Thủ thuật sử dụng Galaxy S6 và S6 Edge: chạy camera nhanh, đổi theme, cử chỉ không chạm, đa nhiệm...

Duy Luân
12/5/2015 16:23Phản hồi: 174
Thủ thuật sử dụng Galaxy S6 và S6 Edge: chạy camera nhanh, đổi theme, cử chỉ không chạm, đa nhiệm...
Giờ cũng đã có nhiều anh em mua S6 hoặc S6 Edge rồi, trong bài này mình sẽ chia sẻ những thủ thuật để sử dụng anh em sử dụng chiếc điện thoại mới của mình một cách dễ dàng, hiệu quả và nhanh chóng hơn. Mình sẽ nói đến khá nhiều thứ, từ những mẹo như chạy nhanh camera, chụp tự sướng bằng cảm biến nhịp tim cho đến việc chạy đa nhiệm hay các cử chỉ không chạm vào màn hình. Nếu anh em có thêm điều gì hay thì đừng quên chia sẻ cho mọi người biết trong topic này nhé.

Video

Nội dung chính
Cách kích hoạt nhanh camera

Tính năng này là điểm mình thích nhất ở Galaxy S6 và S6 Edge bởi nó cho phép mình khởi động camera cực nhanh, ngay cả khi mình đang ở màn hình khóa. Chỉ bằng cách nhấp đôi vào phím Home, camera sẽ chạy lên ngay và sẵn sàng để chụp, đảm bảo bạn sẽ không bỏ lỡ những khoảnh khắc quý giá "ngàn năm có một”.

Để kích hoạt tính năng này:
  1. Chạy ứng dụng Máy ảnh > nhấn nút hình bánh răng
  2. Tìm mục khởi động nhanh, bật nó lên
  3. Xong, trải nghiệm thôi

Tự sướng bằng cảm biến nhịp tim

Galaxy S6 và S6 Edge có cảm biến nhịp tim nằm cạnh camera. Mình không chắc là các bạn sẽ xài nó để đo nhịp tim thường xuyên, nhưng có một tác dụng rất hay đó là bạn có thể dùng chính cảm biến này để chụp ảnh "tự sướng”. Chỉ cần đặt nhẹ tay lên cảm biến rồi nhất ngón tay ra, lập tức hình ảnh của camera trước sẽ được ghi lại, bạn không cần phải nhấn nút ảo trên màn hình nữa. Như vậy vừa thuận tay và không sợ làm rơi máy, vừa đảm bảo ảnh sẽ không bị rung.

Đa nhiệm chia màn hình

Từ lâu các máy Galaxy của Samsung đã có khả năng chạy đa nhiệm chia màn hình, và S6 hay S6 Edge cũng không là ngoại lệ. Hãy thử tưởng tượng bạn có nửa màn hình để vừa chat với bạn gái, nửa còn lại để duyệt web, quá tuyệt vời. Không còn phải chuyển qua chuyển lại giữa các app một cách thủ công nữa.

Cách sử dụng tính năng đa nhiệm:
  1. Nhấn giữ vào phím recent app ở cạnh dưới máy
  2. Một danh sách app sẽ hiển thị ra, đây là các app tương thích chế độ chạy đa nhiệm của Samsung
  3. Chọn app đầu tiên để bung ra nửa màn hình, ví dụ app Facebook Messenger
  4. Nửa còn lại, chọn thêm một app nữa, ví dụ trình duyệt
  5. Xong, bạn đã có thể chạy hai app song song nhau rồi đấy. Có thể di chuyển hình tròn ở giữa 2 app để gia giảm kích cỡ mỗi nửa màn hình.

Đa nhiệm cửa sổ

Quảng cáo

Bên cạnh việc chạy đa nhiệm theo kiểu chia màn hình làm hai, bạn còn có thể thu nhỏ một số app thành dạng cửa sổ, lúc này trải nghiệm sử dụng sẽ tương tự như khi xài máy tính vậy. Cách thực hiện thậm chí còn đơn giản hơn: dùng ngón tay kéo từ góc trên bên trái của app xéo về phía trong. Ngay lập tức app sẽ được biến thành một cửa sổ và bạn có thể thoải mái di chuyển hay tăng giảm kích thước cho nó. Bạn được quyền mở tối đa 3 app dạng cửa sổ cùng lúc.

