Thử nghiệm sạc nhanh theo máy và sạc đa cổng, bạn nên mua cục sạc nào?

sonlazio
24/5/2015 8:10Phản hồi: 111
Thử nghiệm sạc nhanh theo máy và sạc đa cổng, bạn nên mua cục sạc nào?

Mỗi hãng mỗi công nghệ sạc nhanh khác nhau, và việc dùng chung một chuẩn sạc cho tất cả các thiết bị gần như là không thể ở thời điểm này (trừ QuickCharge 2.0 của một vài thiết bị Android cao cấp). Chính vì vậy mà người tiêu dùng chúng ta thường hay mua những cục sạc được nhiều thiết bị cùng một lúc, ví dụ như cục sạc Anker mà mình đã giới thiệu ở đây hoặc các cục sạc 6 cổng của RAVPower… Việc dùng các cục sạc đa cổng có lợi thế là sạc được nhiều máy cùng lúc, không quan tâm đến việc cắm thiết bị nào mà điện sẽ được cấp tùy theo nhu cầu của thiết bị (ít nhất quảng cáo của nhà sản xuất sạc là vậy). Tuy nhiên, chắc chắn là nó sẽ không được tối ưu và nhanh bằng cục sạc nguyên bản chính hãng cung cấp. Vậy sự khác biệt giữa sạc nhanh theo máy và sạc đa cổng có đủ để chúng ta đánh đổi tốc độ hay sự tiện lợi hay không?

Rất tiếc, sau rất nhiều các thử nghiệm khác nhau thì bọn mình vẫn không thể cho các bạn một lời khuyên thật sự rõ ràng về việc có nên bỏ các cục sạc nhanh theo máy ở nhà và mang một cục sạc đa cổng theo hay không. Tùy thuộc vào việc bạn sử dụng thiết bị gì mà sự đánh đổi đó có đáng hay không. Chúng ta sẽ đi từng thiết bị một để thấy là nên hay không nên.

Trước khi đọc bài này, các bạn có thể xem bài viết thử nghiệm một số sạc nhanh trên các điện thoại cao cấp hiện tại.

Samsung Galaxy S6 Edge:
Samsung Galaxy S6 Edge là thiết bị có tốc độ sạc nhanh thứ 3 trong bài thử sạc nhanh chính hãng. Thử nghiệm trực tiếp với sạc 5 cổng Anker cho thấy có chứ chênh lệch khá nhiều giữa sạc QuickCharge 2.0 của S6 Edge và Anker, theo đó cục sạc Zin sạc nhanh hơn khoảng 70% so với cục sạc Anker, và con số này cực kỳ ổn định trong suốt tất cả các mốc sạc, từ 500, 1000mAh, 2000mAh và nó chỉ giảm xuống còn khoảng 50% khi sạc đầy, điều này cho thấy cục sạc đa năng Anker duy trì dòng khá đều và giảm nhẹ khi pin gần đầy trên S6 chứ không giảm đột ngột ở mốc trên 2000mAh trở lên như cục sạc zin.

Với mức chênh lệch trung bình khá, rõ ràng việc sử dụng sạc Anker hay các cục sạc đa cổng trên Galaxy S6 là tạm chấp nhận được. Samsung là một nhà sản xuất lớn nên không có gì ngạc nhiên khi rất nhiều các cục sạc đa năng trên thị trường có thể nhận dòng và đẩy điện vào S6 nhanh hơn các thiết bị từ những nhà sản xuất nhỏ hơn. Nhìn chung, nếu nhu cầu không quá cao và cần sự tiện lợi thì sạc đa cổng trên S6 vẫn chấp nhận được, dù mình vẫn khuyến cáo dùng sạc zin S6 vì tốc độ cao hơn khá nhiều.

HTC One M9:
One M9 là thiết bị sạc nhanh đứng gần áp chót trong bảng xếp hàng, thế nhưng nó lại vươn lên mạnh mẽ ở bài thử Anker để xếp thứ nhì xét về tốc độ sạc trung bình. Thực tế cho thấy tốc độ sạc của M9 chênh với cục sạc nhanh của nó rất ổn định, ở mức 50-60% trong toàn bộ bài thử nghiệm.

