[Thi ráp máy tính] Cấu hình chơi game tầm trung

kiyeusu
3/11/2014 4:36Phản hồi: 32
[Thi ráp máy tính] Cấu hình chơi game tầm trung
Chào các bạn, mình thấy cuộc thi này khá hay nên quyết định dự thi để xem thử sức mình tới đâu. Hiểu biết về máy tính cũng có hạn thôi có gì sai sót mong mọi người góp ý.

Cấu hình này mình lấy máy có sẵn của mình ra để ráp thôi. Trước tiên mình giới thiệu một số linh kiện và dụng cụ cần thiết để lắp ráp máy tính.

Cấu hình máy tính:

• CPU Intel Haswell i5 4670K Giá 4tr600
  • Mainboard Gigabyte G1 Sniper B6 2tr600
  • Ram Kingmax Nano 2GB*2 2200Mhz 1tr600
  • SSD OCZ Vertex 2 120GB (mua lâu rồi)
  • HDD 320GB chứa ít data (cũ rồi)
  • VGA card màn hình Palit GTX750 1GB DDR5 2tr600
  • PSU - Nguồn Zalman LE500W
  • Tản nhiệt: Stock :v
  • Case Shinobi cũ :v
Mình nói sơ chút về cấu hình này, thực ra cấu hình này không hợp lý đâu, CPU K đi với B85 (dù con này OC) cũng không hợp, mình để chạy với Z97 Gaming 5 cơ nhưng lúc chụp hình thì con B85 vẫn còn nên chọn luôn. VGA thì phù hợp với tầm trung, bạn có thể chọn CPU thấp hơn như i5 non K hoặc i3 4130 cho rẻ, vẫn đủ sức chơi game tầm trung. Tầm giá cũng mang tính tương đối thôi, SSD giờ cũng rẻ rồi với 1tr5 bạn có thể mua được 1 em 128GB sata 3 rồi.

Dụng cụ cần thiết
  • 1 Tuốc vít bake :v (vậy là đủ)
  • 1 ống kem tản nhiệt

Thực hiện

Đầu tiên là công đoạn gắn CPU vào Mainboard. Lúc này Mainboard chưa gắn vào case nên rất dễ. Đầut iênb ạn gỡ náp che đế Socket r và nhớ cất cho kĩ nhé. Đế socket có nhiệm vụ che socket CPU khỏi những tác động bên ngoài vì Socket CPU Intel từ socket 775 trở đi rất dễ bị cong.

Lấy CPU ra khỏi hộp

Mặt dưới CPU 4670K

Như bạn có thể thấy trên hình thì CPU có 2 khe 2 bên cạnh để định vị. Khi gắn vào cần cẩn thận quan sát để lắp cho đúng tránh sự đụng chạm với đế socket trên main làm cong chân. Tất cả mình có hướng dẫn chi tiết trong Video bên dưới.

Video lắp CPU

Tiếp theo là đến phần quạt tản nhiệt. Quạt tản nhiệt ở đây mình dùng Stock kèm theo CPU vì tản nhiệt cũ chỉ có Clip của socket 775. Gắn tản nhiệt của Intel bạn cũng nên lưu ý vì rất dễ bị gãy chân. Trước khi gắn nên kéo hết phần chốt lên.

Quảng cáo

Clip gắn CPU Fan

Sau khi đưa cả 4 chốt vào lỗ bạn chỉ việc ấn nhẹ xuống nghe cái tách là được. Để tháo ra bạn xoay chốt theo chiều mũi tên và rút lên là được. Nếu gắn thành công bạn có thể dễ dàng nhấc cả Mainboard bằng cách cầm vào quạt. Bạn cũng nhớ cắm dây Fan để cấp điện nhé, chỗ trên main ghi CPU Fan ấy.

Nhấc main lên bằng cách cầm quạt tản nhiệt.

