[Thủ thuật] Ngăn Windows 10 cập nhật qua giao thức p2p

QuanNDD
10/8/2015 2:25Phản hồi: 69
[Thủ thuật] Ngăn Windows 10 cập nhật qua giao thức p2p
Windows 10.jpg

Một trong những tính năng mới của Windows 10 là cho phép người dùng tải về các miếng vá sửa lỗi hệ điều hành từ máy tính khác qua giao thức mạng ngang hàng (p2p). Windows 10 sẽ biến một máy tính trong mạng của bạn thành máy chủ để phân phối các bản cập nhật mới cho những máy tính khác. Điều này có vẻ hấp dẫn vì giúp bạn tiết kiệm đáng kể băng thông kết nối Internet và việc cập nhật cũng diễn ra nhanh hơn.

Về cơ bản, mạng ngang hàng là mạng mà trong đó hai hay nhiều máy tính chia sẻ dữ liệu và truy cập các thiết bị mà không cần đến máy chủ. Ngay cả với Internet cũng có những công nghệ chia sẻ tập tin cho phép người dùng tạo ra môi trường p2p. Với bản cập nhật Windows 10, bạn chỉ cần tải về một lần từ máy chủ của Microsoft và sau đó chia sẻ đến tất cả máy tính khác trong mạng.

Vấn đề là phương thức cập nhật mới bổ sung cho Windows 10 không chỉ áp dụng trong mạng nội bộ mà cả với những máy tính khác trên mạng Internet. Câu hỏi đặt ra là tính bảo mật, sự an toàn của hệ thống vì quá trình này diễn ra tự động, người dùng không thể biết được loại dữ liệu nào được tải lên, mức độ thường xuyên và việc ảnh hưởng đến tài nguyên mạng.

Để thay đổi phương thức cập nhật của Windows 10, thực hiện như sau.

Window 10_1.jpg

- Mở trình đơn Start, nhấn chọn mục Settings và sau đó chọn Updates & Security trong cửa sổ mới xuất hiện.

Window 10_2.jpg

- Trong Windows Update, chọn Advanced options và tiếp tục nhấn chọn mục Choose how updates are delivered như hình minh họa trên.

Window 10_3.jpg
- Mặc định tính năng cập nhật p2p được Microsoft kích hoạt và áp dụng cho cả máy tính trong mạng nội bộ và cả Internet. Bạn có thể thay đổi tùy chọn chỉ áp dụng với máy tính cùng mạng hoặc chọn Off để vô hiệu hóa trong trường hợp chỉ có một hoặc hai máy tính cá nhân.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vic Thành
ĐẠI BÀNG
9 năm
.... 😃 đánh giá rất cao việc ko update!
tks bạn chia sẻ
nãy mình vừa ms update cái smart gesture của asus r sau đó mình xóa cái elan đi, h máy mình cái touchpad k xài dc mấy cái như vuốt 3 ngón, 2 ngón dc nữa r, ai cứu mình với
angelhades
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trantrongnhon Bạn vào đây tham khảo nha mình cũng bị và đã khắc phục dc
answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_10-hardware/detector-driver-have-issue/f3ed134f-5b5a-4554-ba73-004cea1cff48
hoduykhanhkk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trantrongnhon nó cứ buộc phải update cái này trong khi cái này sài ko bằng elan. khi cần nhạy nó ko nhạy chẳng hạng các thao tác nhấp 2 ngón mở chuột phải thì có khi nhấp 4-5 lần không mở đc, nhưng trong khi đánh máy nó lại cực nhạy ko thể để nó ở đó mà đánh máy đc buộc phải tắt touchpad. điên đầu với cái này ko gỡ đc, mà còn tự cài dù gỡ ra cài elan rồi.
@hoduykhanhkk bạn chịu khó cập nhật hết các gói ở trong windows update nha đừng cố xóa ELAN. giờ ms mới ra cái driver touchpad trong windows update để vô hiệu cái ELAN rồi. gói đó tên là ASUS driver update for Asus Support Device
@trantrongnhon Không remove elan đi nếu không bạn phải cài đặt lại Asus Smart Gesture nhé.
Cứ để Windows cài đặt cái elan đó sau đó làm như sau
Bạn vào services.msc disable cái Elan, vào Startup trong Task Manager disable tự khởi động của Elan.
Và nhớ là không được remove Elan bằng mọi cách, vì làm vậy Windows sẽ tự động cài lại Elan
úp vậy nhanh, sao phải tắt nhỉ
DatHyunbin
TÍCH CỰC
9 năm
@SamSungGiaGoc.com cái hình đại diện của bác,đồ sámsùng của bác bị bác card chiếm mất thị phần khách hàng hay sao =))
20cm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SamSungGiaGoc.com vì bản chất người việt nam chúng ta là chỉ lấy chứ ko cho.....
@20cm Xin thưa với bạn là không có chuyện lấy đi mà ko cho lại ở đây nha. Ngay cả ở hình dưới thì MS cũng đã giải thích rất là rõ rồi.
Nếu bạn ON thì ngoài việc bạn nhận các gói update từ MS thì bạn sẽ: Get updates from and send updates to : (nhận các gói update từ, và gởi các gói update đến😃
- các PC trong mạng nội bộ của bạn (bạn chỉ nhận và gởi các gói update cho các máy trong cùng mạng nội bộ)
- các PC trong mạng nội bộ của bạn, và các PC trên internet. (bạn gởi và nhận các gói update cho cả trong và ngoài mạng nội bộ)