Quản lý pin, RAM, bộ nhớ thông minh

Trên chiếc Galaxy S6 và S6 Edge,Samsungcó tích hợp một tính năng mới gọi là Smart Manager. Đây là công cụ tất cả trong một cho phép bạn theo dõi thời lượng pin, dung lượng bộ nhớ trong, mức độ sử dụng RAM cũng như độ bảo mật của máy. Trước đây nếu muốn làm những thao tác này thì chúng ta thường phải cài thêm app bên ngoài vào, còn bây giờ thì không cần nữa. Smart Manager thậm chí còn có luôn cả một công cụ quét phần mềm mã độc sử dụng bộ nguồn của McAfee để giúp phát hiện ra các mối nguy hiểm.

Cách sử dụng chi tiết bạn có thể xem ở bài viết về Smart Manager, còn nếu muốn biết nhanh thì bạn hãy tìm trong số các app trên máy, sẽ có app tên là Smart Manager. Chạy nó lên là xong.

Sửa quick settings để dùng máy tiện hơn

Quick Settings là khu vực để tắt bật nhanh các kết nối và tính năng thường dùng, nó là một phần trong khu vực thông báo của S6 và S6 Edge. Vấn đề là các nút được Samsung đưa ra không phải ai cũng dùng đến, và thậm chí là tần suất, mức độ sử dụng của mỗi người cũng sẽ khác nhau. Chính vì vậy, chúng ta nên tùy biến lại Quick Settings để chiếc điện thoại trở nên cá nhân hóa cao nhất có thể, và cũng để việc xài của chúng ta tiện hơn.

Quảng cáo

Cách làm:
  1. Kéo thanh thông báo từ trên xuống
  2. Nhấn vào nút “Sửa” ở cạnh trên
  3. Tại đây bạn sẽ thấy có hai mảng màu xanh đậm và xanh nhạt, xanh đậm là phần được kích hoạt, và bạn sẽ thấy nó trong Quick Settings, còn xanh đậm là các nút không xài đến.
  4. Hãy di chuyển các nút nào không dùng từ mảng nhạt sang mảng đậm để loại bỏ nó, đồng thời di chuyển thứ tự các nút trong chính mảng nhạt để bạn có thể truy cập chúng nhanh hơn
  5. Nhấn nút Hoàn tất khi đã xong

Đổi theme, tại sao không?

Một điểm đáng khen của Galaxy S6 và S6 Edge so với các thiết bị khác đó là nó có cả một cửa hàng theme với rất rất nhiều lựa chọn khác nhau chứ không chỉ 2-3 theme đơn giản. Và các theme này không chỉ được làm bởi Samsung mà bởi nhiều bên thứ ba, trong đó có nhiều tên tuổi nổi tiếng như BMW hay Marvel chẳng hạn. Bạn có thể đổi theme xe đẹp, đổi theme Avengers xịn, hay đổi các theme hồng hồng xanh xanh lãn mạn đều được cả.

Cách đổi theme:
  1. Ra màn hình chính
  2. Nhấn giữ vào một chỗ trống nào đó trên màn hình chính
  3. Chọn nút “Theme"
  4. Duyệt qua và tìm theme bạn thích
  5. Nhấn nút “Tải về” và áp dụng theme là xong

Chế độ riêng tư

Chế độ riêng tư này sẽ tránh không cho người khác truy cập vào điện thoại của bạn, ví dụ như những khi cho mượn máy chẳng hạn. Bạn có thể ẩn đi những nội dung “nhạy cảm” của mình với các app như ảnh, video, nhạc, ghi âm, file hay Internet. Để thoát chế độ này phải xài đến mật khẩu hoặc vân tay nên bạn không lo đến việc người khác có thể xem trộn dữ liệu.

Chế độ Private Mode có thể được tìm thấy ở Cài đặt > Riêng tư và An toàn > Chế độ riêng tư > Bật.

