Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử nghiệm nhanh Android TV trên TV Sony Bravia 2015: nhiều ứng dụng, tiện ích hơn cả Nexus Player

sonlazio
25/5/2015 7:11Phản hồi: 131
Thử nghiệm nhanh Android TV trên TV Sony Bravia 2015: nhiều ứng dụng, tiện ích hơn cả Nexus Player
Sony Bravia có một sự đột phá lớn về phần mềm khi quyết định sử dụng Google TV thay vì nền tảng riêng của hãng như trước kia. Có vẻ như Google đang hơi ưu ái cho các hãng sản xuất TV khi trang bị cho nó những nội dung chưa được xuất hiện trên các thiết bị chính chủ như Nexus Player. Trong bài này thì mình sẽ đi sơ qua các giao diện cũng như tính năng, khả năng nhận diện giọng nói tiếng Việt của sản phẩm này để các bạn có thể hiểu rõ hơn về Android TV trên điện thoại.

Android TV trên Sony Bravia 2015 vẫn sử dụng bản Android 5.0.2 nhưng nó khá khác biệt so với bản 5.1 mà mình thấy trên Nexus Player. Lý do dẫn đến sự khác biệt này theo lời đại diện Sony là tuy cùng gọi Android TV, các TV mới sử dụng một phiên bản khác hoàn toàn so với bản Android TV của Nexus Player, vốn chỉ là một phiên bản tùy biến của Android cho điện thoại. Dù giao diện tổng thể giống nhau nhưng rõ ràng chúng ta có thể thấy sự khác biệt khi Android TV của Sony có tới hơn 2000 game và ứng dụng khác nhau được tối ưu cho nền tảng này từ các ứng dụng tương ứng trên Android, trong khi Nexus Player ở nhà mình chỉ có khoảng 100 ứng dụng, bị giới hạn cực kỳ nhiều, thậm chí cả trình duyệt còn không có. Đại diện Sony cho biết sau một thời gian nữa thì các thiết bị Android TV như Nexus Player mới được nâng cấp lên bản tương ứng với Android TV trên TV, lúc đó thì bạn có mới trải nghiệm tương ứng.

Giao diện của Android TV trên TV Bravia 2015 hoàn toàn khác biệt so với Android truyền thống, nó chạy theo kiểu list nằm ngang với các biểu tượng trải đầy màn hình thay cho một màn hình Home thường thấy. Đây là thay đổi đáng khen ngợi vì rõ ràng trên màn hình lớn như TV, chúng ta muốn trải nghiệm nội dung và các ứng dụng ngay lập tức bằng remote lên xuống trái phải thay vì phải chuyển giữa các widget như khi dùng màn hình cảm ứng. Ưu điểm nữa của phương thức này là nó khá trực quan, phù hợp cả với những người lớn tuổi hay trẻ nhỏ vốn thường xem TV rất nhiều.

Để mở một ứng dụng nào đó bạn chỉ cần bấm vào tên nó thôi, sau đó nó sẽ khởi chạy như một ứng dụng Android bình thường với đầy đủ chắc năng và thậm chí là xuất hiện thêm các tùy chỉnh trong những ứng dụng được tối ưu cho Android TV. Được biết nền tảng Internet TV Sony năm 2013 và năm 2014 đã chạy bộ mã nguồn mở AOSP của Android nhưng được Sony tuỳ biến riêng, các ứng dụng cho nền tảng cũ có thể sớm có mặt trên dòng Android TV 2015.

Mình có chơi thử một số game, chạy thử một số chương trình thì trải nghiệm là rất tốt chứ không gặp nhiều khó khăn như các ứng dụng thuần cảm ứng. Tuy vậy, có một lưu ý là bạn nên dùng các thêm bàn phím đa phương tiện và tay cầm chơi game để có trải nghiệm tốt nhất bên cạnh điều khiển truyền thống của Sony. Do bản chất là Android nên các TV này có thể hỗ trợ nhiều thiết bị ngoại vi khác nhau, cả bàn phím, tay cầm chính chủ và thiết bị bên thứ 3.