Sự chênh lệch 50% này là đủ lớn để ưu tiên sạc nhanh QuickCharge 2.0 hơn nhưng xét đến việc HTC không trang bị sạc nhanh kèm theo máy, và giá cục sạc nhanh của hãng khá là mắc, mắc hơn cả sạc 5 cổng đa đầu nên mình vẫn khuyến cáo sạc đa cổng hơn với HTC One M9.

Asus Zenfone 2:
Zenfone 2 là thiết bị có tốc độ sạc nhanh cao thứ nhì trong bảng sạc nhanh, nhưng tiếc thay nó trở thành thiết bị sạc chậm thứ nhì trong bài thử sạc Anker. Lý do? Asus là nhà sản xuất nhỏ, nếu bạn dùng thiết bị của các nhà sản xuất lớn như Samsung, hay kể cả HTC, LG, Sony… thì các cục sạc bên thứ 3 sẽ hỗ trợ bạn tốt hơn vì nhà sản xuất sạc đã cấu hình sẵn cho nó trong khi Asus còn khá nhỏ ở thời điểm mà các cục sạc đa cổng này ra đời, chính vì vậy mà nó sẽ bị thua thiệt. Tất nhiên, trong tương lai người ta ra các thế hệ sạc đa cổng mới hoặc điện thoại Asus phổ biến hơn thì có thể câu chuyện sẽ khác.

Thử nghiệm thực tế cho thấy kể cả khi dùng cục sạc RAVPower hoặc Anker thì chênh lệch giữa sạc zin Asus QuickCharge 2.0 và sạc đa cổng là rất khủng thiếp, từ 120-170%, tức nếu sạc zin mất 55 phút để sạc 2000mAh thì sạc ngoài mất tới 120 phút, chênh rất rất nhiều.

Do Asus chỉ trang bị sạc nhanh trên Zenfone 2 cao nhất, nếu bạn lỡ mua các phiên bản thường thì nên “cắn răng” mua thêm cục sạc QuickCharge nhanh. Asus thường bán giá phụ kiện không cao nên việc mua sạc nhanh với Zenfone 2 là hợp lý.

iPhone 6 Plus:

Quảng cáo

iPhone có ưu thế là chiếc điện thoại được rất nhiều người xài và các nhà sản xuất phụ kiện đều rất chú trọng đến nó. Chính vì vậy, thử nghiệm cho thấy tốc độ sạc thực tế của cục sạc đa cổng Anker không khác biệt nhiều so với cục sạc của iPad. Ở các mốc dung lượng thấp thì sự chênh lệch giữa sạc zin và sạc đa cổng chỉ là 12% hay thậm chí là 9%. Do vậy, nếu bạn thật sự cần sạc nhanh thì việc bỏ ra khoảng 30$ để mua một cục sạc iPad là không có giá trị kinh tế bằng sạc đa cổng.

Tuy nhiên, ở mức dung lượng khoảng 1500mAh trở lên, sạc Anker bắt đầu chậm lại. Có lẽ Anker quy định đây là mức mà họ bắt đầu giảm dòng lại để bảo vệ thiết bị dù cục sạc iPad vẫn nhận sạc một cách bình thường, Sự chênh lệch tốc độ sạc giữa sạc đa cổng và iPad tăng tốc đần ở những mức dung lượng gần đầy.

Như vậy, iPhone là thiết bị mình khuyến cáo các bạn nên mua sạc đa cổng thay vì sạc zin của hãng. Bản chất iPhone khi bán ra không được trang bị sạc nhanh, chúng ta phải mua sạc iPad rời rất mắc tiền nên mua sạc đa cổng từ các thương hiệu uy tín như Anker hay RAVPower hợp lý hơn rất nhiều so với cục sạc iPad.

Oppo N3:
Oppo N3 là chiếc điện thoại có khả năng sạc cực kỳ kinh khủng khi dùng sạc zin đi kèm theo máy: chỉ mất 30 phút để nạp đầy 2000mAh trước khi bắt đầu giảm tốc độ lại để bảo vệ viên pin của máy. Tuy vậy, cũng như Asus thì Oppo là nhà sản xuất khá nhỏ và mới, các nhà sản xuất sạc chưa thể nhận diện được con chip bên trong nên sạc ngoài phải hạ dòng xuống để bảo đảm không làm tổn hại đến pin.

Có một lý do khác nữa có thể phỏng đoán là Oppo dùng cách thiết kế pin theo công nghệ VOOC rất đặc biệt so với các nhà sản xuất khác: viên pin N3 gồm nhiều cell pin nhỏ nằm trong một cục pin lớn, mỗi khi sạc thì điện sẽ đi vào nhiều cổng tiếp xúc khác nhau trên mỗi cell pin chứ không đi vào một cổng duy nhất cho toàn bộ cục pin như các nhà sản xuất khác. Để cho dễ hình dùng, giả dụ N3 có 4 cell pin thì khi bạn sạc bằng sạc zin của Oppo, nếu pin báo 60% thì mỗi cell pin sẽ nạp khoảng 60%. Cách thiết kế này chính là lý do mà Oppo nâng được dòng lên 5A, điều làm nguy hại cho các thiết bị khác. Chính vì việc mở nhiều điểm tiếp xúc này sẽ làm cho hiệu năng của từng cổng phải thấp đi (tất nhiên), cục sạc bên thứ ba chỉ nhận diện được một cổng nên chỉ đẩy được lượng điện tối đa mà nó nghĩ là cục pin chịu được.

Quay trở về kết quả thực tế, khi dùng sạc bên ngoài thì Oppo N3 chậm tới hơn 4 lần so với cục sạc zin đi kèm máy. Kể cả khi sạc đầy thì sạc đa cổng cũng chậm hơn khoảng 2 lần so với sạc zin. Chính vì vậy mình không khuyên các bạn dùng sạc đa cổng với N3, mà cách tốt nhất là dùng sạc zin tặng kèm theo máy.

Quảng cáo

Kết luận:
Tinhte.vn_sac_nhanh_galaxy_s6_one_m9_iphone_6_plus_zenfone_2_Oppo_n3.jpg
Tốc độ sạc thực tế giữa sạc zin và sạc đa cổng để các bạn có cái nhìn tổng thể hơn
Như vậy, các bạn có thể thấy nếu dùng HTC One M9 và đặc biệt là iPhone 6 Plus thì bạn nên dùng sạc đa cổng sẽ có lợi hơn. Nếu dùng Oppo N3 thì sạc zin là tối ưu và tốt nhất, Asus Zenfone 2 thì nên mua sạc nhanh rời hoặc sạc QuickCharge 2.0 của bên thứ 3 còn Galaxy S6 có thể mua sạc đa cổng hoặc dùng cục QuickCharge 2.0 theo máy tùy bạn cảm thấy phương thức nào tiện lợi hơn.
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

datno111
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em nghĩ chúng ta nên mua sạc cắm vào ổ điện.
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy cuồi cùng cũng là xài cái sạc zin theo máy là nhanh nhất !
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Mình luôn xài sạc zin 😃
Cái gì nhanh đến thi cũng nhanh đi... Nhồi pin nhanh tuổi thọ pin giảm, chắc được tầm 1 năm là xuống dốc liền... 🆒
theo hình thì xài cục sạt anker 5 USB 40W đều chậm hơn tất cả sạt zin (iPhone mình tính sạt iPad là zin nhé) à? thế sau kết luận được M9 và iPhone nên xài sạt Anker?
cũng đang xài 1 cục anker như trên sạt cho 1520 từ 5% lên đầy ~ 2.5h, còn Air 2 4% lên đầy <4h....so với sạt zin của 2 con đó cũng ngang ngữa nhau chứ có chênh lệch gì dữ vậy?
1 điểm kô nói đến là xài anker thì cục sạt chỉ ấm ấm thui (sạt cùng lúc 2 con trên tính ra 1 con 1.5A và 1 con 2.1A) chứ sạt zin thì nóng kinh hồn 😁 :D
fangocuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Cục sạc Anker ấm vì nó tới 40W (5V-8A). Bạn mới xài có chưa tới 50%. Trong khi đúng sạc tiêu chuẩn thì nó xài full thì ko nóng mới lạ. Nếu xài anroid thì bạn test 2 cục sạc xem sao. Android có biểu đồ lúc sạc

