Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Một số lỗi có thể gặp trên Android 5.0 Lollipop và cách khắc phục

Duy Luân
25/11/2014 22:58Phản hồi: 188
[Thủ thuật] Một số lỗi có thể gặp trên Android 5.0 Lollipop và cách khắc phục

Android 5.0 Lollipop là một đợt cập nhật rất lớn của Android, nó không chỉ được đổi mới về giao diện mà còn có thêm hàng loạt tính năng hữu ích khác giúp cho việc sử dụng thiết bị di động của chúng ta ngày một dễ dàng và đơn giản hơn. Thế nhưng song song đó nền tảng này cũng còn tồn tại một số vấn đề có khả năng làm trải nghiệm của chúng ta không được tốt. Trong bài viết này là những vấn đề thường gặp nhất với Android 5.0 và cách khắc phục để thiết bị của bạn hoạt động ngon lành trở lại. Nếu các bạn có chia sẻ kinh nghiệm gì thì hãy bình luận trực tiếp vào topic luôn nhé.

Vấn đề với Wi-Fi

Việc cập nhật hệ điều hành rất dễ gây ra lỗi với kết nối Wi-Fi, và Lollipop cũng không là ngoại lệ. Một số anh em có cho biết rằng kể từ khi họ lên Android 5.0 thì máy rất thường bị rớt mạng trong khi trước đây không bị, một số khác thì chẳng thể vào Wi-Fi luôn. Những thiết bị cũ như Nexus 5 và Nexus 10 có vẻ như bị dính khá nhiều, mình cũng gặp vài người than phiền rằng chiếc HTC One M8 với ROM Google Play Edition cũng gặp tình trạng tương tự (mình may mắn không bị). Trong lúc chờ bản cập nhật từ Google, chúng ta hãy tự mình thử khắc phục bằng các bước sau:
  1. Thử tắt router và mở lại xem tình hình có được khắc phục không? Nếu không thì làm tiếp
  2. Truy cập vào Cài đặt > Wi-Fi > nhấn giữ vào tên mạng của bạn > Quên mạng
  3. Thử vào lại Wi-Fi, nhập lại mật khẩu

Nếu vẫn chưa được, hãy thử đổi băng tần bắt sóng vào cách vào Cài đặt > nhấn nút menu (ở góc trên bên phải màn hình, biểu tượng ba dấu chấm) > Nâng cao > Dải tần số Wi-Fi > chọn chỉ 5GHz hoặc chỉ 2,4GHz tùy theo mạng Wi-Fi của bạn.

Biện pháp cuối cùng nếu mọi giải pháp trên đều không thành công đó là reset lại máy. Nhớ sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện nhé. Cách reset: Vào Cài đặt > Sao lưu & Đặt lại > Đặt lại về dữ liệu gốc.

Hao pin nhanh

Sau khi lên Android 5.0, một số anh em thông báo rằng máy hết pin nhanh hơn bình thường. Nếu anh em đang dùng ROM Cook thì đây là chuyện bình thường bởi ROM Cook được phát triển bởi những lập trình viên hoặc các nhóm trên mạng, không phải từ chính hãng sản xuất. Chính vì thế việc không được tối ưu mức sử dụng năng lượng không phải là điều khó hiểu. Nếu cảm thấy không thể chịu nổi mức hao pin đó thì mình khuyên anh em nên quay về bản ROM trước đây cho ổn định. Hoặc anh em cũng có thể tham khảo vài mẹo tiết kiệm pin cho Android để xem tình hình có được cải thiện hay không.

Còn nếu dùng ROM chính chủ mà vẫn cảm thấy hao pin quá nhanh, các bạn hãy thử reset lại thiết bị của mình như hướng dẫn ở mục đầu tiên của bài viết. Lúc đầu chiếc One M8 của mình khi chạy Lollipop cũng hao pin hơn hẳn hồi Android 4.4, mình reset lại thì hết.

Ngoài ra, những ứng dụng cũ chưa được cập nhật cũng có thể là thủ phạm. Bạn hãy vào Cài đặt > Pin để xem các app nào đang ngốn nhiều năng lượng nhất và có thể cân nhắc gỡ bỏ nó nếu không cần thiết lắm. Kích hoạt tính năng tiết kiệm pin mới của Android 5.0 cũng là một thứ nên cân nhắc khi pin gần cạn.

