Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thi ráp máy tính] Hướng dẫn lắp máy tính HTPC

Youknwwho
3/11/2014 13:41Phản hồi: 6
[Thi ráp máy tính] Hướng dẫn lắp máy tính HTPC
Đây là video của mình tham dự cuộc thi lắp máy tính do Tinh Tế tổ chức. Mình rất biết ơn sự ửng hộ của các bạn và mong các bạn bỏ chút thời gian theo dõi bài của mình.

Xin chào các bạn, dưới đây là danh sách cấu hình và một số gợi ý cho dàn máy HTPC đã được đề cập ở video trên. Cụ thể về danh sách cấu hình ta có:

Vỏ máy: CoolerMaster Elite 120 Advance. Mình chọn vỏ máy này vì hai lí do chính. Thứ nhất là vì kích thước rất nhỏ gọn của nó và thứ hai là vì khả năng chứa được một lượng phần cứng rất ấn tượng so với dung tích vỏn vẹn có 20l. Bạn có thể nhồi đại đa số các card đồ họa vào trong vỏ máy này, một bộ nguồn tiêu chuẩn ATX, ba ổ cứng 3,5” kèm với một ổ đĩa quang 5,25” hoặc là một ổ đĩa 3,5”, bốn ổ đĩa 2,5” và một ổ đĩa quang 5,25”. Khả năng làm mát của vỏ máy cũng rất tốt với hai chỗ gắn quạt 120mm và một chỗ gắn quạt 80mm (vỏ máy có sẵn một quạt 120mm và một quạt 80mm). Bên trong và bên ngoài vỏ máy đều được sơn một màu đen xỉn rất đẹp và vỏ máy được bán với giá chưa đến 900 ngàn đồng.

Vi xử lí trung tâm:Core i3 4130 (2 triệu 200 ngàn đồng). Cái này thì mình không cần thiết phải nghĩ quá nhiều. Bởi vì với các tiến bộ về công nghệ hiện nay thì bạn không phải quá lo về mức tiêu thụ điện năng hay lượng nhiệt tỏa ra nữa. Các bạn muốn nâng cấp dàn máy thì nên chọn một em XEON E3 1231v3 bởi vì nói một cách đơn giản đây là một chiếc i7 bị lột card đồ họa tích hợp và bán với giá của một chiếc i5.

Bo mạch chủ thì mình chọn chiếc Zotac H87 wifi (2 triệu 900 ngàn đồng). Hiện giờ Intel đã cập nhật chipset dòng thứ 9 nhưng lúc mình mua máy vào tám tháng trước thì các bo mạch thế hệ đó là chưa tồn tại. Mình chọn bo mạch này vì nó có đầy đủ các tính năng mà bất kì chipset của Intel nào cũng có (RAID, SATA3, PCIE 3.0…..) chỉ trừ khả năng ép xung. Tuy nhiên việc ép xung trong một dàn máy HTPC là không hợp lí cho lắm nên bo mạch chủ này là hoàn toàn phù hợp. Và việc bo mạch này có chỗ cắm ổ cứng m-SATA cũng là một điểm cộng cho việc lắp một dàn máy HTPC vì bạn không phải lo đến cáp SATA hay cáp nguồn cho ổ cứng.

RAM mình chọn một thanh APOTOP 4GB với xung nhịp 1600mhz và độ trễ CAS là 11 (900 ngàn đồng). Mình thích một thanh ram cũng xung nhịp trên với độ trễ là 9 nhưng kinh tế không cho phép. Các bạn có thể nâng dung lượn lên thành 8GB tùy theo nhu cầu sử dụng.

Ổ cứng thì mình chọn một ổ WD Green 2TB (hai triệu đồng). Do mình cần dung lượng hơn là tốc độ truy cập nên lựa chọn này là hoàn toàn ổn với mình. Còn nếu như các bạn lắp dàn máy của riêng mình thì mình khuyên các bạn nên thêm một ổ cứng đặc. Hai ổ cứng mà mình khuyên các bạn nên dùng là ổ MX100 của Crucial và 840Evo của SamSung. Mình thì thiên về ổ MX100 hơn vì ổ cứng này có chức năng bảo vệ dữ liệu khi mất điện. Còn ổ của SamSung thì có một số vấn đề khi truy cập các thông tin nguội. Tuy nhiên vấn đề này đã được SamSung khắc phục từ đầu tháng 10 và phần mềm Magician đi kèm còn có thể lấy bộ nhớ RAM làm phần đệm để tăng tốc độ cho ổ cứng. Tóm lại là kẻ tám lạng người nửa cân.

Bộ nguồn thì mình chọn bộ nguồn FSP SAGA 500w (800 ngàn đồng). Công suất của bộ nguông này là quá đủ cho một dàn máy như thế này, thêm một card đồ họa cao cấp và ba bốn ổ cứng nữa. Thậm chí là thêm quạt và đèn LED nếu như các bạn muốn độ máy.
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lắp PC giá rẻ thì cái ổ cứng 2TGB là không cần thiết
nhu cầu sử dụng làm việc và chiến game bình thường đa phần game online thì RAM 4GB cũng hơi nhiều 2GB là vừa
cấu hình PC không thể thiếu card VGA rời .. kiếm một con rẻ rẻ tầm 2G chắc tầm triệu là cùng
quá là đẹp rồi
Youknwwho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đoàn Đình Thái Mình cảm ơn bạn đã có đóng góp ý kiến. Phải công nhận là cấu hình máy này của mình là hơi khập khiếng nhưng tất cả đều có lí do của nó. Nếu đầu tư card rời thì mình nghĩ nên mua từ con GTX750ti hoặc R9 270X đổ lên chứ rẻ hơn thì không đáng.
@Đoàn Đình Thái Dùng HTPC mà HDD không lớn thì xem đc mấy phim ảnh gì bạn, cấu hình xem phim thiếu VGA cũng không có gì nghiêm trọng
Arthas92
ĐẠI BÀNG
9 năm
HTPC xem phim cần ổ cứng lớn, VGA rời k cần thiết, ram thì nhu cầu mỗi ng 1 khác, đối với mình nếu chạy win 7-8, 2GB hơi bị đói, lướt web mở nhiều tab thì bắt đầu tù rồi chứ chưa nói đến mở thêm chương trình khác
bác nói quá chuẩn
voteeeeeeeee ...kiểu gì nhỉ
Youknwwho
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn vô bài trên trang chủ của Tinh Tế và nhấn vào nút bình chọn cho bài của mình. bài của mình là bài số 5 nhé :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019