Thử nghiệm giao tiếp TransferJet được cho là có trên BKAV BPhone

sonlazio
22/5/2015 5:23Phản hồi: 169
Thử nghiệm giao tiếp TransferJet được cho là có trên BKAV BPhone

Hôm qua BKAV đã đưa ra thêm 1 video nữa nói về khả năng truyền tải không dây tầm ngắn của BPhone, trong đó ghi rõ nó có tốc độ truyền tải nhanh gấp 500 lần so với chuẩn NFC thường được sử dụng. Tốc độ truyền tải lý thuyết của NFC là 424 kbit/s, nếu nhân với 500 thì nó sẽ ra khoảng 212.000Kbps hay khoảng 26MBps. Thực tế trong hầu hết các chuẩn giao tiếp không dây tầm ngắn hiện tại thì chỉ có TransferJet với tốc độ truyền tải lý thuyết khoảng 350-560Mbps mới đáp ứng được tốc độ mà BKAV công bố. Có thể con số 500 lần là con số thấp hơn nhằm đánh lạc hướng trong thời điểm này. Trước đây thì một nguồn tin cũng cho mình biết BKAV BPhone dùng TransferJet và video mới càng chứng minh điều đó.

TransferJet là một giao thức không dây tầm ngắn do Sony phát triển và họ tạo ra một tổ chức gồm nhiều công ty khác nhau, trong đó có Toshiba. Ngoài Sony dạo gần đây khá im ắng thì Toshiba là công ty tích cực nhất trong việc phổ biến chuẩn này. TransferJet cũng như NFC, nó cho phép truyền tải ở tốc độ cao hơn rất nhiều và đặc biệt là đòi hỏi cả 2 thiết bị đều phải hoạt động ở trạng thái chủ động, tiêu tốn điện năng nên sẽ khá khó để tích hợp vào các thiết bị nhỏ gọn hoặc không sử dụng năng lượng như các tấm tag NFC. Chính vì vậy, mục tiêu của NFC và TransferJet là hoàn toàn khác nhau, và người ta cũng không so sánh nhiều về tốc độ truyền tải của NFC và TransferJet vì nó khá vô nghĩa. NFC thường giao tiếp một chiều hoặc đóng vai trò xác thực, loại bỏ quá trình xác minh khá phức tạp để nhường việc truyền tải dữ liệu cho Bluetooth hoặc WiFi Direct, các chuẩn nhanh hơn.

Vậy TransferJet làm gì, khi bạn đặt 2 thiết bị sát nhau thì nó sẽ tự xác thực và truyền tải dữ liệu cho nhau, tức phần nào có thể nói là bao hàm luôn cả công việc của NFC và Bluetooth/WiFi Direct. Tuy vậy, nhược điểm của chuẩn này là các thiết bị phải đặt sát nhau cho đến khi truyền tải xong. Mình có một bộ truyền tải TransferJet của Toshiba, nó bao gồm một USB dongle cắm vào cổng USB máy tính (Windows, không hỗ trợ Mac) và một thiết bị gắn vào cổng USB OTG của điện thoại để trang bị khả năng TransferJet cho điện thoại. Nếu giả sử BKAV BPhone hỗ trợ TransferJet thì bạn không cần gắn USB OTA vào mà chỉ cần kiếm máy tính hỗ trợ/máy tính không hỗ trợ có gắn USB Dongle là được. Trước đây mình cũng có một máy ảnh của Sony hỗ trợ TransferJet nhưng rất tiếc nó đã hỏng nên không thử được.

Thử nghiệm trực tiếp với máy tính Dell chạy Windows 8.1 và Samsung Galaxy S6/HTC One M8 gắn USB OTG, tốc độ truyền tải file thực tế trên bộ TransferJet Toshiba vào khoảng 13MBps, có thể sẽ cao hơn tùy file và thời điểm. Cần lưu ý là bạn chỉ phải thiết lập ứng dụng trên điện thoại một lần đầu và máy tính cũng chỉ cấu hình một lần, những lần sau chúng sẽ tự hiểu nhau. Ngoài bản USB OTG cho máy Android thì Toshiba còn có bản Lightning cho các điện thoại và máy tính bảng iOS.

Hãy chờ xem BKAV sẽ làm gì với TransferJet hoặc "công nghệ không dây tầm ngắn nào đó" của họ.