Máy chậm và giật

Nếu chiếc smartphone hay tablet của bạn trở nên ì ạch hay bị khởi động lại sau một thời gian ngắn sử dụng thì có thể do rất nhiều nguyên nhân khác nhau. Với hầu hết các trường hợp, việc reset lại thiết bị về nguyên gốc có thể giải quyết được vấn đề vì nó xóa sạch hết các dữ liệu ứng dụng nên hạn chế việc xung đột mã phần mềm. Nếu lâu lâu bạn mới gặp tình trạng máy chạy chậm thì một cái khởi động lại đơn giản cũng có thể khắc phục được đấy.

Quảng cáo

Nhưng thường thì những cách đó anh em đã thử qua rồi, thế nên mình đề nghị anh em hãy xem xét đến việc các ứng dụng đã cài gây chậm hệ thống. Mình gặp rất nhiều app như thế, nhất là các app cũ từ thời Android 2.3, Android 4.0 chưa được cập nhật để tương thích với các phiên bản Android mới gần đây. Với những app như thế mình đều gỡ bỏ hết, và mọi thứ đều quay trở lại bình thường sau khi uninstall.

Ngoài ra còn một số cách khác mà nhiều người đã thử thực hiện thành công để sửa lỗi chạy chậm, anh em hãy thử qua nhé:
  • Tắt Google Now: vào Trình cài đặt Google (biểu tượng bánh răng màu xám có chữ g) > Tìm kiếm và Hiện hành > Tắt Google Hiện hành
  • Tắt tắt năng tự động nhận dạng chữ OK Google: vào Trình cài đặt Google > Tìm kiếm và Hiện hành > Giọng nói > Phát hiện 'OK Google'
  • Tắt tính năng hình nền động (live wallpaper)
Không thể phát video ở một số app

Người dùng Nexus 7 2013 hay gặp vấn đề này, một vài anh em dùng One M8 Google Play Edition cũng bị. Trong trường hợp đó, anh em hãy thử xóa cache của ứng dụng phát video, ví dụ như YouTube chẳng hạn. Cách làm như sau:
  1. Vào Cài đặt > Ứng dụng > chọn app phát video
  2. Nhấn nút "Xóa bộ nhớ cache"
  3. Khởi động lại máy và dùng thử lại

Một cách khác mà mình tham khảo trên mạng có thể giúp khắc phục vấn đề đó là kích hoạt hoặc vô hiệu họa tùy chọn NuPlayer trong phần cài đặt dành cho lập trình viên. Có vẻ như đây là một lớp chịu trách nhiệm phát video mới được đưa vào Lollipop. Để tắt hoặc bật nó lên, bạn làm như sau:
  1. Vào Cài đặt > Giới thiệu điện thoại > chạm vào dòng "Số phiên bản" (build number) 7 lần
  2. Một thông báo về việc truy cập tùy chọn dành cho lập trình viên sẽ xuất hiện
  3. Nhấn nút Back để quay trở ra, vào "Tùy chọn nhà phát triển"
  4. Chọn hoặc bỏ chọn dòng "Sử dụng NuPlayer (thử nghiệm)"
  5. Mỗi khi chọn hoặc bỏ chọn xong thì bạn khởi động lại máy rồi thử xem đã phát video được hay chưa, nếu được rồi thì thôi

Quảng cáo

Nếu vẫn chưa được nữa thì anh em hãy thử reset máy của mình lại xem sao. Vấn đề này cũng bị khá nhiều nên có lẽ Google đang nghiên cứu và sẽ khắc phục trong các bản cập nhật sau.

Không thể kích hoạt Google Now

Cách sửa thì đơn giản thôi:
  1. Vào Cài đặt > Ngôn ngữ và Phương thức nhập
  2. Chuyển ngôn ngữ hệ thống sang tiếng Anh
  3. Khởi động lại máy
  4. Vào lại Google Settings > Google Search & Now > bật Google Now
Mình có thử thì với Nexus 5, Nexus 7 cách này có hiệu quả, nhưng trên chiếc One M8 Google Play Edition của mình thì không. Thế nên mình phải reset lại thiết bị và kích hoạt Google Now ngay từ lúc đầu để sử dụng nó.

Không thể cài ứng dụng sau khi lên Android 5.0

Nhiều anh em bị tình trạng này mà không biết vì sao. Trước hết, anh em hãy kiểm tra lại ngày giờ hệ thống có chính xác hay chưa, nhất là những ai đang xài tablet (vì không có mạng di động để lấy thông tin giờ giấc từ nhà mạng). Việc lệch ngày giờ so với thực tế sẽ khiến Google Play Store bị lỗi và không thể tải app về máy được.