Thử nghiệm thực tế cho thấy tốc độ phản hồi trên TV Bravia mới của Sony là rất tốt, ít trễ và chạy mượt. Thực chất thì trên TV người ta dễ chấp nhận hơn so với điện thoại, nên việc chậm một một chút nữa cũng vẫn chấp nhận được. Tuy vậy, chúng ta lại không có nhiều thông tin chi tiết về con chip xử lý X1 mà Sony dùng trên các TV của họ, chỉ biết đây là con chip mà Sony cho rằng tối ưu nhất cho xử lý 4K của họ ở thời điểm này. Mình chưa thử nhiều nên cũng chưa dám đưa ra bất cứ kết luận gì, nhưng khả năng nó sẽ vẫn đáp ứng nhu cầu của chúng ta trong một thời gian khá dài nữa.

Hiện tại thì chỉ Sony, Sharp và Phillips đi theo con đường tích hợp Android TV vào các TV của họ. Đây là một điểm mà mình thật sự đánh giá rất cao. Trước kia khi mua TV mình luôn cố mua chiếc TV có kích cỡ và chất lượng tốt nhất, loại bỏ yếu tố hệ điều hành vì đằng nào cũng mua box bên ngoài gắn vào. Tuy vậy, với Android TV thì điều đó đã phần nào không còn nữa, chúng ta không cần mua thêm các đầu bên ngoài nữa và tính năng cũng mở rộng hơn nhiều so với trước kia.

Do sử dụng Android TV mà chiếc TV này hỗ trợ nhận diện tiếng Việt rất tốt. Remote đi kèm TV (tùy dòng) có microphone và bạn chỉ việc nhấn vào nút microphone, sau đó nói ra là được. Thử nghiệm nói những từ như “Tinh Tế Chấm Vi En” hay “Vi En Press chấm Net” hay “Không phải dạng vừa đâu” thì TV đều nhận rất tốt. Đây là điểm mình thích trên sản phẩm này, chúng ta không cần dùng bàn phím bên ngoài mà chỉ cần nói. Sony có cho biết tiếng Việt giọng Nam hay Bắc đều nhận tốt, mình chưa thử giọng các bạn ở miền Trung. Giọng mình lai lai nhưng TV vẫn nhận là đã tuyệt vời rồi.

