Thử nghiệm giao diện WebOS 2.0 trên TV LG 2015: đã nhận diện tiếng Việt

sonlazio
18/6/2015 4:37Phản hồi: 177
Thử nghiệm giao diện WebOS 2.0 trên TV LG 2015: đã nhận diện tiếng Việt
Do mới thực hiện thay đổi lớn trong nền tảng TV vào năm ngoái với WebOS đời đầu nên LG không thực hiện quá nhiều cải tiến về mặt tính năng trên WebOS 2.0 mà họ tập trung vào tinh chỉnh sao cho người dùng sử dụng thuận lợi hơn và tăng tốc độ xử lý đáng kể so với đời trước. Ngoài ra, LG cũng trang bị một remote mới với những phím bấm số phía trên thuận lợi hơn cho những ai hay xem TV.

Có 3 điểm bạn cần nhớ khi nói về WebOS 2.0 trên TV LG 2015:
  • Remote mới lớn hơn, nhiều nút bấm hơn, vẫn có microphone nhận giọng nói tiếng Việt
  • Nhanh hơn 60-80%
  • Tối ưu hóa các tinh chỉnh nhỏ, những giao diện mới thuận tiện hơn trong quá trình sử dụng.
Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-18.jpg Thêm hàng phím số là điểm dễ thấy nhất trên chiếc TV này Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-13.jpg Nút chọn được đặt ở dưới, cùng với các phím điều hướng Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-15.jpg Phím home ở giữa remote Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-16.jpg Nút settings và kích hoạt microphone Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-17.jpg
Đầu tiên, Remote mới của LG vẫn sử dụng công nghệ FreeSpace của HillCrest, một công ty Mỹ. Tuy nhiên, ở lần này thì nó được làm lớn hơn với rất nhiều nút bấm số phía trên và bổ sung thêm các nút bấm phụ trợ ở dưới. Trong dải sản phẩm 2015 thì chúng ta thấy rõ LG và đối thủ Samsung đi theo 2 con đường trái ngược nhau: Samsung cũng chuyển sang xài remote lắc như LG nhưng họ lại đơn giản hóa đi và cải tiến bằng các thao tác sử dụng trên màn hình, LG thì lại mở rộng remote để sử dụng remote nhiều hơn. Xét về thao tác thì mình thích cách Samsung hơn vì nó mới lạ hoàn toàn, nhưng cách của LG lại phù hợp và dễ xài với tất cả mọi người, quen thuộc nên ai cũng có thể sử dụng đdudwocj, cần ít thao tác hơn trong hầu hết các trường hợp.

Thử nghiệm thực tế cho thấy tốc độ hoạt động trên các TV WebOS 2.0 nhanh hơn đáng kể so với đời trước. Ở giao diện ngoài thì bạn không thấy được điều này nhưng khi tắt/mở TV hay khi chạy ứng dụng thì sự khác biệt thật sự đáng chú ý. Mình đang xài TV LG 2013 (smart nhưng không WebOS) ở nhà, mỗi lần chuyển giữa các ứng dụng thật sự khó chịu vì nó quá yếu và phải thoát ra mở lại ứng dụng mới, còn trên TV này thì nó giống kiểu đa nhiệm hơn, nhanh và ít phải chờ đợi hơn. Mình hoàn toàn có thể chuyển đổi qua lại giữa YouTube, FPT Play và NhacCuaTui mà không phải nạp lại chương trình, thật sự mang trải nghiệm thông minh hơn nhiều.

Những thay đổi nhỏ mang tính tiện lợi:
Thanh settings mới ở bên phải, khi bạn bấm nút Settings trên remote thì một dãy các biểu tượng nhỏ sẽ hiển thị ở cạnh phải, không làm ảnh hưởng tới màn hình nội dung đang hiển thị. Tại đây bạn có thể thay đổi nhanh tỷ lệ màn hình, các chế độ hiển thị màu sắc, âm thanh hay hẹn giờ, khóa trẻ em… Đây là các thiết lập mà chúng ta hay sử dụng nhất, trong trường hợp cần thay đổi gì lớn hơn thì các bạn có thể bấm vào nút Advance phía dưới, khi này thì màn hình mới hiển thị bảng thiết lập lớn hơn.

My Channels cũng là một tính năng mới, khi coi bất cứ kênh nào, nếu cảm thấy thích nó thì các bạn có thể đưa vào danh sách yêu thích. Danh sách này được truy cập ngay trong màn hình My Channels ở giao diện Home của TV, do đó bạn hoàn toàn có thể truy cập nhanh chỉ bằng việc chọn nó mà không cần phải nhớ kênh VTV1 số 2, NatGeo số 10…

Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-23.jpg Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-22.jpg Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-24.jpg
Kho ứng dụng LG cũng được cải tiến, nó thay đổi hiển thị theo hướng dễ nhìn hơn và dễ dùng hơn cho người dùng mới. Mọi thao tác, tốc độ trên kho ứng dụng đều được tối ưu hóa nhất. Tuy nhiên điểm yếu của kho ứng dụng này vẫn nằm ở việc không thật nhiều ứng dụng cho người Việt Nam, bạn vẫn có FPT Play, Zing TV, Zing MP3, Soha Film… nhưng lại không có HDViet hay các nội dung nâng cao khác. Dù sao thì tuổi đời WebOS cho TV vẫn còn khá trẻ nên chúng ta vẫn phải chờ tiếp trong tương lai.

Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-26.jpg Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-27.jpg
Hỗ trợ giọng nói tiếng Việt cũng là một điểm mới. Nếu mình nhớ không lầm thì ở bản WebOS 1.0 LG chưa hỗ trợ tiếng Việt cho TV này và giờ đây khi mình bấm nút microphone trên TV có thể nói bằng tiếng Việt để nhận diện các kết quả tìm kiếm. Lấy ví dụ mình bấm nút micro và nói “đánh nhau đi”, TV sẽ hiển thị các kết quả liên quan trên YouTube. Thử nghiệm cho thấy khả năng nhận diện này khá chính xác, các bạn có thể xem thêm video để hiểu rõ hơn.

Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-6.jpg Giao diện TV Guide cho phép xem lịch chiếu sắp tới ở những đài hỗ trợ (đài kỹ thuật số) Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-7.jpg Hẹn lịch tự ghi lại chương trình Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-8.jpg Giao diện mới gọi nhanh thao tác điều khiển lên nếu bạn không muốn bấm số Tinhte.vn_LG_WebOS_2.0-10.jpg

Quảng cáo

Bấm số nó sẽ hiển thị các kênh, ví dụ bấm số 8 sẽ hiển thị kênh là Star Movies HD, và đưa ra các gợi ý 80 là TV5, 81 là Nhạc Cách Mạng...

Tham khảo thêm về WebOS 1.0 trên TV cũ
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