Các cử chỉ (gesture) để không chạm vào màn hình

Galaxy S6 và S6 Edge mặc định hỗ trợ một số tính năng thao tác (gesture) có thể giúp bạn xài máy tiện hơn, đôi khi còn tiết kiệm được một vài thao tác chạm nữa. Ví dụ, khi đang mở app nhắn tin với ai đó hay app danh bạ để xem một số liên lạc, bạn có thể đưa máy lên tai nghe để gọi điện ngay cho người đó mà không cần nhấn nút Call như bình thường. Một ví dụ khác, khi có cuộc gọi đến, bạn có thể đặt tên lên màn hình hoặc lật úp S6/S6 Edge xuống bàn để tắt chuông.

Tất cả những cử chỉ này có thể được tìm thấy ở Cài đặt > Chuyển động và Thao tác. Tại đây bạn có thể tắt bật những cử chỉ nào mà bạn muốn.

Lấy 100GB OneDrive

Mỗi chiếc Galaxy S6 và S6 Edge đều đi kèm theo 100GB miễn phí trên OneDrive trong vòng 2 năm. Để lấy được khuyến mãi này, bạn chỉ cần mở app OneDrive lên, đăng nhập bằng tài khoản Microsoft là xong. Với dung lượng 100GB này bạn có thể thoái mái lưu ảnh từ S6 hay chứa tài liệu trên đó để truy cập mọi lúc mọi nơi. Đừng quên lấy khuyến mãi này nhé.

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm ơn nhiều!!
Vâng S6 đã có mặt lưng da thật! Y như LG G4 .... :3 ........... quảng cáo khắc tên trá hình ... 😁
tjk1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maithang215 ý bác y như lg g4 là sao
@maithang215 G4 cũng chỉ dán da lên mặt lưng nhựa có gì phức tạp đâu bác
@tjk1234 mấy bố QC khắc tên chứ sao. mặt da sau lưng thì G4 có lại còn
jealings
TÍCH CỰC
9 năm
Ko liên quan lắm nhưng có bác nào biết ai mở mạng S6 edge ở HN giá tốt ko nhỉ? Em tìm thấy toàn HCM! Cám ơn các bác!
bopha
TÍCH CỰC
9 năm
@jealings Mở mạng imei sẽ không trùng máy nữa
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
con này dán da đẹp thật 😃, rất hợp
Sau khi kiếm 100Gb em đã bán 😁
@Nokfev sao bác ko ra shop lấy mà mua máy.
Lúc Sam làm điện thoại vỏ nhựa thì nhiều người chê, lúc làm 2 mặt kính đẹp vô cùng, thì lại đi dán lên để che cái mặt kính đó đi. Thế mới thấy hiện giờ chất liệu điện thoại không quan trọng mấy, vì ai cũng dán và dùng flip cover, bao da các loại.
@dmt4uchejt Bạn có biết đang hỏi gì ko, đang nói cái mặt kính mà bạn bôi đỏ tự nhiên lôi cái cam ra làm gì?
@thienxung_301 dán da cho cam ko cọ nữa
@dmt4uchejt Có lớp mạ ở mặt kính à bác, giờ mới biết đấy 😁.
@dmt4uchejt Note4 cũng sơn kiểu đó dùng khá lâu rồi ko ốp ko dán màn mà chưa si nhê gì cả. Thấy đi đâu bạn này cug dìm s6. Mục đính gì vậy hay là ...
A @Duy Luân ơi, cho em hỏi miếng dán da cho S6 edge mua ờ đâu và giá bao nhiêu . Cám ơn MOD
@Hoàng Minh Centurion Khắc tên nhé, người đẹp
@NTN-BEARINGS anh cho em xin cái Địa chỉ với . hi hi thank you
huyhoang29
TÍCH CỰC
9 năm
Dùng con s6 edge này cảm thấy qua đêm ko sạc hao pin cực nhanh .
Seri phim quá ngốn quá nhanh nhanh
@ntm72 Mình để qua đêm iphone 7s không mất % mà thậm chí còn tăng thêm 10%. Iphone quả là vô đối
không biết mod quay video kiểu gì mà bị chói từ đầu đến cuối xem ko được gì cả! tệ
Có tiền em sẽ đợi iphone 6S hoặc 7 chứ không bao giờ mua máy Android của Hàn Xẻng . Dùng cực thốn. Thằng bạn em bị em chê cái cam lồi của S6 nó đập 1 phát tan tành ra mua liền con M9
hunglshb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nobita_forever_vt đập đến khi nào nó bay cái camera lồi ra thì thôi bác ạ 😁DDDDDD tý cũng phải đập con i phôn 6 phờ lớt dát vàng vừa mua sáng nay ra xem có sứt tý vàng nào không mới đc......!!!!!!!!
hongdang1291
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinafunmobifun Chắc nó đập vào mặt ông vì cái tội chém lố nên mới tan tàn được chứ đập xuống sàn thì chỉ có sưng tay thôi =))
Mà đéo vỡ được =))
S6 ơi , quá hay , quá tuyệt vời 😁
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Quá chừng chừng tiện ích và tính năng hay như vậy mà nhìu bác vẫn kiu thua iPhone, cấu hình thì thôi khỏi nói (sẽ có bác lại dùng từ trải nghiệm để biện hộ cho coi) hahaha
longku25
TÍCH CỰC
9 năm
@vinafunmobifun công nhận ip cấu hình cùi bắp mà mượt hơn hẳn note4 của m. hôm trc ra TGDĐ trải nghiệm s6 và thấy cũng vẫn có cảm giác giựt nhẹ nhẹ.cũng ko mượt hơn note4 là mấy.
longku25
TÍCH CỰC
9 năm
@thienxung_301 ip có hơn gì ko thì chịu vì m dùng note4 nên khi cầm 6+ của vk thì thấy có cảm giác ko mượt bằng ios thôi.chứ ko quan tâm ios lắm.b phân vân thì ra mấy hãng lớn đứng trải nghiệm thực tế sẽ biết mua gì.
@longku25 Cám ơn bạn, thấy bạn dùng nhiều loại máy nên mình nghĩ bạn có nhiều kinh nghiệm. Thôi, để mình ra tiệm vậy
net2sonic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinafunmobifun Đi ngủ đi, má la bây giờ. Rõ khổ.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
lưng dán dan màu đỏ thật sexxy. ngon quá 6s
Nhìn chung người tiêu dùng trên thế giới đang bị mắc bẫy của các hãng sx smartphone ... Chỉ toàn chú ý vào cuộc đua những tính năng hoặc thao tác hoặc những app lắt nhắt ... Mà thật ra ko có cũng chẳng sao ...
Tùy biến trên Android Sam sung vẫn là tuyệt vời nhất. Chả bù cho Iphone. 🆒
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Quốc Viễn Tuỳ biến tuỳ chọn nhiều nhưng tôi kg hiểu tại sao trên trang thế giới di động máy đổi trả của S6 và S6E số lượng khá lón
@Nguyễn Quốc Viễn Thánh anti fan của Táo hả, dở hơi,không biết j cũng nói 😃
@trivienbk Thế thánh biết gì nói dùm em cái, người ta có hẳn 1 bài nói về những phần mềm đó. Thánh phản biện nói nó vô lý thì dẫn chứng cho em mở mang tầm mắt
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Quốc Viễn Lg ms là tuyệt vời nhất, hãy thử qua đi anh bạn. Phán là thấy anh ghê rồi.
BlackMetal
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc chả ai mua để review với bác chủ. Nhìn quản Cam chán!
Nhanh hơn 5s ko nhỉ

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
zhongjun
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trước mỗi khi nghỉ trưa hay tối, mình thường nhấn giữ phím nguồn để chuyển điện thoại qua chế độ im lặng. Giờ các dòng SS nói chung và S6 nói riêng dùng android 5.0 thì bỏ đi tính năng đó nên mình thường kích hoạt tính năng không làm phiền, nó cũng tương tự như chế độ im lặng cái hay hơn là bạn có thể cho phép 1 số người nhất định gọi cho bạn và có thể cài đặt thời khoa biểu cụ thể để kích hoạt và tắt chế độ. 1 số bạn không quen dùng thì có thể chỉnh lại chế độ im lặng ở chỉnh nhanh âm thanh nhưng mình thấy nó mất thời gian nhiều vì phải click 2 lần, lần 1 để rung lần 2 mới im lặng ☺

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019