"Thông số" của một bức hình nói được những gì?

starnt
2/9/2014 13:20Phản hồi: 24
"Thông số" của một bức hình nói được những gì?

Tôi thường xuyên gặp những yêu cầu "bác làm ơn cho xin thông số của hình này" - và câu trả lời vẫn là: vài thông số khẩu tốc iso có thể nói là gần như vô dụng. Bệ nguyên xi thông số đó vào bối cảnh có vẻ như tương tự - chắc chắn sẽ mang lại thất bại. Câu trả lời không bao giờ có thể ngắn gọn mà phải là một quá trình, từ khi chuẩn bị bấm máy cho tới khi hậu kỳ ra một "sản phẩm" hoàn tất.

Chẳng có gì đặc biệt lắm ở bức ảnh minh họa này, tuy nhiên tôi sẽ cố gắng giải thích cho một anh bạn đã đặt câu hỏi như trên cũng như các bạn khác mới gia nhập "con đường đau khổ" có một khái niệm rõ hơn, rằng đó là một quá trình chứ không chỉ là vài thông tin khẩu tốc.

Máy: Nikon D7000 với ống Tamron 17-50mm none VC
Thiết lập:
  • Đo sáng: toàn khung: matrix, chế độ ưu tiên khẩu độ Av với f/7.1 iso 100 - máy chọn tốc độ 1/1600s - trong chụp phong cảnh, người chụp cần khống chế đầu tiên là độ sâu trường ảnh, quyết định chính bởi khẩu độ.
  • Lấy nét: đơn điểm trỏ vào người đi bộ ở tiền cảnh
  • Khoảnh khắc: bãi biển không có tiền cảnh, hậu cảnh thú vị ngoài mặt trời bình minh, vì vậy một người đi lang thang ngoài biển sẽ là cần thiết để bức ảnh sinh động hơn và đem lại cảm giác về "kích thước" - cũng may là sau hơn 10 cú bấm tuyệt vọng thì "con người" cần thiết đó cũng xuất hiện.
Và đây là hình chụp ra

Chắc chắn là hình chưa sử dụng ngay được mà phải hậu kỳ để có được sản phẩm đẹp cuối cùng. Cột bên trái của hình minh họa ở dưới là các bước đã làm với phần mềm Lightroom 4, trông có vẻ dài dòng nhưng có thể tóm tắt như sau:
  • Cân chỉnh lại đường chân trời
  • Sửa lỗi ống kính bằng lensprofile
  • Chỉnh sửa tổng thể: giảm nhiệt độ màu, tăng tương phản (medium contrast), tăng sáng vùng sẫm (shadow), tăng phơi sáng (exposure)
  • Chỉnh sửa cục bộ: sử dụng công cụ graduated filter (các vạch trong hình minh họa) để làm giảm nhiệt độ màu ở phần trên khung hình, mục đích làm cho vùng mây ở trên "lạnh" hơn để lộ màu xanh sẫm. Tôi áp dụng 2 lớp trên và dưới mặt trời để làm cho phần chuyển tiếp dịu hơn.

Đơn giản thôi, và cuối cùng là ký tên.
Vậy đó, nếu chỉ nói thông số là D7000 Tamron 17-50mm tại 45mm, f/7.1 iso100 1/1600s - bạn có thấy hữu ích và lặp lại được?

