Thử nghiệm nhanh truyền tải TransferJet giữa 2 máy BPhone

sonlazio
26/5/2015 10:30Phản hồi: 569
Thử nghiệm nhanh truyền tải TransferJet giữa 2 máy BPhone
Bphone Black.jpg
Con chip TransferJet của Bphone nằm ngay logo chữ B

Bphone là điện thoại đầu tiên trên thế giới hỗ trợ TransferJet, chính vì vậy mà có thể bạn sẽ thắc mắc nó hoạt động như thế nào. Khi công bố thế hệ chip TransferJet mới nhất thì Sony và Toshiba đã cho biết tốc độ truyền tải tối đa của nó là 560Mbps, tuy nhiên con chip bên trong Bphone chỉ là 200Mbps, có lẽ vì giới hạn điện năng của điện thoại. Trong video dưới đây thì các bạn sẽ thấy cách truyền tải file giữa 2 máy Bphone thông qua giao tiếp này.

Để sử dụng TransferJet thì mọi việc khá đơn giản, bạn chỉ cần bấm vào nút Share trong file cần share, thay vì chọn Facebook hay Email thì chúng ta chọn TransfetJet. Khi này, bạn bấm vào ứng dụng TranferJet trên máy cần nhận file, bấm vào và để mặc nó là được, không cần làm gì thêm. Cuối cùng, chạm 2 điện thoại lại với nhau và giữ nguyên cho tới khi file truyền xong, chỉ đơn giản như vậy thôi.

Vị trí con chip TranferJet của BKAV nằm ngay logo chữ B của Bphone, chính vì vậy bạn cần để ý khi truyền tải nhé. Khoảng cách giữa 2 con chip càng xa thì tốc độ càng chậm. Nếu muốn truyền tải với máy tính bạn cũng sẽ phải làm tương tự, tuy nhiên máy tính phải hỗ trợ TransferJet hoặc bạn phải mua adapter như mình từng thử trong bài viết này nhé.
569 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhanh đấy :x
RyanD
ĐẠI BÀNG
9 năm
có vẻ khó ăn :rolleyes:
Toẹt vời ông mặt giời. Thế thì nhanh bằng cắm thẻ nhớ vào máy tính rồi.
@dangkiena3 Vậy mua đi bạn /!
@UNHCR Mình chờ giá down 1 tí rồi mua thôi 😃 Android nên chờ 6 tháng thì sẽ có giá tốt, chả cần vội.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
9 năm
Còn nhanh hơn cả ấy chứ. Công nghệ tuyệt vời, mình nghĩ giá BPHONE ko cao đâu, với chiễc điện thoai có ngoại hình và công sức chau chút vậy thì giá cũng hợp lý
TinNghia
TÍCH CỰC
9 năm
@JNG Vãi cả như với giống. Đồ nhựa mà đòi so với nhôm kính. Bphone2 sẽ là hình tròn, thấy BKAV đi đăng ký độc quyền rồi. Bác yên tâm cái sau không giống thằng nào hết.
@tuyenkthn Vậy đăng ký mua ngay đi bạn,làm 02 cái nhé :eek::eek::eek::eek::eek:
duyhuynh82
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuyenkthn Trau chuốc má ơi.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@tuan12011995 ngoại trừ cái chip Transfer Jet ra, mấy cái kia từ miệng BKAV nói ra phải coi lại coi đúng hông nhé :v
pnh268
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nghệ này quá hay quá tuyệt ! ủng hộ hàng Việt !
@vubang em tính mua này, có gì phải ngại hay mất mặt chứ nhỉ, 😁
con lumia 1020 dùng gần 2 năm rồi, pin xuống khủng khiếp, đợi ms ra con cao cấp mỏi cả cổ, tính đổi gió qua android
mặt dù trong tầm giá còn nhiều lựa chọn khác. nhưng nếu thật chất là bkav tự thiết kế và sản xuất trong nước thì quất ( chip , sensor chắc là từ china rồi)
@phamnamha93 Ủng hộ bằng cách mua hay bằng bàn phím?
truongdoduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phamnamha93 làm con đi bạn
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
9 năm
@phamnamha93 Tương lai chắc khoảng 1 năm nữa công nghệ này sẽ có trên các siêu phẩm khác thì lúc đấy chắc pác sẽ '' ỦNG HỘ HÀNG NGOẠI '' nhỉ 😁

