lắp nhé :

Sau khi gắn được CPU vào mainboard thì các bạn trét kem tản nhiệt cho CPU để tiếp xúc và truyền nhiệt tốt hơn.. Khi bạn mua mới CPU thì nhà sx đã trét sẵn 1 lớp kem tản nhiệt trên quạt tản nhiệt , tuy nhiên các bạn cũng có thể mua kem tản nhiệt của các hãng ngoài để nâng cao hiệu năng như Noctua , Thermalright , Zalmal ..vv .. Cách trét kem tản nhiệt : Các bạn bơm kem lên bề mặt CPU 1 lượng nhỏ như trong ảnh , rồi đặt tản nhiệt lên là đc ..

Tiếp đến là gắn quạt tản nhiệt cho CPU .. Các bạn có thể sử dụng quạt tản nhiệt đi kèm CPU :

Lắp đặt khá đơn giản .. Có 4 chốt khóa và 4 mũi tên trên đó ở 4 góc của quạt tản nhiệt ( vị trí khoanh đỏ ) .
- Xoay chốt đẩy theo hướng mũi tên là tháo quạt ra, và xoay ngược lại là lắp quạt vào.. Ướm thử quạt lên trên CPU, cân chỉnh để 4 chốt đẩy của quạt phải trùng khớp với 4 lỗ cắm trên Mainboard.
- Khi đã chắc chắn trùng khớp, dùng lực vừa phải, ấn lần lượt các chốt quạt xuống theo thứ tự đường chéo , nghe thấy tiếng " tách " 1 cái là ok ..
- Cuối cùng thì cắm đầu cấp nguồn cho quạt tản nhiệt vào chân cắm tương ứng trên mainboard

Ngoài ra thì các bạn có thể mua thêm bộ tản nhiệt khác nhằm nâng cao hiệu năng làm mát CPU ( Trong trường hợp các bạn OC hay còn gọi là ép xung cho cpu ) hoặc cũng có khi chỉ nhằm mục đích thẩm mỹ .. 😃 .. Hiện nay thì có rất nhiều thương hiệu về tản nhiệt khí hoặc nước để các bạn lựa chọn như Cooler master , Noctua , Deepcool , Corsair ... Ở đây mình sử dụng tản nhiệt nước Corsair H100i

Bước 3 : Lắp đặt Ram

Để lắp đặt một thanh RAM, bạn mở hai chốt hai bên của socket ram bằng cách ấn nhẹ chúng xuống. Sau đó bạn cắm thanh RAM của bạn theo đúng khe rồi nhấn xuống, khi bạn nhấn thì hai lẫy kẹp bên ngoài lúc này nâng lên và kẹp chặt giữ lấy thanh RAM

Có 1 lưu ý nhỏ ở đây : Thông thường các mainboard thường có 4 socket để gắn ram , vì vậy nếu bạn chỉ lắp 2 thanh ram thì hãy lắp 2 thanh ram ở các vị trí : socket 1 + socket 3 hoặc socket 2 + socket 4 .. Vì sao phải làm điều này ? .. Hầu hết các mainboard hiện tại sử dụng công nghê Dual channel , công nghệ này được sử dụng để nhân đôi tốc độ truyền thông giữa bộ điều khiển nhớ và bộ nhớ RAM để cải thiện được hiệu suất hệ thống.. Vì vậy để tối ưu hóa hiệu năng của ram ,các bạn cần chú ý lắp đặt chính xác bước này nhé.

Bước 4 : Lắp đặt nguồn

Gắn ốc cố định :

Bước 5 : Lắp đặt VGA ( Card màn hình ) : Nếu bộ máy tính bạn đang lắp sử dụng card màn hình tích hợp sẵn trên CPU thay vì card màn hình rời thì hãy bỏ qua bước này

Card màn hình rời được lắp vào khe PCI Express x16 ( PCIEX16 )slot trên mainboard

Ấn nhẹ Card vào khe sau đó gắn ốc cố định :

Cắm nguồn cho Card màn hình ( Nếu card màn hình của bạn ko cần nguồn phụ thì bỏ qua bước này )

Bước 6 : Lắp đặt ổ cứng HDD , SSD

Cắm cáp Sata ( đi kèm main ) + dây nguồn cung cấp điện cho ổ cứng

Tương tự trên SSD ( Nếu các bạn ko sử dụng SSD thì bỏ qua )

Sau đó cắm cáp Sata kết nối từ ổ cứng lên main

Lưu ý : Nếu HDD và SSD của bạn có hỗ trợ Sata 3 , hãy chú ý cắm đúng vị trí cổng kết nối Sata3 trên main để phát huy đc tối ưu hiệu năng của ổ cứng .

