Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử Disk Speed Test trên Macbook Pro 15" 2015: Đọc/ghi đạt: 1800MBps/1500MBps

cuhiep
11/6/2015 7:50Phản hồi: 146
Thử Disk Speed Test trên Macbook Pro 15" 2015: Đọc/ghi đạt: 1800MBps/1500MBps

Tốc độc Đọc/Ghi của ổ SSD trên Macbook Pro 15" 2015 đạt khoảng 1800Mbps/1500MBps. Mình dùng phần mềm Disk Speed Test chạy trên OS X 10.11. Theo tốc độ mà Apple công bố là 2000MBps thì bài test này Macbook Pro Retina 15" 2015 chưa thể hiện được. So với mặt bằng chung của tốc độ SSD đang được gắn trên thị trường thì Macbook Pro Retina 15" 2015 này vượt rất xa.

Hiện các máy trên thị trường có trang bị SSD thường nhanh thì cũng đạt khoảng 500MBps đến 600MBps, các máy nhanh hơn như Macbook Pro đời 2014 hay Macbook 12 mới thì tốc độ cao hơn đạt khoảng 700MBps đến 1000MBps.

Đây là tốc độ nhanh thứ 2 sau tốc độ mình thấy MSI test ở Computex với Mainboard máy bàn có một cổng đặc biệt để có thể chạy được ổ SSD NVMe của Intel đạt gần 2500MBps.

Máy test là máy cấu hình cao trong bài này.
https://www.tinhte.vn/threads/apple-ra-mat-imac-moi-gia-tu-1999usd-macbook-pro-15-moi-voi-force-touch-trackpad-ssd-2gbps.2462719/
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trutan
TÍCH CỰC
9 năm
vãi cả tốc độ. mấy bác dùng mac thì sướng rồi
ldgiangxda
ĐẠI BÀNG
9 năm
hic! thèm thôi cũng đã đủ chết rồi! híc!
mikamehi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc là nhờ SSD có gắn RAM để cache!
hoavip321
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mikamehi bác có cái avatar vãi quá ==
@mikamehi Nối raid 3 ổ thôi .
Éc ... Tôc độ quá khủng... Vậy chắc nó sẽ được mua về để Backup dư liệu rồi! Chứ chua nghĩ ra dung làm gì!
@tranha_224 Dùng backup dữ liệu thì độ tin cậy quan trọng hơn tốc độ nhiều nhé. Con này thiếu gì mục đích mà chưa nghĩ ra: đồ hoạ, phim, lập trình...... Chả ai dùng lap backup dữ liệu đâu
@Tuanbnn đau cái nào cần đến tốc độ vậy đâu??? vẫn chưa biết apple dung làm gì???
@tranha_224 Macos rất nặng và thường xuyên truy xuất ổ cứng nhé. Nếu tốc độ ko cao thì tha hồ ngồi đợi, ko phải Apple dùng làm gì mà người sử dụng kia vì họ dùng sàn phẩm chứ ko phải Apple. Nếu bạn là thiết kế đồ họa hay phim phổm hoặc hay tải phầm mềm nặng về máy bạn sẽ thấy tốc độ ổ cứng quan trọng ntn?
@Tuanbnn Làm đồ hoạ và film bằng laptop a! Hihi .. Đồ hoạ , film cần VGA mạnh , hdd lớn , thường dùng PC hơn nhỉ! Hoăc mấy con W .. Thì hay hơn! Apple xách đi gặp đối tác hoặc uống càffee là hay nhất!
@tranha_224 Còn phải xem đó là đồ họa gì. Nếu là đồ họa 3D thì đúng như bạn nói còn đồ họa như Photoshop, Corel hay Illus thì CPU quan trọng hơn VGA và chất lượng màn hình rất cần thiết mà chất lượng màn Apple thì ko phải nói nhiều nữa, hơn nữa khi chạy mấy phần mềm đó nếu dùng HDD thì sẽ rất chậm, dùng SSD phê hơn nhiều. Còn như bạn bảo Apple dùng đi gặp đối tác hay cafe là hay nhất thì mình thua bạn rồi
mac có cái ổ ssd là ngon.
Hôm bữa có cha nội nào so sánh máy mac và win kêu bỏ qua cái ssd lun mới kinh.
Vậy mà lúc nào cũng tự tin am hiểu công nghệ. Đã dùng cả 2 hai.
tôi đang xài ổ cứng đời 2010 dc 5 năm nhưng vẫn hài lòng
chạy win xp cùi bắp
dc cái ổn định ko treo máy