Tìm hiểu thêm về TransferJet
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Like cho hàng VIỆT
nhemdaika
TÍCH CỰC
9 năm
hãng xiaomi có 1 app trên là transfer chuyển dữ liệu giữa các máy xiaomi với nhau với tốc độ rất kinh khủng nhưng ko biết sử dụng công nghệ gì 😃
A6_YoonA
TÍCH CỰC
9 năm
@nhemdaika fakerjet nhé
@nhemdaika chắc dùng wifi direct
nhemdaika
TÍCH CỰC
9 năm
@A6_YoonA U are fake too 😁
haipoop
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhemdaika Nó là công nghệ truyền dữ liệu bằng âm thanh, phải mở volume điện thoại nó mới truyền được xác thực là nó truyền dữ liệu nhanh hơn wifi thông thường
các smart phone # chưa có, vậy chỉ giao lưu vs các máy tính hoặc cùng BPhone thôi nhỉ ?
Bom tấn sắp ra mắt rồi.
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
công nghệ chỉ xài mình mình vì chả có đt hay máy tính nào có cái chức này 😁 good job bkav
aktily
ĐẠI BÀNG
9 năm
@aktily Nhìn cái ảnh mà cười éo nhặt được mồm. 😁
Kocoji
TÍCH CỰC
9 năm
@aktily Mặc cái đồ là e thấy bôi bác rồi ( Thiếu cái bao tay ) 😁
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
mỗi Bphone có công nghệ này thì truyền dữ liệu cho ai khi mà chưa có nhà sản xuất smp nào khác hỗ trợ????????
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
@Phạm Tài gtvt Khí đo ai cũng phải mua 1 cía bphone 😁
vinamin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phạm Tài gtvt Thì chơi solo mình ên chớ sao .....
@Phạm Tài gtvt nếu nó tốt thì các hãng sẽ học theo và hỗ trợ, quan trọng là có được như quảng cáo hay ko
Cách PR cũng giống ai kia 😃
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@Daviddv9prada Giống cái db.
Chuẩn bị đi thăm địa đạo Củ Chi sẵn tiện tránh bom luôn thôi.
@Toàn Thế Giới 26/5 này tăng vé gấp 3 nhé . đặt cọc trước 70 % =]]]
NFC có424 kbit/s mà bk cũng khoe là hơn 500 lần NFC sao ko so sánh 3g với dial up nhỉ 😁.
@ragefighter 560Mbits là tốc độ tối đa trong phòng thí nghiệm. Còn tốc độ thực có 200Mbits thôi.
@_MyLoveIsWinter_ thì mới nói sao nó suy ra 200MBs được.
@ragefighter Tại nhiều ông vẫn chưa phân biệt được bit với byte :rolleyes:.
hanhduyen173
ĐẠI BÀNG
9 năm
@The avengers Có biết đọc không.Bài viết nó ghi tôc độ 26MBs không thấy ah.200 cái bip.Mà 200 thì bộ nhớ có nhanh đc như thế ko.Potay thật.Wfdirect nó truyền còn nhanh hơn tốc độ ghi của bộ nhớ.Mấy cái bộ nhớ đt ra trước S6 tốc độ ghi không quá 300Mbs tức là không quá 35 MBs nhé.Bạn thâm chí ko phân biệt đc MBs và Mbs.Ổ Ssd có ghi đc 200 MBs chưa mà đòi đt.Cái Bom phone này thực ra là cái đt tàu cùi ghẻ ko hơn ko kém.Mẹ nguoi vn ai cha muôn nc mình sx đc đt tốt.Nhưng nói kiểu đi trước thế giới 5 năm nghe ghét quá.Mẹ chả có then nào kể cả apple ss sony dám tuyên bố đi trc 1 năm chứ đừng nói 5 năm.Nếu cái B phone này quay về 2005 thì nói đi trc tg 5 năm còn nghe đc.
sao không dùng wifi mà cứ phải bơi thêm kết nối nhỉ?
@x_chien Thế cái transfer jet kia thì xa lắm hả, phải áp sát nhau nhé. Và không có chuyện ko có router thì chậm hơn nhé, nếu 2 máy đều hỗ trợ wifi ac thì biết nó nhanh cỡ nào nhé
@x_chien Ai bảo bác không dc. Mình ở tầng 3 vẫn truyền dc cho tầng 1 nhé. Với lại 5MB/s là chậm hả bác 😆) shareit cả pc, đt, tablet ngon hết nhá, trên gg play đấy
@x_chien Truyền file 2gb có 4 phút mà ông la mòn mỏi thì tôi cũng lạy. Pc ông cắm usb vào mà cùi cùi thì cũng cỡ đấy thôi nhá
@sieu_nhan Xài Shareit là dc tất bác ạ. Shareit nó còn có tùy chọn send file cài đặt bằng bluetooth qua cho PC nữa cơ. Chả cần mạng mẽo gì. Cài xong Shareit rồi thì cứ thế mà chiến thôi
Vậy nó sẽ truyền cho thiết bị nào và khi truyền thì phải sát nhau như hồng ngoại thì bá đạp thật.
windowsvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc ở vn thì chỉ hợp với cho các ae trong JAV club trao đổi với nhau 😁
unlimited
TÍCH CỰC
9 năm
Nhanh thì tốt đó. Nhưng mình nghĩ, cần phải có nhiều thiết bị hỗ trợ thì mới tiện được. Chứ chỉ có mỗi Bphone, thì không ăn thua. Mang về cũng chỉ share mấy máy bphone cho nhau. Còn những máy khác thì chịu
@unlimited Ko rõ bây h thế nào, nh hồi mình dùng ip3gs, chụp ảnh hay nhạc còn ko bắn bluetooth cho máy khác ios được. Ios khi đó gần như đóng với các hđh khác, chuyển cái danh bạ vào cũng bất khả thi. Vậy mà ip và ios vẫn phổ biến và thành công
Chốt lại là các bạn cần kiên nhẫn chờ đến khi Bp ra mắt và sau đó 1-2 quý xem tình hình kinh doanh thế nào rồi hãy phán
@barminhtri Nghĩ s đi so sánh BKAC với Apple v bạn. Hàng trăm triệu máy Iphone so với 5000 con Bphone hả
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@The avengers Ý cậu đó là cái gì cũng phải đi lên từ con số ko, ý bạn đó là Apple ngày khởi thủy cũng như thế, bạn ko hiểu câu nói ng` ta chưa gì đã cuồng i rồi.
Rất tò mò với Bphone 😁
Bphone! Khi "bắn" nhanh lại thích!
Có bị ở không lắm hay không khi không dùng dây cáp chép hoặc một số cách khác chuyển file qua mạng wifi
Chắc là để dùng kết hợp với smarthome của BKAV.
haiaune
TÍCH CỰC
9 năm
Cài cái phần mềm shareit trên google play truyền file giữa 2 máy nhanh lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019