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
thiếu thông số +/- EV (nếu chụp Av mode) 😃
sioto
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phongtranvn Trên máy Nikon, nếu chụp ở mode A và để iso cố định thì +/- EV, thật chất máy sẽ tăng/giảm tốc thôi. Còn nếu để iso tự động, +/-EV, thì máy sẽ điều chỉnh iso ở mức thấp nhất sao cho đạt được tốc tối thiểu mà mình quy định trong máy. Nếu đạt được tốc độ quy định này mà hình vẫn cháy sáng thì máy sẽ tự động tiếp tục đẩy tốc nhanh lên thôi. Cuối cùng cũng chỉ còn lại khẩu, tốc, iso thôi, chứ +/- EV trong một tấm hình càng không nói lên được ý nghĩa gì.
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sioto +/- EV là thông tin phụ, có nó sẽ biết thêm là cảnh lúc đó tối hay sáng hơn so với máy đo
sioto
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phongtranvn +/-EV là mình muốn chụp ra bức ảnh sáng hơn hay tối hơn so với máy đo, chứ không phải "cảnh lúc đó tối hay sáng hơn so với máy đo". "Tấm ảnh chụp ra sáng hay tối hơn so với máy đo" và "cảnh lúc đó sáng hay tối hơn so với máy đo" là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau. Và mỗi dòng máy ảnh khác nhau đều có bộ phận đo sáng khác nhau.
Không ai tắm hai lần trên cùng một dòng sông!
SE K800i
TÍCH CỰC
10 năm
Bài này hữu ích cho người mới bắt đầu ở chỗ đo sáng. Em thấy với người mới bắt đầu thì cảm nhận ánh sáng mới là cái quan trọng nhất chứ hổng phải mấy cái thông số kia.
@SE K800i đúng đó bác, e thấy cực kỳ khó khăn vs việc này. ko bt lúc nào nên đo sáng trung tâm, lúc nào nên đo toàn khung hình.. Theo bác thì khi nào nên đo sáng trung tâm, khi nào nên đo toàn cảnh?
@tý anh286 Bạn đo sáng toàn cảnh khi chụp phong cảnh góc rộng, chụp chân dung lưu niệm.
Còn đo sáng trung tâm thì phải phải dùng kết hợp với lấy nét trung tâm để chụp chân dung nghệ thuật, chụp cận cảnh, macro.
Đó chỉ là cơ bản, khi đã có kinh nghiệm bạn sẽ tự biết các đo sáng.
@hnadov A hnadov cho e hỏi chút ạ
em thường quen chọn lấy nét trung tâm, thi thoảng chọn lấy nét tự động (chọn tất cả ấy ạ)
Nhưng khi chọn lấy nét tự động đó nó lại k lấy nét theo đúng ý e (nó chỉ lấy nết đc 1-3 điểm mà lại k phải điểm e muốn)
Vậy e phải làm tnao a?
Và mh nên cài đặt lấy nét như thế nào cho ok nhất ạ?
Thanks a nhiều 😃
@bigboy3012 Lấy nét tự động nó chọn điểm nào nét gần nhất thì nó lấy, cái này dành cho người không rành nhiếp ảnh hoặc chụp phong cảnh linh tinh.
Từ lúc mình bắt đầu chụp hình thì đã quen với lấy nét điểm trung tâm và bây giờ vẫn thế. Muốn lấy nét chỗ nào thì khóa nét chỗ đó rồi bố cục lại, còn như chụp phong cảnh góc rộng thì dof bao la, lấy nét chỗ nào cũng vậy.
Có 2 cách lấy nét thông thường nhất:
- Chọn điểm lấy nét trung tâm, khóa nét, bố cục lại, chụp. Cách này từ máy cùi bắp tới máy cao cấp đều làm được hết.
- Chọn điểm lấy nét theo ý muốn, chụp luôn. Cách này hơi phiền ở chỗ máy phải có chế độ chọn điểm lấy nét thật nhanh, mà máy cao cấp mới có 😁
@hnadov Vậy e cứ lấy nét TT rồi bố cục vậy. Hi
Cảm ơn a nhé 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
thông số không bao giờ là cố định, cứ chụp nhiều rồi sẽ tự biết cách điều chỉnh thông số phù hợp với hoàn cảnh chụp. e mới chụp, có khi chụp cả chụp tấm rồi mới chọn được 1 tấm ưng ý nhất, vài lần sau là biết nên lấy thông số trong khoảng nào. theo e là thế :p
muốn ảnh đẹp, phải biết LR/PTS 😆
PS: ảnh của em chưa bao giờ đẹp ^^
shevactc3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thấy bác @starnt cũng có để thông số cho nhiều hình trên diễn đàn này. Vậy mục đích của việc chia sẻ thông số đó là gì?

Sent from my IM-A840S using Tinhte.vn mobile app
@shevactc3 chỉ mang tính chất tham khảo tương đối chứ k phải chính xác 100%
thông số k có cố định...tùy bối cảnh chụp thui
beend
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy nếu share thông số thì share luôn cách chỉnh sửa nhỉ 😁
italian2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Wow, anh Thanh sua hinh hay that 😃, troi sam mau vay ma chinh ra xanh luon, vay LR qua trong hon thong so hinh anh roi hih ;-)

Sỏry khong go duoc tieng Viet
em mới chơi DSRL e thấy mh hay mắc lỗi
- Đo sáng sai: k biết chỉ vào đâu mà đo, chỉnh thông số ntn ở 1 bối cảnh chụp
=> Ảnh hay bị cháy or thiếu sáng, khi thì chỗ cháy chỗ tối => e toàn phải chụp thử vài tấm rồi ms chọn đc thông số 😔
- Em dùng canon 40D+lens fix 50-1.8 và Tarom 17-50, ảnh rất hay bị mất nét, nhòe (ít cái đc sắc lắm)
em hay để khẩu cố định xóa phông or chân dung thì 2.8 or cảnh rộng thì 5.6 n còn khẩu trên 5.6 thì e k nhận thấy sựu khác biệt j là sao ạ?

Em còn nhiều thắc mắc lắm, nhưng viết lên đây chắc k có ai ngồi gthich hết cho e đc 😃
vậy e nhờ các bác chỉ giúp e 2 điều trên (cơ bản và ngắn gọn thôi ạ, đỡ tốn time của các bác)
và có tài liệu nào xin các bác chỉ cho!

Cuối cùng là cảm ơn các bác, chúc tất cả vui vẻ và quyết thắng 😁
@bigboy3012 Thắc mắc từng này thứ là chịu khó lọ mọ , nhưng có lẽ quá thiếu cơ bản - phải học 1 lớp đàng hoàng rồi 😃
@starnt hi. a Dr Thanh e k có đkien đi học chứ e ở gần HN chắc e cũng đi rồi ạ.hi
@bigboy3012 bạn nên tìm đọc lại những bài [Nhiếp ảnh cơ bản] của Dr Thanh hoặc a Tuanlionsg chắc cũng đủ dùng
các bác ơi cho e ngoai lề 1 chút (e dùng máy canon 5D mark 2 đang chụp bình thường tự nhiên hôm sau thấy báo lỗi erro 80 bỏ pin vào thì thấy nóng máy.các bác có thể tư vấn giúp e đc ko. e lo quá cơ)
lyslynly
ĐẠI BÀNG
9 năm
Học thêm được kiến thức về nhiếp ảnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019