N.E.M
CAO CẤP
9 năm
tv lg webos 1.0 có đc nâng cấp lên 2.0 không
@Xdarkest Bác ơi cho em xin ib voi a. Em dang dung 40LF630 wébos 2.0 chi xem dc 1 số kênh av free thôi.
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyhotan2000 Hầu hết các TV trong vòng 3 năm trở lại ở VN đều có tích hợp sẵn, nhưng bị khóa và cắt bỏ khe cắm thẻ giải mã.
@Xdarkest Bới vậy mới khó chứ bác. Nhưng bây giờ tích hợp thẻ giãi mà thì phải có sự đồng thuận giữa các nhà cung cấp dịch vụ truyền hình (như Samsung và AVG) vì có nhiều chuẩn thẻ giãi mã khác nhau.
tunngungo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonlazio A sơn đã đc bạn ấy inbox cách mở khóa chưa....Review cho anh em làm theo với
cái bánh xe nầy sẽ là cái dễ hư nhất trên remote 😔, sau không làm bi lăn nhỉ?
@cardmanhinh.com Bi lăn rất dễ bị liệt do cuốn bụi vào (mấy con phone BB xưa là một ví dụ, dĩ nhiên làm sạch thì sẽ sử dụng tiếp). Bánh xe thì phần cảm biến (thường là ánh sáng hồng ngoại hoặc laser) nằm ẩn bên trong nên ít bị tác động bởi yếu tố môi trường hơn, chỉ còn phụ thuộc vào vật liệu và phương thức, cái này thì không nói trước được!
@nssonata Em xài đôi pin vỏ sắt nặng trịch (tặng kèm theo điều khiển) được hơn 3 tháng. Thay pin con thỏ vào được đúng 1 tuần tèo luôn :D phải đi mua đôi pin AA Panasonic cho máy ảnh hơn 2 chục mới ăn thua :D
thanhlonely
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xxxphantomxxx Mình dùng con smart TV lg đời 2012, sau 2 lần thay pin cho cái remote thì quyết định đầu tư cặp eneloop. Tính ra đến giờ là cũng tiết kiệm được khối tiền mua pin rồi. Hehe
@thanhlonely Em mua đời 2014 webos. Cũng tính đầu tư đôi pin sạc nhưng lại nghĩ 1-2 tháng mới phải tìm đến cái sạc 1 lần thì chắc sạc được vài lần mất toi cái sạc r không thấy đâu nữa 😁 đôi pin của cái máy ảnh compact ở nhà em là 1 ví dụ :D
WebOs 1.0xx đã hỗ trợ tiếng việt từ lâu rồi nhé !!
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang xài tv lg đời 2013 ko weos , lg có tính năng ghi lại chương trình yêu thik rất hay nhưng dở ở chỗ ổ cứng cắm vào ghi là bắt fomat. Làm m mất toi 500g dữ liệu khi lỡ tay ấn nhầm, may cứu dc ít 😔
cookiu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái rẻ nhất chạy webos 2 là nhiêu anh
Cái remote phải nói là quá thô và xấu,mình có cái tivi lg lcd 26" xài cực kì nóng và 1 cái máy lạnh lg chạy cực kì ồn và yếu xìu
Giờ mình sợ lg lắm rồi
Cứ theo 1 nguyên tắc chung
Tivi :sony,samsung
Máy điều hoà;toshiba,dakin
Tủ lạnh;toshiba,hítachi
Máy giặt;sanyo
Toanhc33c01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taxtuan Cùng sở thích với mình, sắp tới làm con g4,
@xuanhaibg Nhà mình có cái ti LG 21 in từ đời sửa sưa. Đéo hỏng lần nào. Đến bây giờ vãn dùng tốt.
Nhà bác dùng hay hỏng. Chắc là do ăn ở thế nào ý
zenukyo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 Anh chắc là người Bắc ?
Alaka
ĐẠI BÀNG
9 năm
bao giờ dòng TV LG 1.0 đời đầu đc lên 2.0 nhỉ.. đợi lâu ghê
Chừng nào em nó full cảm ứng màn hình thì mình sẽ mua.
doremon234
TÍCH CỰC
9 năm
@phuocxuan2004 TV thì full cảm ứng để làm gì bạn? Chẳng lẽ đang ngồi xem mà muốn làm gì thì chạy lại TV để chọt chọt à, hay ngồi sát TV để xem.
@doremon234 Lấy cây sắc ngồi từ xa chọt chọt chém trái cây. Hahaha....
Nói vui thôi chứ bạn mà cầm cái remote điều khiển để viết thành cái tên phim trên Youtube để seach cái đi thấy mất bao lâu, rùi nhiều cái cần thao tác nhanh trực tiếp nửa.
LG lỗi hở sáng muôn năm năm nay đỡ hơn năm ngoái 😁
iptran68
TÍCH CỰC
9 năm
Đang ngắm e lf650t mà e này tần số quét có 50hz. Thấp hơn cả 2014.
rayanrpg
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhà cũng có con web os tiếc cái là ko có cái remote kia phải mua thêm con chuột về xài 😔
melodys
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tivi lg os 1.0 2014, bang cap bang coach nao?
nqhtc17a
ĐẠI BÀNG
9 năm
@melodys CÙNG CÂU HỎI LUÔN THỚT ƠI.....UPDATE OTA HAY LẠI MANG QUA TT BẢO HÀNH NHỈ
Bác @sonlazio hài quá !!
Bắt TV nhận diện giọng nói "đánh nhau ko" ,nó nhận diện dc lại kêu "nghe khá là bạo lực" 😁:D
hình như cái youtube không dùng đc bàn phím ngoài nhỉ. fpt play với nct giao diện xấu quá.
kho ứng dụng ít so với anh sam. nhận tiếng việt cũng chưa ngon cho lắm
có kodi thì ngon hơn mấy chục lần
vj3tgja
TÍCH CỰC
9 năm
lâu lắm rồi chả biết xem tv là gì
các thánh cho hỏi ngu 1 câu là trên cái điều khiển có cái nút 3D dùng làm gì vậy, nhà mình có 1 cái LG nhưng ấn vào không thấy hiện j, cái nút đó chỉ là tượng trưng thôi hả các bác???
@vj3tgja nút kích hoạt 3D cho TV nào hỗ trợ bạn, ko hỗ trợ thì nó hiện lên thông báo không khả dụng mà😁 TV này có hỗ trợ
vj3tgja
TÍCH CỰC
9 năm
@sonlazio sao nó lại làm cái điều khiển buồn cười thế nhỉ, không có thì không cho vào chứ
cái tv của e chả rõ là có hay không vì ấn vào nó cũng k hiện ra cái thông báo nào luôn ấy :D
@vj3tgja Sao thế nhỉ? Nhà em là dòng smart không 3D (631t), bấm nút 3D trên điều khiển thì TV báo là TV nhà bạn không được hỗ trợ :D
Nó làm thế là để chỉ cần 1 cái điều khiển có thể dùng cho nhiều model khác nhau. Tuỳ tính năng của các đời TV mà có tác dụng hay không. Nhà em mua 1 lúc 2 cái TV LG; 1 cái stupid 1 cái smart thì thấy cả 2 cái điều khiển điều khiển chéo được cho nhau luôn. Con Magic Remote của Smart TV ít nút thì chỉ chuyển kênh với tăng âm lượng cho con stupid TV. Còn điều khiển số của stupid TV bấm vào Smart TV cũng chuyển kênh nhảy số được luôn (mặc dù Magic Remote theo Smart TV 2014 chả có phím số nào) :D
Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon hơn Sam rồi
relax45
ĐẠI BÀNG
9 năm
nghe mấy đứa bạn đi Hàn quốc về nói dân Hàn đồ điện tử thì chuộng Samsung, đồ điện máy thì chuộng LG.
TV giờ ngon nhĩ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019