Mời các bạn xem video phía trên để có cái nhìn sơ bộ nhất về trải nghiệm Android TV trên TV.
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tích hợp giọng nói thì rất tiện nhưng Panasonic, SamSung có từ 2 năm trước trên mẫu cao cấp, chờ cái giá bán vừa phải Sony sẽ dẫn đầu thị phần trong năm nay. Toshiba Android thấy một số bác sử dụng có nhược điểm là khởi động lâu, chíp xử lý trên android tv Sony mạnh hơn, khởi động nhanh hơn.
@yeucongnghe2012 pana với ss có từ 2 năm trước nhưng k có tiếng việt. còn sony là của gg nên nhận tiếng việt rất tốt. nếu bạn có smp hoặc laptop có thể thử
4.U
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sony tuyệt rồi
huynhthy
TÍCH CỰC
9 năm
chơi được cả game "giáo dục" luôn kìa :rolleyes:
insafari
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không phải dạng vừa đâu 😁
nhìn như giao diện của windows 8 ấy nhỉ.
quocphu67
TÍCH CỰC
9 năm
con samsung smart tv5 của mình mua năm 2012 ko chơi đc asphalt 😔( ko biết mấy dòng cao cấp hơn có ko nhưng con tv5 của mình vào các ứng dụng cũng chậm nữa :(
Nhìn cái tivi này mà nghĩ đến con internet TV Ex720 đang dùng. Giờ có nối mạng cũng như không vì Zing và Youtube đều không hỗ trợ nữa, thánh nhọ.
tuanhauve
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhuyhoatronggio Mình cũng đang xài tv giống bạn + android box mygica atv 1220 xài cũng ok lắm.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
CLong
TÍCH CỰC
9 năm
@nhuyhoatronggio nhà tui cũng bị 1 cái nó ko hỗ trợ youtube, đành phải mang treo ở bếp để xem, gọi điện nó kêu mua TV mới nó hỗ trợ 5 triệu (do TV cũ google nó ko hỗ trợ youtube) mới đi xúc con sony KD55X8500B công nhận xem TV của sony vẫn chất, hình ảnh nó thật, nhược điểm của TV sony là khởi động youtube rất chậm, ko nên cập nhật phần mền, mỗi lần cập nhật là TV lại chậm đi
tiếc quá mới mua mà nó lại ra cái mới này
Doon
Trứng
9 năm
Dự đoán: Mọi thứ đều hoàn hảo trừ cái giá.
Logitech p70
luckydom
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có lộn không?
TOSHIBA VÀ TCL
đã tích hợp Android TV trước ba ông Sony, Sharp và Phillips này mà.
@luckydom là Android TV chứ ko phải là Android
@luckydom chạy android chứ tích hợp android TV đâu. thấy mấy con đó chạy android thà ko chạy còn hơn. chip thì yếu mà chạy giựt giựt :v :v
@luckydom toshiba và tcl là android tuỳ biến. bác phải đọc kĩ chứ. android tv khác android tuỳ biến
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko biết bao thì có Root và Up rom Android TV nhỉ
@sonvt9x có lẽ ko vì android wear, android tv và android auto gg ko mở như android phone nữa. các nhà sản xuất k thể tuỳ biến nhiều
Có cách nào cài đặt android tv lên con Sony KDL 40W600B (2014) không các bạn?
@phamphuocthanh nhà ông bạn đang xài. Thấy nó chạy android mà chậm quá xá!
@hiepthong Hệ điều hành gốc của Sony KDL 40W600B là hệ điều hành của Sony dành cho TV, chạy chậm lắm 😔 nên mình đang tìm xem có cách nào lên adroid tv 😁
@phamphuocthanh ko
bkpro185
TÍCH CỰC
9 năm
Quan trọng là giá thì ko thấy nói
Vaanres
CAO CẤP
9 năm
Có ai biết con chip xử lí của cái tv này loại gì hok ?
@Vaanres Mediatek đó bạn,
Mt5595 với 2 lõi a17 và 2 lõi a7
Với cái giá Sony đưa ra cho em này chắc cũng "không phải dạng vừa đâu"