Dự là siêu phẩm NHẤT all in one này chắc trụ được hết năm nay 😃
boylaitri_95
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhanh thiệt,mình thích cách nó truyền nhanh như thế,nhưng nếu k có phụ kiện giống bphone,thì chắc là nó cũng vô dụng
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@Ta Không Có tên TransferJet ra từ năm 2008 và chẳng ai thèm dùng nhé, chưa chết mới lạ, sống lay lắt 7 năm rồi 😆 Sau Wi-fi Direct nó bóp chết. Còn TJ đừng đi so với NFC vì không cùng chức năng.
@boylaitri_95 đúng đấy bạn..khác loài thì có nhanh mấy cũng chịu chết
@Eldimio NFC là tổng của các giao tiếp tầm gần trong đó có Bluetooth và TranferJet. Tại sao Bluetooth vẫn tồn tại trong khi đó có Wifi direct. Chức năng cũng tương tự. Tranfer Jet sẽ thay thế BLUE TOOTH chứ không phải WIFIDIRECT. Blue tooth còn tồn tại là các hãng dùng NFC vẫn dùng đến thôi. Và chỉ có 2 công ty nhỏ bé phát triển và sử dụng Tranfer Jet( SONY và TOSHIBA hiện tại cũng không có độ khủng bố như SS) Thử hỏi SS phát triển với số lượng máy lớn như vậy nó có yếu kém đến vậy không hay lại thành chuẩn mới. NÓI luôn nhé cái gì tốt người ta dùng còn cái gì yếu người ta vứt. Chả lẽ chỗ bạn sống chỗ nào cũng có Wifi mà. Wifi mạnh đến mức ai cũng sử dụng Wifi direct được. Vẫn cần có những chuẩn tầm gần khác để thay thế Wifi direct trong việc này. Qoute thì cũng nên suy nghĩ. Thân
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ta Không Có tên 1. Bác hiểu sai về NFC rồi. NFC không phải là tổng của các giao tiếp tầm gần, bản thân nó là phương thức giao tiếp và bản thân nó có thể truyền dữ liệu luôn, ngoài ra NFC có thể kết hợp với bluetooth hoặc transfer jet để tăng tốc đổ truyền dữ liệu
2. Bluetooth vẫn còn tồn tại vì 95% các thiết bị hiện thời vẫn dùng bluetooth để kết nối, chứ không phải chỉ NFC
3. Không hiểu câu này của bác có nghĩa gì "Chả lẽ chỗ bạn sống chỗ nào cũng có Wifi mà. Wifi mạnh đến mức ai cũng sử dụng Wifi direct được". Wifi direct không cần có thiết bị nào khác để phát wifi trừ 1 trong 2 thiết bị truyền và nhận dữ liệu
4. Hiện tại thì truyền dữ liệu nhanh nhất vẫn là wifi direct, chưa có chuẩn nào khác thay thế cả.
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
9 năm
Về sau mt hỗ trợ chuẩn này thì có khi ko cần dùng cable luôn ý nhị :3
neveruse
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Zerok_BB Là sẽ úp chồng hai cái laptop lên nhau thì sẽ transfer file qua 2 máy à ?
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
9 năm
@neveruse mình đang nói đến là giữa điện thoại và mt, mà đt thì để lên mt chắc không sao phải không bác. còn 2 mt thì để 2 con quay ngược lại là dùng được sao phải úp c :?
giống hồng ngoại ngày xưa mà nhanh hơn thui
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@pjdepzaj2407 Hồng ngoại truyền chậm rì, còn thua NFC xa, mà chuẩn mới này nghe nói truyền nhanh hơn NFC trên lý thuyết là 500 lần lận mà 😁
@pjdepzaj2407 Giống công nghệ NFC hơn😃
Sạc ko dây, với chip này, quá đủ để bỏ cáp
@iloveyoutoo không có tính năng sạc ko dây, chỉ có sạc nhanh (quick charge) thôi nhé.
an.nguyen128
ĐẠI BÀNG
9 năm