thím admin này chuyên mua hàng mới rùi viet bài review xong rùi bán
giầu wá
@clickeveryday Ông ấy vừa bán con Macbook Pro cũ để sắm e 2015 này, con này không bán đâu. 😁
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
@clickeveryday Còn ko bằng mấy kênh review Mỹ: mua, trải nghiệm 3-5 ngày, review xong trả máy hoàn tiền! Cùng lắm mất $20-$50 tiền restock!
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@clickeveryday Một bài review câu được 1 đống view ăn đc 1 đống tiền quảng cáo. Ngại gì vết bẩn;)
@clickeveryday Bác xài máy cũ quá chạy win xp thì thời gian khởi động và tắt máy khá chậm, ngày qua ngày gộp lại mà tốn của bác bao thời gian rồi trong khi máy mới xài ssd khởi động hay tắt máy nhanh cực kỳ. Chưa kể máy thời xưa màn hình phân giải thấp, chỉ cần bác chuyển qua xài màn hình cỡ Full HD trở lên một thời gian, quen với sự nét, mịn, long lanh của màn hình phân giải cao rồi bác quay lại xài máy cũ bác sẽ thấy ko muốn xài nữa, nếu có điều kiện vẫn nên up máy để có trải nghiệm tốt hơn, phê hơn khi sử dụng ...
tuantep
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là lại đi trước công nghệ đề các hãng lại phải bắt chiếc theo 😔 mac mà ko dùng ssd thì chậm đừng hỏi
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@tuantep nếu không nhầm thì mac dùng ổ ssd của Samsung, có gì là đi trước công nghệ đâu nhỉ..
Mau chóng chiến em nó về đội ngay thôi, chịu k nổi vs cái tốc độ khi mà xài con Retina 15 2014 chạy nó đã nhanh lắm r... giờ thế này thì phải xúc ngay cho máu lửa 😁.
Hóng Anh @cuhiep test cái Performance của cái VGA AMD mới :D
tốc độ ssd cũng phụ thuộc vào cấu hình chung máy nữa , nên cũng tùy , bỏ tiền mua máy mắc vậy mà chạy không ra gì thì...... thôi phâp....... phập .......tiếp đi cu hiệp 😆))
tốc độ kinh khủng
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
cái ssd cùi bắp lắp cho Mac ghẻ 2011 cũng chạy phà phà rồi, cái này tốc độ gấp 3 lần ...
cơ mà giá tiền mắc hơn gấp 2,5 lần hehe
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tốc độ con SSD Samsung 840 Pro 128Gb trên MC700 của mình đạt ~ gần 500MB/s. Tạm chấp nhận được 😔
@l3_j34ng_gi4 MB/s hay Mbps nếu là MB/s thì cái ssd của thím hơn xa cái ssd của mac đó:eek:
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhphat95 Đây bác !
Em nói đúng ko ạ?
Mua ssd ngoài tốc độ cũng cao , k nhất thiết phải là mac.
P/s : tốc độ rất ấn tượng của phần cứng macbook khiến cho giá của em nó đẩy lên tầm cao mới , với logic tiền nào của đấy thì apple đã thu hút đc rất nhiều người sử dụng.
Well played Apple
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tungnguyen9x97 Đâu phải người ta thấy chỉ đơn giản là thấy đắt -> Nghĩ là tốt -> Mua.
@l3_j34ng_gi4 đắt k tốt thì người ta mua làm gì , đắt xắt ra miếng , đồ tích hợp nhiều công nghệ mới nhất , hiện đại nhất , chi nhiều tiền vào thiết kế , ai có tiền chả mua .
@l3_j34ng_gi4 thực ra là Sang chảnh -> Mua
đùa vui chút. fan tái đừng chém :p
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@tungnguyen9x97 Cái logic bạn nói nó chỉ là 1 phần thôi. Hút đc người dùng là 1 chuyện. Còn giữ đc người dùng lại là chuyện khác. Cái yếu tố đắt nó ko giúp ích gì trong việc giữ chân người dùng đâu. Thậm chí là nguợc lại. Mà 5 năm nay chả có năm nào Mac nó ế cả. Hầu hết những người mua đều cảm thấy đáng đồng tiền bát gạo. Chỉ có người ko mua mới thấy đắt thoii
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tungnguyen9x97 Bác ko đọc kỹ câu của em rồi!
E cũng đáng dùng Mac, cảm thấy xứng đáng đồng tiền bát gạo
tuyetson98
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep KLQ cho e hỏi dán da chỗ lót tay vậy khi đậy lại có kín không ạ có ảnh hưởng gì không để em đặt hàng tại em ở xa ko lên sg được
@tuyetson98 Bình thường bạn nhé 😁 k có ảnh hưởng gì nhiêu đến việc đóng hay mở máy cả
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cần chậm mà chắc ;) sau này ssd, ram, gpu sẽ được tích hợp lên trên 1 cpu lúc đấy thì không thể tin nổi @@
bibidu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xài MAC thích nhất là : tương xứng với số tiền mình bỏ ra (xài 2-3 năm máy nhìn vẫn tốt chán,ko xuống sắc như các em khác ^^)
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
@MoHinhTinh.com Con Dell 13 chai cách đây 5 năm của e giờ vẫn chiến ầm ầm bác ạ 😃
Của bền hay không tại người thôi 😁 Hàng giá bao nhiêu nếu biết xài và giữ thì nó vẫn ngon lành cành đào 😃 (Trừ khi hết đát :oops:)
@tbdat11 Vậy quá good luôn ạ. Em cũng có quan niệm "Của Bền Tại Người" ạ. Nhưng em nghĩ nếu không nâng cấp phần cứng thì cũng khó có thể mượt mà được với các phần mềm bây giờ.
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
@MoHinhTinh.com Đúng rồi bác. Nhưng hiện tại nó vẫn phục vụ tốt công việc của e bác ạ. Vẫn Photoshop, Lightroom ầm ầm (Mà e cũng là 1 tester của MS từ thời Windows 8, cài Win miết mà cái ổ cứng giờ vẫn chưa đi @@) Tuy nhiên không chơi được game nặng như trước nữa @@ Giờ e chỉ dám loanh quanh với game Dota thôi (Vào combat có khi giật banh máy) 😁
@Toàn Thế Giới Con Macbook nhựa trắng RAM 1 GB mình mua hồi 2007 giờ vẫn lướt web làm việc coi phim 720p phà phà nè =)))
em khoái nhất là tốc độ củ ssd mà ssd trên thị trường cho pc toàn đọ ghi 500/500 là cao rồi.laptop cũng vậy luôn. có apple là chơi 1 phát tới bên ngon gê công nhận apple làm máy cao cáp mà bán giá phải chăng .gặp các hãng khác mà làm được con máy như apple chắc họ bán với giá trên trời quá😔
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@hoangphithanh giá phải chăng??? giá trên trời??? mà các hãng khác thiếu gì "con máy như apple"
@xuankage Ko biết mấy con ultrabook như X1 Carbon thế nào chứ Dell XPS mới màn hình viền mỏng SSD khá chậm, hơn được Macbook cái viền màn hình còn lại độ hoàn thiện, sự trau chuot, tinh tế của sản phẩm, cảm giác sang trọng khi xài ko bằng Macbook được.
@hoangphithanh mấy con đọc ghi 500/500 là dùng Sata 3 nên chỉ dc có thế là cao rồi. Con này dùng Pcie nó phải khác chứ, con này mà dùng Sata thì cũng đến mức đó mà thôi. ko nhớ đã đọc ở đâu thấy bảo Macos truy suất ổ cứng rất nhiều nên nếu dùng HDD thì chắc nhanh hơn rùa tí vậy phải chuyển quá SSD. Dù sao cũng phải cám ơn Apple về khoản này vì nhờ thế các sản phẩm công nghệ mới dc phổ biến nhanh hơn nên giá hợp lí hơn
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@wraith2 cái đấy gọi là ảo giác đấy ;)
@xuankage Tôi đang xài XPS 13 chứ ko phải xài Macbook, cái nào đẹp hơn thì tôi nói đẹp hơn chứ ko vì cái mình xài mà đánh giá phiến diện, mấy con laptop nay thì có gì xa xỉ đâu mà làm tôi choáng ngợp rồi bị ảo giác được.
Thế tốc độ đọc 4K là bao nhiêu o_O

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019