Nếu giờ giấc ổn hết, anh em hãy thử kết nối lại vào mạng Wi-Fi hoặc một mạng khác nhanh hơn. Mình có thử tải app trên một mạng Wi-Fi siêu chậm thì sau một thời gian dài Play Store sẽ tự động ngừng tải về. Tương tự nếu anh em dùng 3G thì nên chuyển sang Wi-Fi để thử xem sao.

Cuối cùng đó là cách xóa bộ nhớ đệm của Play Store. Cách thực hiện như sau:
  1. Vào Cài đặt > Ứng dụng > Cửa hàng Google Play
  2. Nhấn nút "Xóa dữ liệu" và nút "Xóa bộ nhớ cache"
  3. Khởi động lại máy và tải lại app của bạn
Tham khảo: Gizmodo
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm gì có
ĐẠI BÀNG
9 năm
Android hay ios thì cứ faj 1 tg thì mới ổn định đc. Mới luôn đi cùg lỗi
@Làm gì có Windows lâu lâu còn phải dọn rác hoặc cài lại win để máy chạy nhanh hơn. Việc 1 chiếc điện thoại với bộ nhớ khiêm tốn thì việc bị đầy bộ nhớ làm cho máy ì ạch cũng là chuyện bt.
Cũng nhiều lỗi phết nhỉ? May có cách khắc phục😁 mà hình như còn lỗi nhắn tin nữa thì phải???
hohnah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hiep2014 Lỗi của bạn là lỗi bầy đàn đó
@Duy Luân mình ko vào đc app tin nhắn...lúc up xong khởi động lại cứ vào tin nhắn là nó báo lỗi mình đg dùng xperia z1
___Gon___
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Lỗi nhắn tin trên sony Z3 android 5.0, ko xóa được tin nhắn, bác xem có cách nào khắc phục được không giúp mình với

https://www.tinhte.vn/threads/loi-khong-xoa-duoc-tin-nhan-tren-sony-z3-android-5-0.2472870/