Mình ko phải dân điện tử nên ko dám phán. Chỉ nghĩ ntn:

Pin điện thoại như cái bồn chứa nước nhỏ, IC sạc trong máy như cái van nước (chỉnh được). Còn sục sạc như đường ống nước thủy cục, hoặc cái bồn chứa lớn (với cục sạc dự phòng). (ko thì bạn có thể hình dung 2 cái bồn nước đó thông nhau)
Lúc nào khi gần hết nước bạn mở van hết cỡ nước chảy áp suất lớn. Đẩy nước vào bồn. Nhưng khi gần đầy áp lực 2 bên gần cân bằng thì sẽ chậm lại. Khi đầy thì khóa van. Tránh bồn bị bể :v
Còn công nghệ Quick Charge giống như nó làm cái van thật bự (tăng Volatge / Ampe). Rồi điều chỉnh.

Tham khảo: https://www.apple.com/batteries/why-lithium-ion/

Batteries - Why Lithium-ion?

Learn why Apple rechargeable lithium-based technology provides the best performance for your iPhone, iPad, iPod, and MacBook.
apple.com

Bạn nào có cái biểu đồ sạc của android thì upload lên.
[/IMG]
Gia đoạn 1 : Pin yếu điện áp pin giảm ( <3.7V). Chênh lệch điện áp với cục sạc lớn 5V. Nên điện sẽ chuyển qua cục pin với cường độ lớn nhất (1A với iPhone). Lúc này cục sạc rất nóng. Và pin nhanh chóng được đẩy lên tới 80%.

Giai đoạn 2: (>80%) sự chênh lệch điện áp giảm nên dòng điện qua pin cũng giảm (mA giảm). Càng gần 100% thì càng chậm.

QuickCharge của Qualcom giảm thời gian sạc bằng cách tăng Vol. Còn với Oppo thì cường độ dòng điện (A). Còn việc điều chỉnh lương điện như thế nào thì mình nghĩ do IC nguồn của điện thoại đó quyết định. (ko biết cắm nhầm có sao ko ? mod thử xem 😆.

Cá nhân thì mình nghĩ nên sạc tiêu chuẩn theo máy cho tiết kiệm chi phí.
Sạc iPhone 5W: 5V-1000mA
Sạc iPad 12W: 5.1V-2100mA
USB 2.5W: 5V-500mA
Tất nhiên các cái nào sạc nhanh hơn bạn biết. Sạc Anker thích hợp khi bạn sạc cùng lúc nhiều thiết bị. Tự điều chỉnh dòng ra 1A/2A.