nếu là mình thì mình sẽ chọn em Stupid TV LG 4k 49'' giá 14tr + cái Android box 4tr mấy nữa sẽ kinh tế hơn...
@panania thực tế là đường truyền DVB-T2 tích hợp sẵn trong tv bây giờ chưa đủ băng thông để truyền tải 4k free. do đó, đến khi việt nam phát 4k vẫn cần settopbox hoặc tv mới thôi. nói về khả năng quay 4k của điện thoại thì thứ nhất bộ nhớ của điện thoại ko đủ để quay 4k thời gian dài. bạn chỉ cần quay full hd trong 1phút sẽ rõ nó tốn bộ nhớ như thế nào. thứ 2 là quay 4k trên điện thoại thì quay cái gì. hay quay mặt nhau rồi đưa lên tv soi, hay tự đóng antivirus. ở các nước như mĩ hay bên châu âu người ta dùng 4k nhiều đơn giản vì 20 triệu việt nam đối với người ta không là gì, bạn vào các siêu thị điện máy xem tầm 20tr trở lên ko toàn 4k smart tv mới lạ. trừ mỗi sony đắt hơn các hãng thôi
@panania Xin lỗi bạn ,tui sinh ra o mỹ hiện giờ vẫn đi đi về về giữa vn và mỹ nên tui hiểu bên đó hơn bạn rất nhiều, tuy nước mỹ hiện đại nhưng họ cũng rất thực tế, dù có tiền rất nhiều nhưng khi bỏ tiền ra mua 1 thứ gì đó họ suy nghĩ sâu sắc hơn ta, tuy 4k đang trên đà đi lên nhưng phương tiện hổ trợ lại không nhiều nên rất ít người sử dụng, số lượng thiết bị như máy quay phim, martphone..v.v.. Lại không nhiều thì thời gian này 4k chưa phát triển nhanh được
panania
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thaituanngoc Àk tôi ko biết, có lẽ khu bác sống ít người sài, tôi chỉ biết cậu tôi chơi ps4 ở nhà cậu tôi hay nhà bạn đều có TV4k, nhà ổng ở Las, và cả rất nhiều hàng xóm bạn bè quanh khu đó có, bác cứ nói đùa, bác wa wa lại lại, chứ bác có vài tận nhà vai tận mặt đâu khẳng định dân mỹ nó chưa muốn lên 4K, 4K rẻ hơn xưa rất nhiều rồi, tôi nói là theo ý kiến tôi Việt Nam có lẽ hiện tại chưa cần lắm, nhưng tương lai 3-4 năm sau thì cần, Tivi mà mua lâu lắm mới đổi, chứ đâu phải đổi nhanh như điện thoại, kể gì thì kể bác nói ko hợp lý nhưng rõ ràng đt màn hình 5 inchs chuẩn HD và FHD xem rất khác, mặc dù chỉ chiếu chung 1 clip HD, tôi dùng nhiều tôi thấy điều này, coi như bỏ tất cả các sự có lợi khác thì khác biệt về độ mịn hình ảnh chắc chắn sẽ có và công nghệ tân tiến trên TV đó chắc chắn có, vd như Xreality của Sony, tức là có chất hơn chứ ko phải hoàn toàn phung phí, và nếu chi phí mua luôn một cái ở hiện tại thì cũng ổn vì cái sự mịn đó mình đc hưởng tận hơn 4 năm, thêm cả dàn công nghệ tích hợp vào, còn hiwn mua 1 cái FDH công nghệ ko tốt bằng, và xem nó 4 - 5 năm bán rẻ lại bù tiền mua cái mới, cái j ko có giá của nó ạk, công ty Sony, Lg, Sharp, Samsung chắc lũ tụi nó ngu lắm mới ra mấy cái 4K từ năm 2012 trãi dài cho tới giờ để ế nhăn răng chơi ạk
panania
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanlinh2905 Tôi lấy điện thoại ra nói vì tôi muốn ví dụ trào lưu 4K đang phát triển nhanh, chả có cái flaship nào mà ko có 4k bây giờ, chứ điện thoại Quay 4K loè thôi chứ coi đẹp đẽ gì, còn quay antivirus thì thôi full HD đủ rồi bác, hê hê, vừa quay đc lâu vừa đủ nét để coi, ngu quay 4K cho hao bộ nhớ àk, nhìn chung tôi thấy rõ mặt bằng tương lai 4K đang trên đà phát triển, cũng có nhiều dự án Clip Movie hay video Nhạc của Việt Nam đc đầu tư 4K rồi, ko tin bác lên google gõ Video nhạc Việt Nam 4K rồi bác xem, đến Việt Nam còn trang bị máy quay 4K rồi đấy, tôi nói thế vì nhớ lại cái năm 2012 khi tôi đi Sony Show, nó có giới thiệu TiVi 4K, lúc đó còn rất ít người quan tâm và giá thì....., lên 2013 tôi thấy giá ít hơn, đến nay là 2015 giá vậy đã giảm so với trước, còn được tích hợp rất nhiều công nghệ, lúc 2012 có mấy cái điện thoại quay được 4K,mấy cái clip được quay 4K trên youtube, giờ tràn lan, lên youtube bác gõ sẽ biết, đến cái youtube thôi mà tụi nó cũng quay bằng 4K nhiều thì tức là sản phẩm phục vụ 4K đang phát triển, mua cái Tivi này nếu phí gọi là ko phí, bác có thể nói là nếu ko phí tôi mua đi, tôi thì tôi ko dám nói tôi đại gia, tiền bạc tôi ưu tiên thứ khác quan trọng hơn, tivi tôi cũng ít xem, chỉ xem trên đt máy tính bảng là nhiều, nên nhu cầu tôi ko có, còn mấy người muốn trãi nghiệm tivi tốt, nhiều công nghệ hay thì mua cái này chả có phung phí gì cả, tivi sài rất lâu, có nhà sài đến 7-8 năm, và hơn, thế nên mua tivi 4k bây giờ là hợp lý chứ ko phải ko
sắp tới sẽ là đua cấu hình trên tv rồi đua camera trên tv nốt 😁:D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019