Bước 7 : Cung cấp nguồn cho Main , CPU

Cắm nguồn cấp điện cho CPU , tùy thuộc vào main mà chân cắm sẽ là 4 pin hay 8 pin ( Như của mình là 8 pin )

Cắm nguồn 24pin cho Mainboard :

Bước 8 : Nối các dây tín hiệu ngoại vi của vỏ case vào bo mạch chủ :

Các dây này bao gồm dây USB, dây audio (phone + mic) và chùm dây tín hiệu power + reset + power led + HDD led.

Trước hết là chùm dây tín hiệu power + reset + power led + HDD led .. Có tổng cộng 8 chấu cắm xếp thành 2 hàng được bố trí như sau

Các dây USB , Audio thì các bạn có thể nhận biết dễ dàng trên Mainboard

Vậy là các bạn đã hoàn thành hết các bước lắp ráp các linh kiện cấu thành 1 bộ máy tính rồi .. Kiểm tra kỹ 1 lần cuối : xem đã cắm đủ các dây cung cấp nguồn cho VGA, Main , CPU , HDD chưa.. Nếu thiếu 1 trong số đó thì máy tính sẽ ko thể hoạt động .. 😃

Cắm nguồn cho máy tính và các thiết bị ngoại vi ( chuột ,bàn phím , tai nghe , cáp màn hình ... )

Cuối cùng thì khởi động máy , cài win rồi tận hưởng thành quả thôi .. 😃

Sau bài viết này , mong rằng mọi người có thể tự lắp đặt cho mình 1 bộ máy tính hoàn chỉnh 1 cách dễ dàng .. Chúc các bạn thành công .. Mình xin cảm ơn mọi người đã quan tâm đến bài viết này .. Rất mong nhận được chia sẻ , đóng góp của mọi người để mình có thể hoàn thiện bài viết hơn .. 😃
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn Bas11 đã cung cấp bài viết cho diễn đàn nhé. 😃 Bài viết rất dày công thực hiện với nhiều tâm huyết và nguyện vọng cũng như tinh thần nhiệt huyết chia sẻ đến cho mọi người của bạn. Giang rất thích và cảm kích đến những bài viết như thế.

😁 Và bài viết của bạn sẽ hay hơn, đầy đủ hơn và chuyên nghiệp hơn, bạn hãy thêm vào những nội dung chi tiết này nè: :D

1. Ốc vít + long đền:

- Ngoài ốc đệm để lắp main và sườn máy, bạn cần thêm yếu tố ốc vít + long đền. Đây là yếu tố vô cùng quan trọng khác để khắc phục lỗi chạm main như bạn đã đề cập. Thực tế nhiều trường hợp bỏ quên bước này, các miếng long đền đều bị gỡ bỏ thay vì phải lắp chung với ốc vít để cố định main.

Ốc mainboard + long đền sẽ được bắt vào ốc đệm

Đây là bước làm ít khi được nhắc đến.

2. Keo tản nhiệt và tản nhiệt nước:

- Keo tản nhiệt và cách bôi keo. Đây cũng là yếu tố quan trọng. Bạn cần thêm chi tiết này để người đọc cần nắm rõ. Keo tản nhiệt có nhiều loại (keo chứa kim loại, keo chứa gốm, keo chứa silicon), thương hiệu khác nhau, và tùy mục đích sử dụng sẽ tìm loại keo phù hợp.

Cách tra keo đúng cách sẽ giúp luồng nhiệt được tản tốt, nghĩa là bạn cần diễn đạt cho người đọc hiểu được vùng ảnh hưởng của nhiệt khi CPU hoạt động và yêu cầu về vị trí keo được bôi (bôi đều, mỏng/dày) cũng như tác hại của việc tra keo tản nhiệt không đúng cách v.v.

Tài liệu mô phỏng:

http://www.baomoi.com/Thay-keo-tan-nhiet-CPU--de-ma-kho/136/13642315.epi

Trường hợp dùng tản nhiệt nước thì không nhắc đến keo tản nhiệt. Tuy nhiên, bạn cần chuẩn bị trước một số tình huống vấn đáp:

+ Khi nào thì em nên thay bộ tản nhiệt nước (6 tháng / 1 năm).
+ Tản nhiệt nước nên dùng dung dịch gì để tản nhiệt tốt nhất (nước cất/ dầu / dung dịch xe phân khối v.v.)
+ Vài điều lưu ý khi dùng tản nhiệt nước là gì.
v.v.