Còn việc có ảnh hưởng thiết bị hay ko mình ko dám bàn. Chưa có thống kê. Mọi người thủ xem dùng quickcharge (hay sạc dòng cao hơn tiêu chuẩn) thì máy có nóng hơn bình thường ko :D (cục pin, IC nguồn)
@fangocuong cái nầy hơi nhầm tí 😁 :D
xài sạc công suất cao rùi xài 50% cho lâu hư :D :D
sạc zin sạc thử 2 máy liên tục nóng có mùi lun ấy
@fangocuong Hình như có chút nhầm lẫn bác ợ
SẠc VOOC thì đẩy dòng lên 5A
QC thì đẩy điện áp xạc lên.
fangocuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dalab Tks bạn 😁 mình nhớ nhầm
bahien69
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ko rành về pin sạc, các Bác nào rành cho mình hỏi tí : nên sài pin sạc hiệu nào như Pisen, Anker, RAV power ... V. V.
Mình cám ơn nhìu
@bahien69
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Không liên quan nhưng có kết quả bốc thăm vé mời tham gia sự kiện Bphone chưa nhỉ?
Sốt ruột quá, kiếm mãi chưa được vé nào.
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
9 năm
toàn cắm qua đêm nên ko để ý nhanh hay chậm, đằng nào sáng nó cũng đầy. đang xài anker 5 cổng cắm lúc 5 con nên rất tiện.
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài đánh giá rất chi tiết, cho nhiều người có thể đưa ra quyết định dùng sạc NHANH nào phù hợp với con dế của mình
chithanh112
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod nên bổ sung giá trị trục tung (theo mình đoán là thể hiện thời gian) cho mấy cái biểu đồ đầu tiên thì sẽ dễ nhìn hơn 😁
toanpadium
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chithanh112 Về tốt nghiệp lại cấp 1 đi r vào cmt tiếp. Khổ lớn tướng r còn ko đi học cái chữ cho tử tế thì sao học đc cái đức =)))
@toanpadium cậu ấy viết sai chỗ nào vậy đồng chí ?
chithanh112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toanpadium Khổ, tại cô giáo em dạy là vẽ đồ thị phải chú thích đầy đủ trục tung trục hoành bác ạ 😁
mình nghĩ là sài sạc rin là tốt nhất. vừa nhanh, tối ưu riêng cho máy và tăng tuổi thọ pin của máy.
garlic
ĐẠI BÀNG
9 năm
  • Trước e có một đống sạc zin của các thiết bị khác nhau, nhưng chả anh nào sạc được cho BB.. Riêng em Anker 5 cổng thì chơi đc tuốt cả BB, IP6+ lẫn em Kindle.. Ko thể chê được điểm gì hết..
@garlic không sạc được thì xem lại lỗ sạc chứ bạn, sạc nhanh hay chậm là tuỳ vào nguồn thôi
garlic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duyhung_1122 Mình dùng cục sạc zin của BB thì ăn ngay, nhưng đổi sang cục sạc của Samsung, sạc IPhone thì BB đều ko nhận sạc đâu bạn ạ..
@garlic e sạc Z10 vs playbook bằng cục sạc SS note 2A từ khi mua máy, cục sạc zin BB vẫn chưa bóc túi bóng luôn
thorny
ĐẠI BÀNG
9 năm
chủ thớt cho hỏi Xiaomi Mi4i dùng chipset 615 có hỗ trợ Quick charge 2.0 không?

Nếu có thì nên mua loại sạc nào vì chắc là cục sạc theo máy không phải cục sạc nhanh.

Cám ơn.
thorny
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cục sạc nhanh 2.0 của Pisen có tốt không mọi người? của khựa đúng không?
garlic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thorny Sạc của Pisen ngon đấy bạn, ko lo đâu.. Pisen là tàu "xịn" đấy. Cơ mà hàng nhái đầy ra..
@thorny Sạc Pisen xài ngon đó bạn, hiệu suất thực tế khoảng 80%. Mua 2 viên bên ducquang415.com có 250k cho con SS S5 và Grand Prime
xem một số loại sạc có thể ảnh hưởng đến nguồn của điện thoại, vì một số máy rất kén sạc ngoài như máy lumia, tạo danh sách và tư vấn cho nọi người đi mod
garlic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Trước đọc bài của bác Sơn thì sạc Anker chơi ngon các dòng Lumia đó bác.. Em nghĩ phần lớn mọi người đi làm về đều cắm sạc hoặc sạc qua đêm, 1 chút thời gian chênh lệch ko phải vấn đề gì lớn.. Quan trọng là mình yên tâm các thiết bị được an toàn 100%. Cá nhân mình thấy sạc đa cổng xứng đáng vì tính tiện dụng.. Trong Balô lúc nào cũng mang 1 dây cab nhỏ, cục sạc vs.. áo mưa để đề phòng lúc cần kíp.
Chem
ime762
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình thắc mắc là tuổi thọ pin khi dùng sạc thường và sạc nhanh có chênh lệnh nhiều hay ko.. mình dùng Zen 2 quick charge..
lioking
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thấy bác nào nói đến sạc cho Sony z2 nhỉ
Hiên tại đang dùng củ sạc bb để sạc cho ipad air 😔 có sao không mấy thím..

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@kid_207i ko nên nhé bạn, vì sẽ mau chai pin vì củ sạc bb ra ko đủ dòng cho ipad.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019