[Thủ Thuật Mac] Afloat - giúp cửa sổ luôn nằm trên, trong suốt và vài cái vui vẻ khác

Nam Air
20/4/2015 9:3Phản hồi: 34
[Thủ Thuật Mac] Afloat - giúp cửa sổ luôn nằm trên, trong suốt và vài cái vui vẻ khác
Các bạn sử dụng Linux và Windows chuẩn bị cười nhạo Mac nhé - Vâng, Mac không có mặc định giúp cho các cửa sổ ứng dụng luôn luôn nằm trên 1 cái cửa sổ khác (Aways On Top) Và để làm được việc này, tức là nếu bạn muốn cho một cửa sổ ứng dụng nào đó luôn nằm trên màn hình, không bị che đi khi làm việc, bạn phải cài thêm plugin ngoài vào.

Nguyên do là mình hay FaceTime với bạn gái, mà nếu vừa FT vừa làm việc thì cửa sổ các phần mềm như Word, Excel nó thường che mất cái cửa sổ FT, mà mình thì muốn vừa làm vừa ngắm người yêu, thế là phải tìm tòi, giờ mình làm được rồi, mình xin hướng dẫn các bạn có nhu cầu tương tự.

Đầu tiên, ứng dụng ta sẽ cài có tên là Afloat, nó là ứng dụng thuộc dạng sơ khai, muốn cài nó thì ta phải thông qua 1 trình cài khác, ở đây ta dùng EasySIMBL, tải EasySIMBL ở đây: tải nó về, bung nén và kéo vào thư mục Application là xong.

Tải và chép Easy SIMBL vào máy​

Sau khi tải xong cái EasySIMBL thì ta tải tiếp source của cái Afloat ở đây (đây là phiên bản 64Bit, các bạn còn muốn dùng bản 32Bit thì tải ở đây

Sau khi tải xong cái packet Afloat, bạn bung nén, kéo thả nó vào cửa sổ của ứng dụng EasySIMBL và tick vào ô kích hoạt nó là được.
Cài Afloat rất đơn giản​

Cài xong thì khi nhấn vào thanh menu của app muốn cho nổi, nút Windows, các bạn sẽ thấy thêm các chức năng mới, là Keep Afloat, Transparency (đổi độ trong suốt của màn hình) và mấy cái vui vẻ khác, các bạn tìm hiểu thêm nhé

Đây là menu được thêm vào, các bạn nhấn nút Window trên thanh menu là thấy

Thử nghiệm làm cho 1 cửa sổ trong suốt​

Chúc các bạn vui vẻ!
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn 😃, đúng cái mình đang cần 😃
Trước giờ không hề để ý window cũng có vụ này
Darkera
CAO CẤP
9 năm
@n.a.v.i.p 1 dạng tem =)), ko đọc bài viết, cho mac chứ có cho win đâu
long_xuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Hay dù chưa cần.
ducminh_1012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao k trong suốt finder được nhỉ??
Cửa số trong suốt là sao, vẫn chưa hình dung đc :3 Là lướt web trên cái nền wallpaper ấy hả ?
À cho hỏi luôn cái thư mục applications nó nằm chỗ nào ? Tải về giải nén thấy cái MacOS là thế nào 😁
pinksau
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho hỏi OSX 10.9.5 có cài được không bạn?

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Không hiểu ý bác lắm? Bác làm cái video đi bác
ducminh_1012
ĐẠI BÀNG
9 năm
Finder mình không thấy cái menu giống mấy app khác
Screen Shot 2015-04-20 at 19.24.59.png
@tuankts2 Vãi bác 😆
tuankts2
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn sao lại vãi?? mình nói gì sai à:eek:
@tuankts2 ý mình dùng windows mà bác chỉ Mac 😁
tuankts2
TÍCH CỰC
9 năm
@thằng khôn bài này là thủ thuật cùa mac mà liên quan gì tới win:eek:
Mình cũng thích "nằm trên"😕
Làm sao để "nằm trên":rolleyes:
Liệu nằm trên có "vui vẻ" không? Hay "nằm dưới" thích hơn:oops:
Băn khoăn quáo_O
july3rd
TÍCH CỰC
9 năm
Chém Gió cũng đưa dc tin có ích rồi ah
Windows thì làm sao chỉnh được transparency nhỉ?
Tem ccc, bạn có vấn đề về đọc hiểu không ???
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
(Aways On Top)
Always On Top chứ nhỉ???
appleno1
TÍCH CỰC
9 năm
Ông này viết bài hướng dẫn chán ko thể tả,em phải ngồi cả buổi mới mò dc cái link tải bundle,giờ cài xong chẳng thấy cái nút windows có gì mới 😔
@appleno1 vậy thì ngồi suy nghĩ sao người ta làm được mà mình làm không được nhé bạn, cứ phải đưa cơm tận miệng sao? 😃 Mình chỉ làm thế với v thôi 😃
.rain
ĐẠI BÀNG
9 năm
@appleno1 Đồng ý cái vụ sai link bundle, nhưng cái link resource của bác thớt mn kéo xuống dưới cũng có huớng dẫn sử dụng, có link bundle mà. Bác thớt huớng dẫn thiếu ở cái SIMBL sau khi cài xong plugin thì góc trái chọn cái Use SIMBL và tận huởng thui 😃
@Airblade14 Góp ý với bạn :
- Bạn đã làm hướng dẫn thì làm cho hoàn chỉnh - không thì thôi
- Mọi người quan tâm nên vào xem, trình độ khác nhau nên người làm đc người không, bác rảnh thì giúp ko thì đừng vào nói kiểu này
Thân!

- Link cho các bạn : the current release
@appleno1 Công nhận là bài viết hướng dẫn sơ xài. Mình mò 1 lúc mới được.
snowdkny
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thớt cho xem ảnh ny bác nào :3
nhân tiện cho hỏi Mac 10.10.3 có cài được không vậy
Trước down về mà 10.10 chưa hỗ trợ, giờ thì ngon 😁
quá đã. làm trong suốt ứng dùng là điều em tìm bấy lâu. để hơi hơi mờ cho đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM