Thông báo kết quả cuộc thi CHẾ ẢNH

TDNC
3/9/2015 8:16Phản hồi: 278
Thông báo kết quả cuộc thi CHẾ ẢNH
Xin chào các bạn, cuộc thi chế ảnh trên Tinh Tế đã nhận được hàng trăm ảnh dự thi khác nhau, trong đó khá nhiều tấm thực sự rất độc đáo và mang tính sáng tạo vô cùng cao. Các bạn theo dõi cuộc thi từ lúc đầu đến bây giờ chắc hẳn đã biết rõ điều này. Tuy nhiên giải thưởng cao nhất thì chỉ có một và tấm ảnh đoạt giải đã nhận được điểm số cao từ tất cả các thành viên BGK của cuộc thi.

tinhte.vn-che-anh copy.jpg

Vì là một cuộc thi chấm điểm ảnh nên mình xin chia sẻ thêm một chút thông tin như sau:
  1. Thứ nhất, "chế ảnh" là một hành động vui vẻ/sáng tạo/troll vượt ra ngoài khuôn khổ, do đó ngoài việc không vi phạm quy định chung của diễn đàn thì chúng ta không có quy định giới hạn nào khác. Mục đích là để các bạn tự do sáng tác, thoải mái chế ảnh theo tất cả các hướng, các lối suy nghĩ mà bạn có thể nghĩ tới. Đó cũng chính là lý do vì sao hầu hết chúng ta rất thích xem ảnh chế trên mạng. Thêm nữa vì đây là một cuộc thi vui vẻ, nên chúng ta cũng không nên quá nghiêm khắc về các vấn đề nhạy cảm ví dụ như tôn giáo, lịch sử hay thương hiệu...
  2. Thứ hai, ở một cấp độ cao hơn nữa dùng để sàng lọc tiếp những bạn cùng có chung khả năng chế ảnh đó là tính chuyên nghiệp về kỹ thuật. Cùng là ảnh chế nhưng tấm ảnh có kỹ thuật phối màu tốt hơn, ghép ảnh chân thực hơn hoặc có tính logic cao thì tất nhiên sẽ đạt được nhiều điểm hơn những tấm ảnh khác. Đó là những tấm hình mà nhìn vào là biết ngay ảnh ghép, ảnh chế nhưng kỹ thuật ghép ảnh thì phải công nhận là rất giống thực. Đó là sự kết hợp giữa ánh sáng hài hòa, màu sắc tương đồng và bố cục hợp lý, để khi những người khác nhìn vào (những người chưa nhìn thấy tấm ảnh gốc) cũng sẽ dễ bị đánh lừa đó là một tấm ảnh thật chứ không phải ảnh chế lại.
  3. Theo chính những chia sẻ của tác giả có tấm ảnh đoạt giải (bạn huykwi) thì ảnh chế lấy cảm hứng từ bức "The Creation of Adam" ("Sự tạo dựng Adam") theo một hướng suy nghĩ, ý nghĩa hoàn toàn khác so với ý nghĩa lịch sử của bức phù điêu gốc. Bạn cho biết trong hình có cảnh cuhiep vác két bia leo cây lên tận trời thể hiện bao sự khó khăn khi mới thành lập Tinhte.vn, nhưng nhờ sự cố gắng và những chai bia "hối lộ" mà Chúa đã đồng ý để Tài Hoàng, TrungDt, TuanLion... và các anh em khác gia nhập Tinh Tế...
Và đây chính là tấm ảnh đoạt giải của bạn huykwi:

Tấm ảnh chế này không những đẹp về màu sắc mà ánh sáng của những chủ thể ghép thêm vào cũng rất hài hòa, nhìn như một bức tranh thật sự chứ không phải ảnh cắt ghép. Tiếp đó nữa là một ý tưởng quá táo bạo, khoan hãy bàn về ý nghĩa gốc của bức phù điều hay ý nghĩa nhắm tới của tác giả mà hãy nghĩ tới những gì mà bạn đang thấy trong bức ảnh này, chúng ta thấy có con người (cuhiep), Chúa (Đáng sáng tạo), và lúc nhúc những gương mặt ở bên cạnh Chúa, tất cả đều hướng mắt về phía chai bia, một thứ rất quen thuộc trong xã hội Việt Nam, rất vui và đồng thời cũng có rất nhiều ý nghĩa đáng nói.

Việc dùng hình thức "bia bọt" để "hối lộ" Chúa cũng rất hay, phản ánh đúng thực tế nên nếu cho vào đó là một chai nước suối thì chắc sẽ không tạo được ấn tượng mạnh mẽ bằng.

