[Thủ thuật Firefox] Kích hoạt theme ẩn trong phiên bản Stable và Developer Edition

bk9sw
29/4/2015 4:2Phản hồi: 45
[Thủ thuật Firefox] Kích hoạt theme ẩn trong phiên bản Stable và Developer Edition
3 theme được tích hợp trong Firefox.

Nếu đang sử dụng trình duyệt Mozilla Firefox phiên bản Stable tiêu chuẩn hoặc Developer Edition, bạn có thể kích hoạt 2 theme ẩn thiết kế theo phong cách tối giãn (minimal) để có giao diện tương thích với Windows 8.1/10 tốt hơn.

2 theme này được tích hợp sẵn, bạn không cần cài thêm theme từ kho add-on của Firefox. Cách kích hoạt như sau:

1. Trong khung địa chỉ, gõ about:config và nhấn vào nút "I'll be careful, I promise!" để mở trang thiết lập
2. Trong khung tìm kiếm, gõ theme

1.jpg Giao diện Firefox trước và sau khi kích hoạt theme.

3. Tìm trong kết quả dòng browser.devedition.theme.enabled, nếu giá trị là false thì bạn nhấp đôi vào dòng này để đổi thành true

3.jpg Theme đen và trắng.
4. Mặc định giao diện của Firefox Developer Edition là màu đen (dark), bạn có thể chuyển thành giao diện trắng (light) bằng cách nhấp đôi vào dòng devtools.theme, đổi thành light

Như vậy chúng ta đã có một giao diện sáng hơn, tối giãn hơn và rất phù hợp với thiết kế chung của Windows 8.1/10.

Dĩ nhiên giao diện tối (dark) sẽ rất lý tưởng để bạn làm việc ban đêm hay muốn tập trung vào nội dung trên web, đặc biệt là đối với những lập trình viên phải xử lý hàng tá đoạn mã. Nếu muốn chuyển đổi nhanh giữa 2 giao diện này nhanh hơn, bạn có thể tạo nút bấm ngay trong Firefox Developer Edition như sau:

1. Trở lại about:config và gõ theme trong khung tìm kiếm

2. Tìm dòng browser.devedition.theme.showCustomizeButton, nếu giá trị là false thì bạn nhấp đôi vào dòng này để đổi giá trị thành true
3. Nhấn nút F12 để mở thanh công cụ lập trình Developer Tools

Quảng cáo

4. Nhấn vào biểu tượng Settings có biểu tượng bánh răng trong Developer Tools, bạn sẽ thấy tùy chọn mới có tên Use Developer Edition browser theme, stick vào ô này. Phía trên sẽ có 2 loại theme Dark themeLight theme để chuyển đổi.

5. Để truy xuất nhanh, bạn nhấn nút Menu hình 3 dấu gạch ngang, trong bảng Additional Tools and Feature bên trái giờ đã có thêm nút Use Developer Edition Theme, bạn có thể nhấn vào đây để chuyển đổi giữa các theme.

Theo: AskVG
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy ai dùng ff đâu. Giờ nhiều ngừô dùng crom + của vn. Tớ cũng đua đòi ;))))
@monquabian
only firefox 😃 only for DEV phát biểu sai lầm đấy bạn
@monquabian Thím đánh đồng cả cộng đồng rồi -_- đầy người dùng ff.!
lovesen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@monquabian Bác có đọc kỹ cái dòng "Phiên bản Developer Edition " không,
Mình vẫn dùng hàng ngày, và cũng có nhiều người dùng mà 😁
Code web dùng cái này Debug khỏi chê 😆
@thangpham.bka Ghét nhất ứa nào dùng từ thím. Chủ nghĩa bày đàn à? Hay có gọi là đánh đồng cái gì mà cái gì cộng đồng ko? :*
thiên hạ đang chuyển sang dùng dòng họ Chrome hết, chỉ còn giữ lại FF 16 để test

_______
Gửi từ phimINI DOT com của tôi sử dụng Tinhte.vn app
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
2 # trên không dùng ko có nghĩa là ng khác ko dùng. Đi ra giùm
ff càng ngày càng ngon đối với tôi🆒🆒🆒
khicon_9
TÍCH CỰC
9 năm
@monquabian report
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
9 năm
ehehe vẫn ko thể nói ko hoàn toàn với ff 😁
Mình dùng Mac, nên cứ Safari là tiện nhất rồi ^^
@nguyensichuong Thế bác vào đây làm gì, tìm topic cho Mac hay Safari mà vào, cám ơn
Chỉ dùng Firefox, thậm chí không nhớ nổi lần cuối dùng Chrome là khi nào (và nói không với Cóc Cóc gì đó). 😃
vth102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Firefox release chính thức cũng kích hoạt được đâu cần phải Developer Edition đâu, mặc định của mình là theme Light chứ không phải Dark
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
@vth102 chuẩn 😁
chung thuỷ với ng tình ff
bàn FF E này rất ngon nhưng chưa tương thích với IDM và một số addon
Ff bản 64bit cực mượt , ram thì chỉ tương đương chrome
@thằng khôn 😃 Không rõ 32 với 64 có chênh gì không nhỉ?
SherlockTien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thằng khôn bạn tải bản 64bit ở đâu thế
@SherlockTien Bản bình thường thì không có đâu.
Bản developer mới có.
@SherlockTien trước tinhte có đưa link, google ff 64 bit edition đi
@Toki Oha Chênh khá nhiều ! nhưng ff 32bit trên win 10 hay bị crash
bàn FF E này rất ngon nhưng chưa tương thích với IDM và một số addon
Anh có bị cái góc dư do chuyển từ góc tab cong sang vuông? 😃 goc FF loi.PNG
xomtram
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Toki Oha Mình cũng thế. 😁
nhoangnam
ĐẠI BÀNG
9 năm
cám ơn thớt nha.
Vẫn chỉ một FF nhé. Nhìn cách Chrome render font chữ hiển thị ghét không chịu được. Còn Cốc Cốc thì miễn luôn đi.
link download cho ai thích phiêu lưu: https://nightly.mozilla.org/
Tôi vẫn dùng Firefox chỉ có điều khi dùng tới adblock thì hơi khó chọn như trên Chrome hay Safari , tôi ví dụ nhé, các trình duyệt khác khi mình muốn chặn các Banne thì click vào cái này là nhanh nhất
Nhưng trên Firefox nó không có lựa chọn dễ dàng như thế, toàn phải chọn mã, ...tôi toàn phải làm thủ công bằng cách dùng trình duyệt khác chặn adblock , rồi copy văn bản thô từ đó qua Firefox rất mất thời gian. Cao thủ nào có cách chặn nhanh các banne trên Firefox làm ơn chỉ giúp, vô cùng cảm ơn
@vuidoi dùng thử ublock đi, không nặng như adblock/adblock plus, sử dụng dễ hơn
kill-you
ĐẠI BÀNG
9 năm
ăn nói như b*** ấy, người ta vào làm gì kệ người ta

muốn chặn pop-up hay banner thì chuột phải, banner thì có dòng "Adblock Plus: Block image...", pop-up thì Adblock Plus Pop-up Addon -> Block this window
theo mình thấy thì firefox là tốt nhất
.vô đối,
Có bác nào như mình không: chrome mở 7-8 tab là giật tung chảo, lại còn bị out đột ngột nữa chứ :oops: gỡ hết mọi thứ ra cài lại vẫn bị :eek:

đành quay ra dùng firefox, thấy mượt hơn hẳn, không bị lag nữa :p
một sự ngạc nhiên không hề nhẹ :eek:
Tại sao Chrome càng ngày càng nặng quá ra vậy 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019