Nên nếu OFF thì nhận update từ MS, còn nếu đã ON thì nhận thì phải gởi. Không có chuyện chỉ nhận mà không gởi nhé.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Microsft sợ quá tải máy chủ đây mà...cập nhật win lúc nào cũng ì ạch,lap cấu hình i5 còn lag đân, gây ảnh hưởng lớn đến quá trình sử dụng..😕
tốt nhất là tắt cập nhật đi...lâu lâu cập nhật thủ công cũng ổn rồi:oops:
lover19
TÍCH CỰC
9 năm
Không nên tắt, giao thức này giống torrent, nếu tắt thì các máy khác sẽ down chậm đi và sẽ không update được
@lover19 Mình thì không khuyến khích tắt chế độ Windows Update. Nhưng mình sẽ tắt chế độ Stream Update Package như thế này, bởi như này thì mình trở thành 1 seeder bất đắc dĩ, ổ cứng của mình sẽ luôn trong tình trạng used, ssd thì không nói gì chứ HDD biết đâu đây là lí do gây nên tình trạng fulldisk. Không nhiều người dùng biết đến việc này, MS tư động ON trong Windows Update.

Nếu có để ON thì mình chỉ để ON với PC on my local network để các máy trong mạng nội bộ của mình kéo được gói update nhanh hơn thôi. Còn đối với các máy khác trên internet muốn update thì đó là nhiệm vụ của server MS, mình không muốn gánh nhiệm vụ đó.

Nếu MS công bố rõ ràng về tính năng này thì mình sẵn sàng để ON
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình bị lỗi không chỉnh được Screen resolution ...lên chữ hiển thị trông rất rối mắt ...bạn nào giúp mình với ...mình dùng lap dell n5010
tetinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sieuvihien Up lại driver card hình nhé
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boy_hunter_handsome mình không tìm thấy driver nào liên quan đến card màn hình cả ? cả 2 trang luôn 😔
tắt được thì ok rùi, mà m$ chơi quả nầy đáng ghét thật
tắt update thì store không vào được anh em ạ ..... làm nào để tắt update đi mà store vẫn vào dk
2 bạn vào đây xem gúp dc gì ko nha, mình làm và ok luôn. http://www.techrum.vn/threads/khac-phuc-trackpad-tren-cac-dong-laptop-asus-sau-khi-len-windows-10-chinh-thuc.26847/
thundaga_bum
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy đợt này win 10 tính năng nào dù hay và tiện đến mấy mà ko hỏi ý kiến ng dùng hoặc ng dùng ko kiểm soát dc thì đều sẽ bị ghét và tìm mọi cách để tắt
xóa bỏ cả 2 cái đi cài lại là được.
của mình tắt sẵn rồi
nguyenmich
ĐẠI BÀNG
9 năm
KLQ: cho em hỏi: em pin ổ đĩa D ra Start, rồi Unpin nó thì nó không mất mà vẫn còn trên menu Start, bấm vào thì nó đơ đơ. Làm thế nào để mất đi. Em cảm ơn mọi người
m0n0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết là liệu có rủi ro bảo mật gì không, nhưng mình thấy việc đã tải về rồi và chia sẻ được cho người khác thì quá tốt, không việc gì phải tắt tính năng này đi cả.
Toàn những trò vặt mèo mả gà đồng. Bật đấy cho các máy khác còn dùng với chứ tắt đi khác éo gì lũ down torrent, down xong tắt máy! Cái này chỉ nên áp dụng với loại internet theo lưu lượng hoặc dùng 3G phát wifi
Cứ để thôi, mấy bữa lại đứt cáp AAG ai update trước còn share cho người update sau.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019