Qua cuộc thi này thì BGK cũng có đôi lời xin được chia sẻ với tất cả mọi người, đó là hãy thỏa sức sáng tạo vượt ra khỏi lối mòn, chỉ những ý tưởng độc đáo và khác với lối mòn nhất thì mới có thể tạo được hình ảnh riêng của chính mình cũng như tạo được ấn tượng sâu sắc nhất.

Phần thưởng dành cho người có ảnh đoạt giải và quay số may mắn
Ngoài ra thì BGK còn có một giải may mắn, quay số ngẫu nhiên để chọn ra một bạn có tham gia chế ảnh và trao quà cho bạn đó. Giải thưởng quay số sẽ bằng với giải thưởng của người chiến thắng, đó là một chiếc balo với bên trong gồm rất nhiều món đồ công nghệ.

Hai bạn trúng giải vui lòng PM thông tin họ tên, địa chỉ và số ĐT cho mình để mình gửi phần thưởng nhé.

Hẹn gặp lại các bạn ở cuộc thi ảnh lần sau. Xin cám ơn và chúc mọi người xem ảnh vui vẻ.

Video bốc thăm may mắn, bạn may mắn nhất đó là doremon007

Cập nhật:

Quảng cáo

Sau khi kiểm tra link bài share Facebook, bạn huykwi và doremon007 đã có chia sẻ bài thông báo cuộc thi hợp lệ.
Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ!

Ảnh chụp Màn hình 2015-09-05 lúc 10.02.17.png Bài share FB huykwi: www.facebook.com/huy42
Ảnh chụp Màn hình 2015-09-04 lúc 16.17.47.png

Ảnh chụp Màn hình 2015-09-04 lúc 16.18.24.png
Bài share doremon007 (facebook.com/doremon00001) có chỉnh sửa caption, thời gian share hợp lệ
278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
đợi cả ngày F5 tinhte , e đã khóc khi biết doreamoon007 tiếp tục trúng giải , thôi e đập đầu vào gối chết đây
@cuhiep
. Cũng hơi bất ngờ !!!
@cuhiep lão doremon này mới trúng cái tai nghe, nay trúng cái giải này nữa, hẳn là người may mắn nhất là đây @doremon007
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zodanh2102 bro cho em link tham khảo vụ trúng tai nghe đc không nhỉ?
không tham gia vụ chế ảnh này nhưng tự nhiên nhảy vào đây hóng nên có vấn đề gì thì các bro cứ để em làm thằng ở giữa cho 😁
@Long kengg Người nhà mod mà cụ!!!!
Razor11
CAO CẤP
9 năm
Trúng rồi
Công nhận sáng tạo hay thật 😁
HPSS
TÍCH CỰC
9 năm
Chúc mừng! Ảnh đoạt giải có vẻ nhộn 😁
xin chúc mừng 😁 :D
Chúc mừng các ae đạt giải

Chia buồn cùng các ae thi rớt

Lần sau sẽ đến lượt ta thôi

Cố lên
tuyetson98
TÍCH CỰC
9 năm
Chúc mừng các bác
Tại sao doreamon tiếp tục trúng giải, nó dùng bảo bối thần kỳ à
@Hoài Đức HDS Hình như nó comment nhiều ảnh bác ạ :3
@quachanhtai204 Lần này là hai lần rồi
@Hoài Đức HDS random.org muốn ai trúng chả dc. căn cứ xổ số khách quan hơn
@phuochongts Cũng có lý, cmt số mình thích rồi căn cứ xổ số cũng êm
Tấm này sao ko đạt giải ? Phản đối 😁
CUBASE
TÍCH CỰC
9 năm
có gì mờ ám chăng 😁
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
trong ảnh có bác cardmanhinh đoạt giải rồi
nic.exotic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@movado_38 Sao lại thế hả bác? Thấy ai cũng nhắc bác này
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
@nic.exotic Nhân vật của năm!
dungpro2010
ĐẠI BÀNG
9 năm
chúc mừng bạn huy42 😁 đúng là mình còn kém cỏi nhiều
kenwind164
ĐẠI BÀNG
9 năm
xin chúc mừng 2 bác đoạt giải
Cố gắng hết mình 12 tấm rồi 😃
Xin cảm ơn các mod tinhte
minhhieusmp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như góc 2h có cả bác car man hinh nữa thì phải .
@minhhieusmp mod duy luân mà
audikhang
ĐẠI BÀNG
9 năm
bùn hiu luôn, thức 2 đêm làm 2 tấm hình mà k có giải, dù sao cũng khâm phục bạn thắng giải. rất xứng đáng được giải nhất. xin chúc mừng
Góc phải nhân vật cuối cùng khá nổi tiếng trên tt
Biết ngay bác huyky trúng mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019