Tài liệu mô phỏng:

http://gamethu.vnexpress.net/gt/cong-nghe/2014/08/39995-tan-nhiet-nuoc-khong-chi-lam-mat-he-thong/

3. Lắp Fan CPU:

Bạn có thể thêm chi tiết này để bạn đọc hình dung rõ hơn về cách lắp quạt chuẩn sát:

Nhấn cùng một lúc hai chốt khóa nằm chéo nhau xuống các lỗ trên Mainboard để đảm bảo chúng không bị xê dịch. Thực hiện giống như vậy một lần nữa với hai chốt khóa còn lại.

Xem thêm tại: http://www.buaxua.vn/Phan-cung-vi-tinh/Huong-dan-cach-lap-rap-quat-tan-nhiet-cho-CPU-chuan-LGA775.html

4. Hệ thống tản nhiệt của thùng máy:

Phần này, bạn nên thêm vào cho người đọc có được một cái nhìn đầy đủ hơn về một cỗ máy game thật sự. Nghĩa là cách bố trí quạt trong thùng máy sao cho đạt được khả năng tản nhiệt tối ưu do cân bằng được các dòng khí đối lưu diễn ra trong thùng máy khi hoạt động.

Cách bố trí quạt cho thùng máy bao gồm các vị trí: trước thùng máy, bên hông, phía trên, phía sau thùng máy.

Ngoài ra, bạn đọc có thể đặt câu hỏi trong phần này:

+ Về hướng gió thổi của các quạt sao cho đúng (hướng ra/vào thùng máy) nên áp dụng ở vị trí nào của thùng (trước/hông/trên/sau thùng).

+ Có nên lắp nhiều quạt cho thùng máy.

+ Kích thước thùng máy có ảnh hưởng gì đến khả năng tản nhiệt của hệ thống.

+ Đối với các quạt hút không khí từ ngoài vào trong thùng máy, có nhất thiết phải lắp thêm lưới lọc bụi hay không.

+ Thương hiệu quạt cho thùng máy nào tốt nhất v.v.

Tài liệu mô phỏng:

http://gamethu.vnexpress.net/gt/cong-nghe/2014/04/38184-nhung-hieu-lam-ve-vo-may-tinh/

http://tugia.com.vn/index.php?module=news&task=viewNewsDetail&id=180&category_id=33

Nhận xét chung:

- Bài viết đầu tư công phu chi tiết

- Hình ảnh rõ nét, chuyên nghiệp

- Diễn giải dễ hiểu, thu hút người xem

- Tạo được dấu ấn khi bắt đầu đọc vì thấy cấu hình máy tính khủng. :D

Đánh giá cho điểm của mình: 10 điểm :D

Cảm ơn bạn đã đọc bài của mình. Chúc bạn đậu nha. :D
Bas11
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi , cám ơn bạn đã góp ý , mình sẽ tham khảo thêm để hoàn thiện bài viết .. :p
quocphu67
TÍCH CỰC
9 năm
bạn bổ sung thêm giá vào cho tiện tham khảo 😃
nhìn chung ngon cơ mà nguồn thừa nhiều quá. oc lên cũng ko đến 1000 kể cả oc vga.
Bas11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Giang2511 hi , em chạy CF 2 card R9 290 nên cần đến nguồn này bác ạ , với 1 phần mục đích thẩm mỹ nữa , các nguồn trên 1000w sẽ thiết kế dài hơn các nguồn bt nên nhìn sẽ đẹp hơn .. :p
nhiu tiền bộ này vậy anh ơi ?
Bas11
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình sẽ bổ sung thêm giá sau nhé
tang.baotoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
290x 2nd hả bạn 😃
Bas11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tang.baotoan em này pp ngon nhất hiện tại rồi .. :p
Quả nguồn với cái vỏ case chơi hàng bự nhở
hình như còn sử dụng tài liệu của những bạn khác nhưng là chuyện bình thường, đô chi tiết chưa cao, hình ảnh bạn đưa ra không có sự liên kết chặt chẽ, nên đưa ra 1 lời hướng dẫn nhỏ đơn giản dễ hiểu không nên nhiều quá cũng không nên ít quá không thừa cũng không thiếu, trên quạt tàn nhiệt lúc mua cpu đã có 1 ít keo tản nhiệt loại mất tiền nên tận dụng lại lớp keo ấy,còn nhiếu nữa nhưng tạm đây.....
dàn case khủng quá, bác cho em xin list giá với,
nova_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cấu hình này mình đoán 35 chai hơn :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119