Thanks!
@Duy Luân Chào bạn Duy Luân,
Mình sử dụng điện thoại Samsung Galaxy A7 SM-A700H - điện thoại 2 sim. Sau khi lên 5.0.2 lollipop mắc một số lỗi như sau:
1. Khi nhắn tin sms, không chọn được tin nhắn do sim 1 hay 2 gửi đi - không kiểm soát đc sim gửi tin nhắn. Gọi vẫn bình thường.
2. Không có chế độ USER để chọn Guest.
Mình uprom từ 4.4.4 lên 5.0.2 thông qua Kies. Không hiểu liệu bản up này có đầy đủ hay chưa nữa. Rất mong được bạn giúp đỡ. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Lỗi là chuyện thường của androi 😁
@ViệtNamChampions Và thường tình hơn với iOS.
@ViệtNamChampions Ôi dời...iOS 8 thì kém cạnh :rolleyes: 1 tháng rưỡi 4 bản cập nhật mà bug nhiều như rươi!
@Sr_9x Ít ra ios cũng đc vá lỗi ngay & luôn chứ android thì ì ạch lắm 😃
@ViệtNamChampions Đang chờ vá lỗi đây 🆒 hi vọng team Táo làm việc nghiêm túc hơn
Một số lỗi sơ sơ cũng 6-7 lỗi hen.
1 số máy bị lỗi hả? Máy mình chẳng thấy .... chạy ngon ... hà hà!
mà app ko chịu cập nhật để tương thích với hệ đh thì đâu có phải lỗi của 5.0 -----> xóa đê ..... :eek:
Có đọc bài ko vậy? Đâu phải tất cả là lỗi ..... toàn là do app bên thứ 3 ko cập nhật! @@!
@maithang215 Văng wifi & hao pin mà do bên thứ ba à ? Người ko đọc bài chính là bạn thì phải ;)
stockplayer
ĐẠI BÀNG
9 năm
nexus 7 2013 có ai nhận dc update OTA chưa???
@stockplayer Chờ đợi là hạnh phúc mà 😁
Hóng Lòn cho LG G2 :p
Tưởng 5.0 thần thánh lắm mà còn nhiều lỗi vậy à.
tnvtuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn Duy Luân dùng HTC One M7 hay M8 thế, nếu dùng M7 thì bạn dùng bản Rom nào thế cho mình xin với được ko
@tnvtuan M7 chưa có ROM 5.0 ổn định, mình cũng đang chờ
lanhwoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
tung ra bản vá lỗi đi google ơi
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
9 năm
5.0 giật lag tung banh chành luôn :'( em xài nexus 7 2012 được up qua ota được 2 ngày là phải hạ xuống lại 4.4.4 :'( nó giựt không thể tả, làm các cách tinhte chỉ nhưng mà "con vua thì được làm vua, con sải ở chùa thì quét là đa" :3 đặc biệt là mấy app mà có chữ "HD"hoặc là "for tablet" thì hoàn toàn không chạy được :3 đặc biệt là uc browser :3 mở trang tinhte mất gần 5' mới cuộn được , nhưng khi cuộn chưa hết thì nó đưng luôn cmn máy :'( xài duy nhất được chrome 😔 nhưng mở chừng 2 tab thôi là thôi ấn reset lại máy :( hic hic
em xài 5.0 đúng được 2 bữa : chủ yếu coi cái đa nhiệm của nó thôi, thế là hết 😆 không xài được gì cho dù có clean cache, factory reset đủ kiểu :3 âm binh
@Helvin Ken Bác dùng rom cook của XDA xem sao
@Helvin Ken Đâu có bạn hên đó chứ:rolleyes:, còn mình mới xui ko dc hưởng cảm giác toẹt vời như bạn ganh tị gê:rolleyes:
@natan Natan này, Sau thời gian update và sử dụng, bạn thấy có lỗi gì không? chia sẽ để mình rút kinh nghiệm với, mình dung Nexus 4
@Tam.DV mình xài thấy bình thường ko có thấy lỗi gì cả. Mình up bằng file ,img qua pc nên sạch sẽ chứ chưa bao giờ up qua ota nên ko dc tận hưởng những lỗi ,mà mấy chú kia nêu ra. :rolleyes:
Mình dùng s5. Nếu lên 5.0 thì là chạy bản cook à, bản cook mình ngại nhất khoản chạy ngốn pin.
Ha_TM68
TÍCH CỰC
9 năm
Em chạy trên Note 3 chả thấy vấn đề gì, khá ngon. Các bác có thể xem video Note 3 chạy 5.0 khá mượt ở đây
@Ha_TM68 Nham nhi...........
boymafia1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Coi xem là lỗi do ứng dụng hay lỗi do bản ROM thì mới phán là Android 5.0 đầy lỗi được chứ các bạn trẻ.
qhuy729
ĐẠI BÀNG
9 năm
nexus 7 2012 lên được "lớp 5" thì facebook văng liên tục , xài cũng lag lag 😔
nói chung máy 1gb ram ko nên lên làm gì
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@qhuy729 Có thể la bạn nhầm chứ Lollipop quản lý ram cực tốt, mình chơi game 3d ầm ầm mà lúc nào ram cũng chỉ từ 600 - 700 MB. Có thể các app của facebook còn chưa tương thích tốt với 5.0, mình dùng facebook messenger mà lúc nào mởl len cũng phải chờ một lúc.
phantung83
ĐẠI BÀNG
9 năm
@qhuy729 Tui bị y chang, dù đã reinstall, restart máy và cũng factory reset cái Nexus 7 (2012), nhưng FB vẫn tự động tắt khi chỉ lướt vài status của bạn bè.
THẬT ỨC CHẾ :mad:
mình bị lỗi ngốn ram quá đáng với chỉ có 3 app =.= và lỗi phát video, lên yoytube không coi được clip nào. N7 2013 =.=
hungandt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế quái nào ai cũng kêu lỗi mà mình chưa dính phát nào nhỉ? Mình dùng N5 từ bản Preview đến giờ đang dùng bản FoxHound cũng rất ổn định mà chưa dính lỗi nào cả, mọi người thử xem.
http://forum.xda-developers.com/google-nexus-5/development/rom-foxhound-phantom-pain-1-0-gapp-t2935017
Trang chủ: http://www.foxhoundrom.net/?cat=28
jets8003vinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lúc đầu khi vừa update OTA lên em còn dính lỗi là không thay đổi loại khoá màn hình được do từ phiên bản 4.4 lên để khoá bbằn hình ảnh chăng! Nhưng mà sau đó xoá các chửng chỉ đi thì lại bình thường. Android 5.0 tích hợp thêm cái smart lock đó hay phết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019