Sau đó là đến phần gắn ram. Gắn ram là công việc đơn giản nhất, bạn chỉ việc xác định vạch giữ Ram để khỏi gắn ngược rồi gỡ 2 lẫy đầu 2 khe ram và ấn ram vào khe nghe tách là được.

Gắn ram vào Mainboard

Sau khi đã gắn ram và CPU vào mainboard thì bạn tiến hành gắn Mainboard vào thùng máy để sau đó ráp tiếp những thiết bị khác. Thùng máy bạn sẽ phải tháo cả 2 nắp hông ra. Trước khi gắn main bạn gắn miếng chặn main hay còn gọi là FE vào sau thùng máy, miếng này có tác dụng tăng tính thẩm mỹ và ngăn kg cho côn trùng chui vào.

Quảng cáo

Trên khay main của thùng máy đã có sẵn các lỗ để bạn vẵn ốc vừa với nhiều loại main. Những loại main phổ biến như ATX, mATX, microATX thì được hỗ trợ trên hầu hết các case trê thị trường nên bạn không phải lo về việc main có gắn được vào case không. Bạn nhớ vặn đủ ốc để giữ main được chắc nhất nhé.

Gắn main vào thùng máy.
Khi gắn main vào bạn cho thùng máy nằm ra sẽ dễ thao tác nhất.

Công đoạn kết tiếp là gắn nguồn (PSU) vào thùng máy và đi dây. Case mình sử dụng có nguồn nằm bên dưới nên khá dễ đi dây.

Láp PSU vào case

Việc khó nhất là đi dây sao cho gọn, tuy nhiên nếu bạn mới lắp case lần đầu thì chỉ cần làm sao cho gọn nhất là được, không cần giấu dây sau thùng máy sẽ rất khó.

Giấu dây ra sau case cho gọn

Ở đây mình cũng đi dây nhưng chỉ sơ sơ cho gọn, vì mình cũng không khéo tay lắm.

Tiếp theo bạn lắp HDD và VGA vào thùng máy và mainboard. Hai linh kiện này khá dễ lắp, bạn chỉ việc gắn HDD vào khay HDD trên case và bắt ốc cố định, nhớ nhắm chừng để dây nguồn HDD và dây SATA sao cho gọn nhất nhé.

Lắp VGA và HDD vào

Gắn VGA cũng đơn giản, đầu tiên bạn chọn kheo PCI express nào chạy băng thông lớn nhất (tham khảo các review của Mainboard là có) rồi tháo thanh chắn sau Case ra và gắn VGA vào khe đó (thường là khe gần CPU nhất). Nên tránh những khe cuối cùng vì VGA sẽ áp sát PSU nên khá bí và nóng. Nếu VGA có nguồn phụ thì bạn nhớ cắm dây nguồn phụ từ PSU vào nhé. Ở đây GTX750 của mình không có nguồn phụ nên không cần gắn, mình cũng bó dây PCIex của PSU lại ở bên dưới cho gọn rồi.

Vậy là gần hoàn tất rồi. Giờ việc tiếp theo là gắn những cụm dây USB, power và Front Audio. Việc này hơi khó vì những cụm này khá giống nhau nên bạn cần tham khảo kĩ trong Manual của Mainboard. Mình minh họa case và main của mình nên của bạn có thể sẽ khác đôi chút.

Dây reset

Dây Power

Front USB

Front Audio
Vậy là xong. Giờ thử cắm dây nguồn và khởi động nhé.

Khởi động máy
Giờ chỉ việc đóng nắp hông vào rồi cắm màn hình, chuột, phím là sử dụng thôi :v

Tạm kết

Bài dự thi còn nhiều thiếu sót, mong nhận được sự góp ý nhận xét của mọi người. Hi vọng sẽ giúp ích được cho nhiều bạn chưa biết ráp máy tính cũng như tiếp thêm đam mê cho người mới.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Oh. Vào rồi đấy à. Hahaha, 🤣
Dây chưa ổn lắm nhỉ 😆
Monsterds
TÍCH CỰC
9 năm
Hôm nay hết tiền không sút dàn máy thi rồi T.T, cấp trên chưa cho tiền T.T
gadihoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chừng nào hết hạn vậy tuấn Anh
@gadihoc hết ngày mai bạn nhé
Đáng ra post hôm qua rồi mà lười quá =))

PSU cùi dây ngắn với lại mình cũng kg khéo tay, tháo ra lắp lại làm clip cho nhanh thôi. Thay main thường xuyên mà 😁
Tính làm 3 dàn
1 dàn AMD, 1 dàn B85 + GTX750, 1 dàn Z97 + GTX970 hoặc 980 mà 970 với 980 chưa về 😔

mai hết hạn nộp bài đó :D
@kiyeusu biết mà. Chú giàu thế thì dàn đâu đơn giản vậy.
P/s: biết ai k mà nc như đúng rồi thế :sogood:
  • không có gì khác biệt cả. giống mấy bài kia
tummy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuulong123456 Comment của thí chủ có điểm nhấn không? :3
kaneruan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuulong123456 ừh, trừ bài của bạn =))
Mình chỉ ráng làm cho chi tiết dễ hiểu thôi chứ sáng tạo cho đẹp mà người dùng không làm theo được thì làm làm gì 😁

joetengi voz :D
@kiyeusu Lầm rồi cưng... 🆒
@www.vitinhnaman.com vậy bó tay, nhìn cách nói thì quen lắm
@kiyeusu bác mà biết mình là ai chắc bật ngửa quá :stick:
Nhiều clip hướng dẫn chi tiết quá, chúc may mắn 😃
dàn máy hơi thụt,.nhẽ ra với số tiền cấu hình trên thì thoải mái buil được dàn i5 hoặc xeon, ram 8gb vs GTX 750ti, thơm hơn nhiều
@nguyenminh8991 Uh. Thằng chủ thớt có tiếng ở voz lắm đấy, k cần dạy nó cách build đâu nhé.
kaneruan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenminh8991 mình tính ra dàn trên khoảng 12tr thôi vì 1 số món chủ thớt đã có sẵn rồi, bạn tính lên 15tr rồi build dàn có hiệu năng cao hơn. mình nhấn mạnh là hiệu năng cao hơn nhé. còn các yêu cầu khác về chất lượng, hình thức,vv...vv chưa nói tới.

//đối với mình, 1 combo mà cái main bèo nhèo và CPU không OC được thì combo đó không đáng mua 😃
@nguyenminh8991 Cái này thi hướng dẫn ráp máy chứ có phải thi build đâu :3
@Wyzofire9 chuẩn bác :3
Vote......
Vote cho bác, dàn máy cấu hình tạm được nhưng bù lại chi tiết và dễ hiểu. Chúc bác may mắn.
Thấy Fanpage GIGABYTE Vietnam: www.facebook.com/GIGABYTE.VN cũng kêu gọi anh em ủng hộ bác Kiyeusu. Nhất bác rồi đấy ;)
chả hiểu sao bài này hiện đang đc vote cao. Cái đơn giản nhất là khi lắp linh kiện vào main thì ko nên đặt main trên nền cứng (vì lắp đặt chip, ram, fan thường phải dùng lực ấn, nếu để main trên nền cứng sẽ làm cong chân phía sau main) cái này nhỏ thôi nhưng rõ ràng là ko chuyên nghiệp.
good luck to you !
Nhiều clip hướng dẫn chi tiết quá, chúc may mắn 😃
Rainy102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm trước e có mua máy và nhờ nhân viên ráp hộ. Em thấy người ta cho chip vào, lắp tản nhiệt luôn không cho keo 😔 Liệu có sao ko ạ
@Rainy102 tản nhiệt mặc định của chip khi sử dụng lần đầu có sẵn 1 lớp kem rồi bạn 😁

Lớpm àu xám xám đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019