Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thủ thuật nhỏ mang push Gmail trở lại với ứng dụng email mặc định trên iOS

Blaze1st
29/1/2015 3:3Phản hồi: 72
Thủ thuật nhỏ mang push Gmail trở lại với ứng dụng email mặc định trên iOS

Kể từ khi Google đã không còn chính thức sử dụng giao thức Exchange Active Sync để đồng bộ các tài khoản Gmail miễn phí, thì người dùng iOS muốn nhận push mail từ email Google đành phải từ bỏ app mail mặc định, và chuyển qua các ứng dụng mail bên thứ ba như Mailbox/Acompli hay Inbox. Tuy nhiên, may mắn là chúng ta vẫn còn cách để mang push Gmail trở lại với app mail mặc định trên iOS. Cơ bản là ta sẽ tận dụng push mail từ hộp thư iCloud, cùng với đó là vài bước nhỏ nữa để hoàn tất công việc.

Đầu tiên là Forward toàn bộ email từ hộp thư Gmail chính sang hộp thư iCloud

Để làm gì nào?

Vì hiện giờ app mail mặc định trên iOS có hỗ trợ push mail từ hộp thư iCloud, do đó khi có email gửi tới tài khoản Google của bạn, chúng ta sẽ yêu cầu Google chuyển tiếp bức thư đó qua tài khoản iCloud. Lúc này hộp thư iCloud sẽ nhận được email chuyển tiếp và sẽ push về máy của các bạn.

Cách thực hiện như sau:

1. Trước hết bạn truy cập vào tài khoản Gmail của mình trên nền web (www.gmail.com). Nhìn qua góc trên bên phải sẽ có nút hình bánh răng, nhấn vào, chọn "Settings".

2. Chọn tiếp thẻ "Forwarding and POP/IMAP", nhấn nút "Add a forwarding addrees". Nhập địa chỉ email iCloud của bạn vào đây (thường là abc@icloud.com). Các bạn cũng nhớ chọn là "mark Gmail's copy as read" - để khi các bạn đọc email trên iCloud thì email ở hộp Gmail cũng đã được đọc luôn, tránh tình trạng rác nhiều. Nhấn tiếp nút "Next" và "Proceed".

Screen Shot 2015-01-29 at 2.29.13 PM.png
3. Truy cập vào trang web iCloud.com, chọn mục Email. Bạn sẽ thấy Google mới gửi cho bạn một email chứa mã xác nhận. Trong thư sẽ có một đường link, nhấn vào đó để kích hoạt việc chuyển tiếp.

4. Đã xong! Giờ thì bất cứ email nào đến hộp thư Gmail của bạn sẽ được push trực tiếp xuống thiết bị.

Tuy nhiên nếu dừng ở đó thì khi bạn reply lại email, nó sẽ dùng hộp thư iCloud chứ không phải Gmail. Để chỉnh lại sao cho reply bằng email Google, bạn phải thực hiện vài bước nhỏ xíu nữa ở ngay trên chính thiết bị iOS của bạn.

1. Từ máy iOS, các bạn vào Settings -> Mail, Contacts, Calendars -> iClouds (ở mục Accounts - phải đảm bảo là bạn đã thêm hộp thư iCloud trước đó rồi). Kéo xuống phía dưới các bạn sẽ thấy mục Mail ở phần ADVANCED

2. Bấm vào mục Mail, bấm vào mục SMTP (ở phần Outgoing mail server). Các bạn chuyển iCloud SMTP Server thành Off (tức là bấm vào nó rồi tắt Server của nó đi)

Quảng cáo

3. Sau khi đã Off iCloud SMTP Server, các bạn bấm vào Add Server ở phía dưới và điền những thông tin theo mẫu dưới đây
  • Host Name: SMTP.gmail.com
  • User name: địa chỉ Gmail của bạn
  • Password : mật khẩu Gmail
  • Use SSL: Kích hoạt
  • Kích hoạt Server ở hàng đầu tiên
  • Bấm Done ở góc phải để hoàn tất
OK thế là xong rồi đó các bạn yêu quý. Để đồng bộ danh bạ, lịch cũng như ghi chú từ Gmail xuống máy, các bạn cứ thêm một tài khoản Google như bình thường (thêm tài khoản Gmail mà bạn dùng từ trên). Sau khi hoàn tất các bạn hãy tắt mục Mail đi, chỉ để lại mục Contacts, Calendars và Notes thôi.

Chúc các bạn thành công!
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
Lắm chuyện nhức đầu.cứ tải gmail về cho xong hehe
brother7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alllove_vn Chí phải
Khá hay. Đánh dấu lát cài thử.
Ứng dụng Gmail vẫn ngon hơn.
speed_demon
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này push được mail nhưng lại không reply được bằng mail chính được, buồn
@speed_demon Bác chưa đọc bài thì phải
Ủa mình vẫn dùng mail mặc định để push Gmail và mail công ty ầm ầm mà ta. Sinh ra vụ này chi nhỉ?????
mrrua2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vote xài Gmail :v
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
9 năm
gmail làm gì có đối.
Thank bài viết hữu ích nhưng thực sự thì mình down app bên thứ 3 ngon và nhanh hơn. Nhưng cám ơn chủ thớt
Rườm rà,down Gmail về xài,khỏi suy nghĩ🆒
Thua push mail trên BB của em hết 😁
@nhuyhoatronggio 2014 rồi mà nói chuyện cứ như 2004 :eek::eek::eek:
chuducbinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@willxlazy Làm kèo độ nhỉ đồng chí, hùng hổ thế. Mình dùng cả android cả bb và cả ios, hiện đang dùng ios nhé. Khách quan mà nói push mail thì bb không có đối thủ đâu cậu ạ
chuducbinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@willxlazy Làm kèo độ nhỉ đồng chí, hùng hổ thế. Mình dùng cả android cả bb và cả ios, hiện đang dùng ios nhé. Khách quan mà nói push mail thì bb không có đối thủ đâu cậu ạ
chuducbinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhuyhoatronggio Bạn này nói chuẩn
Henry Doan
ĐẠI BÀNG
9 năm
cảm ơn bạn về thủ thuật này, mình k phải người thường xuyên xài mail, nên những thủ thuật này khỏe hơn là cài 1 app thêm vào 😁
:D
emla10
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá hay thanks bro nhìu
DDoS
TÍCH CỰC
9 năm
thật sự thì ngoài BBOS ra chưa cái gì gọi là push cả... Đã test rất nhiều lần....
o0oboao0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
E ko chê hệ điều hành nào cả, nhưng 2 bác dựa vào đâu bảo android với ios ko phải là push? chả nhẽ cứ vài giây nó request máy chủ 1 lần để hỏi xem có mail nào mới ko?
willxlazy
TÍCH CỰC
9 năm
@o0oboao0o mấy ông ý đang nghe chuyện cổ tích từ 2010 ấy mà bác ơi. Thời đại nào rồi mà còn thần tượng hóa cái PUSH thế ko biết =)) Bảo sao cứ đăt thằng bb lên ... bàn thờ
hoha86
ĐẠI BÀNG
9 năm
@willxlazy Quả là 2010 mình vẫn dùng pull mail trên NOKIA (Cứ 15' check 1 lần). Qua ßlαcкßєяяy™ dùng Smartmail vẫn thế. Chỉ có khi chuyển sang dùng BIS (dù hơi đắt) nhưng cảm giác ngon hơn. Không biết BIS bên USA nó thế nào chứ BIS Việt Nam thì quả có kinh nhưng không đều. Hiện tượng delay có thi thoảng xảy ra. Ngày nay với công nghệ phát triển. Các hệ điều hành điện thoại khác đã theo chân được ßlαcкßєяяy™ về khoản mail và có vẻ như vươn xa hơn thế (về tốc độ, cấu hình). Tuy nhiên mình vẫn trên tay em ßlαcкßєяяy™ vì bàn phím soạn thảo chuẩn, quản lý công việc rất đầy đủ và logic. Nói chung là một trợ thủ chuyên cần và đủ thông minh. Pin dùng 2 ngày do không có nhu cầu giải trí, chỉ Blackberry Messenger với vợ, anh em, bạn bè và Facebook, báo chí tin tức. ßlαcкßєяяy™ hiện tại đã lên bàn thờ. Và mình vẫn tiếp tục thờ. Điều này như 1 tín ngưỡng ấy mà. Các bạn khác đạo không hiểu được đâu. Thanks for reading!
mail mình dùng live 😁 noí thật toàn chơi pull à ??? 1h/ lần chứ push liên tục pin đâu cho đủ 😔
willxlazy
TÍCH CỰC
9 năm
@minhminh87 Nếu dùng live trên ios thì bác dùng qua giao thức Microsoft Exchange nó sẽ push cho bác (Khi nhập mail bác nhập vào ô MS exchang, chứ đừng nhập vào ô outlook)
LiemPT
CAO CẤP
9 năm
Hòm thư của bác 25Gb là do bác mua thêm à? Nhưng mình nhớ là không có gói 25Gb chứ nhỉ?
willxlazy
TÍCH CỰC
9 năm
@LiemPT bác nói e mới để ý, chả hiểu sao của em tận 40Gb
LiemPT
CAO CẤP
9 năm
@willxlazy Của bác chắc gói khuyến mại 25GB của HTC, đến T12/2015 là hết hạn cái 25Gb đó.
Tải Gmail về cho nhanh, cho cái Mail của Apple vào chỗ k cần thiết luôn. 😃
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình dùng app maiil mặc định login gmail vào xài bt, có phải chỉnh chọt gì nhiều đâu nhỉ o_O

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019