Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thiết Lập Mạng WIFI cho 2 Modem cùng một Đường ADSL

lak_dream
9/6/2013 18:44Phản hồi: 629
629 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
hỏi gg cho nhanh, lại đỡ phải hậu tạ 😁
hhbt91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xjchlo3gac A cho e hỏi. Nhà kế bên có wifi mà e muốn kéo qua nhà e do nó xa song yếu e phải bắt đầu từ đâu ạ? E gửi kèm hình mấy thứ e có ạ.
Bác iskyfree giúp em với. Em có modem wifi tp link địa chỉ ip 192.168.0.1 với router wifi 192.168.1.1
Em đã đổi ip router wifi về 192.168.0.6 và kết nối cổng lan modem và router với tắt DHCP. Nhưng khi reboot router em lại không thể bắt được sóng wifi từ router ạ. Bác giúp em với.
Tình hình là mình có 1 cục Router wifi khe cắm SFP, mà mình kéo mạng bên tiệm nét, giờ khe cắm khác nhau ko xài dc, bác nào biết cách để xài được router này ko ??

Thánh iskyfree hiện linh ^^
Chả là nhà em kéo dây mạng từ thằng hàng xóm qua. Nhưng nhà nó ko có wifi. Mà nhà e thì dùng nhiều thiết bị mạng. Em muốn từ dây mạng đó chia ra vài cổng nữa và fát dc wifi có dc ko ah. Nếu dc thì mua thêm thiết bị j. Và cách lắp đặt thế nào ah. Cảm ơn a.e trước nhé
Các bác cho e hỏi chút. Em có con modem wifi cáp quang G-9RG1 mua về tính để nâng cấp mạng từ dây đồng lên cáp quang nhưng chỗ e chưa có hạ tầng nên chưa nâng cấp được. Em muốn dùng con modem đấy làm router. Em cắm thử cáp từ modem thường vào 1 cổng LAN trên modem wifi thì máy vẫn báo có kết nối wifi nhưng lại không vào được mạng. Có bác nào biết về vấn này giúp e với ạ. Em cảm ơn
Mình đang dùng gói cáp quang FM cua nhà mang VNPT modem ZTE ZXHN F600W nhưng sóng wifi hơi yếu mình muốn tăng cường sóng qua một con model của Viettel mà mình có là Alcatel i - 240w - a không biết có đc không, ai biết cách cấu hình kết nối đc 2 modem trên chỉ mình với. Xin cảm ơn
các bạn làm ơn cho mình hỏi , mình có 2 modem zooom X6, giờ mình muốn 1 cái là chính, còn 1 cái chỉ phát wifi ko thì làm thế nào ? mình đã thử tắt DHCP đi rồi để zoom 2 phát wifi ko nhưng lúc được lúc ko?mạng thì chập chờn, đôi lúc mình còn ko kết nối được vào cái zoom 1 nữa
Mấy bro ơi cho e hỏi cái này.E ở nhà trọ chủ nhà có kéo mỗi phòng 1 line mạng cáp quang FPT.e thì xài máy tính bàn.cắm thẳng line đó vào PC thì mạng xài bt.Giờ e mới mua thêm 1 cục phát wifi LB Link BL-WR1000 mà setup cho wifi đó không có mạng đc.Đường Line thì cắm vào WAN của Router còn cổng Lan e kết nối vs máy tính.setup theo tờ hướng dẫn mà vẫn ko vào đc mạng.ai có thể hướng dẫn e setup đc ko ạ.bữa giờ mua về toàn tưởng cục wifi có vấn đề e tính đi đổi lại mà ko bít có phải bị router wifi ko.thanks ạ
@dinh01 cách settup đơn giản nhất là:
1. xem ip máy tính pc đang nhận khi cắm cáp trực tiếp vào pc. (ví dụ: 192.168.1.xx nên thường modem chủ sẽ là 192.168.1.1)
2. đặt ip modem wifi của bạn lại (ví dụ: 192.168.0.1 khác dãy ip với modem chủ).
3. tắt dhcp trên modem wifi, cắm dây mạng vào 1 trong 4 port LAN sẽ dùng được
nam.phan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đánh dấu.
Bác j đấy ơi ! Giúp e vụ này với :'(. Nhà e xài mạg vnpt cục modem tplink. E có mua cục phát wifi của tenda về gắn mà s k đc. Cái máy tính thì bị dấu chấm than luôn. H rút ra k gắn nữa mà nó vẫn bị v. Chỉ e cách khắc phục với. À nhà e xài 2 máy bàn gắn chug ạ
Uả cái chanel của cái router wifi thì mình chỉnh sang chanel : 11 còn cái modem wifi để nguyên luôn ak bác @iSkyfree nhà em xài 1 cái modem wifi của fpt cấp 1 cái thì em mua của tplink nhé bác
Nhờ các bác tư vấn cho em vụ này. Em không phải dân công nghệ nhưng trong cơ quan, em là Mem và trẻ nhất nên được giao cho mảng IT nhưng chẳng biết gì cả( chỉ biết cài win và ghost) Tự dưng sếp lại đổi toàn bộ cây vitinh văn phòng sang cây wifi. Giờ em đang đau đầu với cái mạng wifi chết tiệt. các KTV của viettel non vãi làm kiểu gì cũng bị limilated. sếp cáu ra mặt. nhờ các cao nhân chỉ giáo giúp em vụ này.
Mạng Internet=> được đấu nối theo sơ đồ dưới đây.
Chính vì các wifi cứ limilated nên phải đấu mạng lan. Sếp bảo đổi máy bàn wifi để cho đẹp mắt đỡ dây rợ mà vẫn phải đấu mạng dây làm j? biết thế này giữ máy cũ cho đỡ tốn tiền. nhục quá các bác ạ. Bác nào biết setup cấu hình cho con cân bằng tải và từng con wifi giúp em với. em hơi ngu công nghệ phiền các bác chỉ giáo kỹ càng giúp em với. Nếu có hình hướng dẫn càng tốt. em cũng không hiểu cái chanel đặt như thế nào cho đỡ xung đột?...mà em muốn share giữ liệu giữa các máy các bác nhé.
P/s: 5 cái swich là em mới mua thêm vì mạng wifi không chạy được. bác nào giúp em đỡ nhục với. Trân trọng cảm ơn
@culonton phải ko có máy chủ thì đơn giản rồi!
Không bác nào trả lời giúp em à
Mình đang sử dụng mạng SCTV có net luôn nhưng modem wifi của nó yếu quá, nhưng mình củng có modem wifi TD-W8101G. Bạn nào có cách chuyển qua modem TD-W8101G chi minh với. Cảm ơn nhiều.
Mình có 2 modem này TD-W8101G và modem CCM6220L của SCTV
Bạn nào có cách nối chung lạy với nhau chi minh với
Các cao nhân giúp em với.
Tình hình là em kéo mạng từ quán nét về nhà.
1- Nếu cắm thẳng dây vào laptop thì mạng OK
2- Nếu cắm dây vào router TP LINK thì No Internet access
Sau khi em nhờ người cấu hình lại con TP LINK và cắm dây mạng vào các cổng PORT (màu vàng) thì laptop bắt được wifi vào mạng bình thường. Nhưng mấy con điện thoại ở nhà thì bắt được wifi nhưng không vào mạng được. Mọi người nghĩ sao về vụ này giúp em với ạ.
Bac @xjchlo3gac, cảm phiền bác giúp em trường hợp đau đầu nhiều tháng nay mà không biết làm sao ? Tình hình em có cái nhà trọ 1 trệt 3 lầu . Trệt để xe, 3 lầu mỗi lầu 7 phòng. DT sàn : 5 x 25. Mỗi lầu mình gắn 2 cục Wifi Router luôn
Mình cấu hình như sau :
Moderm : 192.168.1.1 ( Draytek 2920 )
Lau 1 : 2 cục Wifi Router ( Linksys: 192.168.1.201 + Tenda: 192.168.1.202 )
Lầu 2 : 2 cục Wifi Router ( Linksys: 192.168.1.203 + Tenda: 192.168.1.204 )
Lau 3 : 2 cục Wifi Router ( Linksys: 192.168.1.205 + Tenda: 192.168.1.206 )
Thêm 2 cục wifi nôi qua nhà mình phia sau nua ( linksys 192.168.1.207 + linksys 192.168.1.208 ) ( Tong cong 8 cuc wifi ) hihi