vậy là Bphone chỉ nghe nhạc bằng tai nghe chứ ko nghe đc trên các thiết bị chỉ kết nối NFC nhỉ
@an.nguyen128 NFC chỉ là một công cụ để tạo kết nối nhanh chứ không phải là chuẩn kết nối. Loa vẫn dùng bluetooth để truyền âm thanh nên vẫn nghe bình thường nhé. Chỉ có cái là kết nối loằng ngoằng chút thôi.
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mystery198x NFC là 1 chuẩn kết nối luôn và có thế truyền dữ liệu bác ạ
Nguồn: Wikipedia
trích dẫn đoạn tiếng việt cho bác dễ đọc
"NFC (Near-Field Communications) là công nghệ kết nối không dây phạm vi tầm ngắn trong khoảng cách 4 cm, sử dụng cảm ứng từ trường để thực hiện kết nối giữa các thiết bị khi có sự tiếp xúc trực tiếp hay để gần nhau. NFC được phát triển dựa trên nguyên lý nhận dạng bằng tín hiệu tần số vô tuyến (Radio-frequency identification - RFID), hoạt động ở dải băng tần 13.56 MHz và tốc độ truyền tải dữ liệu tối đa 424 Kbps"
@aciadgnuh Vì tốc độ của nó thấp nên hầu hết chỉ dùng để truyền tải những gói giữ liệu bé như thông tin kết nối giữa 2 thiết bị, thông tin thẻ tín dụng, .... Chứ để truyền tải giữ liệu âm thanh thì chắc là khó nghe lắm. Nhưng định dạng midi chắc là được 😁
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mystery198x quan trọng là tốc độ và sự thuận tiện khi kết nối của nó bác ợ, giả sử sau này mà nfc chạy qua wifi direct nữa thì miễn bàn ;))))) ngu ý của em các bác đừng gạch đá tội nghiệp ;)))
cũng ngon nè 😁
E rằng chỉ có Bphone với Bphone thôi! Họ đang cố sản xuất điện thoại đỉnh của thế giới chứ đâu phải điện thoại cho người Việt đâu nhỉ?
@vietthuongtinhte có thể dùng cái này để truyền tải giữa các thiết bị khác với BPhone mà
@android no.1 Ko có đầu cổng Ligntning cho iPhone T_____T
@Amon Amarth có mà bác
@android no.1 Quá ngon, order thoi :v
angelo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phải ra BTAB hay BLAP thì mới hiệu dụng chứ hai cái smf với nhau mà úp thìa thấy kỳ kỳ à
hp2hp2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@angelo Bác vứt em BWatch đi à?
legiondark
TÍCH CỰC
9 năm
Không cần đâu bạn, mua adapter gắn vào tab với lap hiện thời của bạn là dùng được rồi 😁
cryktn
ĐẠI BÀNG
9 năm
C
Có cần vậy không. có mấy thành phần vậy hỏi sao nước nhà ko tiến đc. IP là bố sao ko được so với nó
novrainceo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyduy2508 đấy là cách họ làm marketting thôi, thông minh đấy chứ khi mà không cần tốn nhiều tiền quảng cáo, ai cũng vào bình luận, quăng gạch là Bphone nổi tiếng rồi. Trước giờ có sp nào của VN mới ra mà rầm rộ khắp nơi như sự kiện ra mắt mấy con siêu phẩm, từ diễn đàn đến báo chí mà bkav có phải chi tiền ra làm quảng cáo đâu. Có thể nó hơi phản cảm tí nhưng mức độ lan truyền thì khủng khiếp, vậy là quá thành công rồi.
cryktn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyduy2508
Coi kỹ cẩn thận hết cả CLip nhé. Lúc bố IP lên phát biểu thì lầm rầm như thánh ấy, IP nó chê còn thẩm hơn, IP đúng là cứu tinh của nhân loại ấy mà, anh Quảng lên phát biểu còn khiêm tốn chán
@_MyLoveIsWinter_ các mạng đó died là do cơ chế thôi pác ơi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019