Mình đi dây như sau :
VD :
Lau 1 : Lan 1 - moderm => Lan1- Wifi Router 1 ; Từ lan2 Wifi Router so 1=> lan1 Wifi Router so 2
Lau 2 : Lan 2 - moderm => Lan1- Wifi Router 1 ; Từ lan2 Wifi Router so 1=> lan1 Wifi Router so 2
Lau 3 : Lan 3 - moderm => Lan1- Wifi Router 1 ; Từ lan2 Wifi Router so 1=> lan1 Wifi Router so 2
Đặc biệt : 2 cục nối qua nhà mình ( 1 cục là Wifi router + 1 cục là moderm wifi ) Liệu cái moderm wifi đó có ảnh hưởng gì không ???

Minh xai cap quang 25MB Viettel; test ping rieng moderm rat tot. Chẳng hiểu sao, cấu hình có sai gì không mà mạng chập chờn, lúc được lúc không. Bấm đầu cáp lại rồi, đi dây mới rồi. Ko biết có cấu hình sai gì không hả bác. Mấy người thuê trọ kêu hoài, oải quá. Bác quen ai được qua nhà giúp mình, mình sẽ hậu tạ. Khổ cái mạng này quá luôn bác ơi.

Maximum số thiết bị xài lúc tối mọi người về dùng khoảng khoảng 45 - 50 thiết bị ( gồm laptop + ipad + smartphone )
@Thanhvanzp mình thấy phần trên ổn, còn chổ "đặc biệt" (Đặc biệt : 2 cục nối qua nhà mình ( 1 cục là Wifi router + 1 cục là moderm wifi ) Liệu cái moderm wifi đó có ảnh hưởng gì không ???) thì bạn đi dây mạng thế nào, có trùng ip với modem192.168.1.1 ( Draytek 2920 ) hay ko sẽ gây mạng chập chờn.
quan trọng là số lượng thiết bị đến 50 thiết bị cùng truy cập thì gói 25Mb/s không đủ băng thông cho 50 thiết bị cùng dùng 1 lúc nên bạn cần nâng lên gói cao hơn 50Mb/s thì mới tạm ổn
Em có con TD-W8151N phát wifi mà máy đt không nhận được dữ liệu gì cả các bác ạ 😔 em đã thử trên 3 máy đt khác nhau rồi , không rõ nguyên do là sao ? Mong có cao nhân nào giúp đỡ em vs ạ 😁
@The Bell :D hớ hớ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019