[Thủ thuật] Tinh chỉnh touchpad trên laptop Windows của bạn

Duy Luân
20/3/2012 22:51Phản hồi: 167
167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Synaptic có từ đời cổ, cứ tưởng trên tinhte phải có bài viết về cái này rồi chứ nhỉ 😁
Phần mềm này rất tuyệt, nhưng lí do mà nó ít phổ biến là vì sử dụng trên win7, chưa hỗ trợ tốt cho tác vụ multi gesture cho touchpad kiểu này nên dùng rất là chán, độ trễ và cảm giác giật thấy rõ.
Thứ 2 là win 7 cũng ko thiên về giao diện tương tác với người dùng như bên Mac nên ứng dụng synaptic ko được khai thác hết, ngoài 3 cái spinch->zoom, rotate, scroll ra thì mấy cái multi gesture còn lại thực ra để cho có chứ thực sự ko hữu dụng.
Một điều nữa là về phần cứng, hầu hết touchpad trên các laptop window thương rất nhỏ, và bề mặt ko đủ trơn để sử dụng nhiều ngón tay cùng lúc, ngoại lệ chỉ có mấy con như Zenbook, SS series 3..là touchpad đủ rộng và cũng đc bọc kính như trackpad của Macbook.

H mới chỉ có driver cho win 7 nên chưa thử cho bản preview win 8 được, chắc là khi win 8 ra sẽ tương thích tốt hơn nhiều, còn hiện tại đối với user bình thường thì dù có hay ko synaptic có lẽ vẫn ko khiến người ta muốn dùng touchpad hơn chuột đc 😃
autk08
TÍCH CỰC
12 năm
Máy ASUS k3 của mình chạy Elantech trên Win 8 CP vô tư nè!
Mình chỉ nói về Synaptic thôi, còn Elantech chưa thử nên chưa biết.
Dùng trên Elantech trên win 8 thấy thế nào, pinch zoom, scroll có thấy giật giật như win7 ko
autk08
TÍCH CỰC
12 năm
Có giật gì đâu, cả 2 win luôn. Hồi trước laptop ghét cái touchpad, nhưng từ khi biết đến những tính năng này thì cực kì thích. Có cái kéo 2 ngón tay để scroll là thích và hay dùng nhất. Mà mình thấy đa số driver hay app win 7 thì win 8 nhận hết mà. Mà sao máy Dell của đứa bạn (dòng Inprion... gì gì đấy, cũng thuộc dòng mới) mà sao em cài Synaptic cho nó không được nhỉ. Cài xong vô chỉnh thì không hiện ra những cái tinh chỉnh đâu cả....
Có lẽ nó không chơi với Synaptics
@Duy Luân anh ơi, sao con Vaio SE của em ko có tính năng cuộn bằng 2 ngón nhỉ
em lên trang sony check driver thì đùng là bản mới nhất rồi @@
Con IMB T61 của mình thì sao ............ Chưa rỏ về vụ này lắm 😃
Hay phết. Nhiều cái mình chưa biết.
Dell thì bao giờ cũng có Dell Touchpad, tinh chỉnh vô tư và đơn giản hơn rất nhiều 😃
Quá tuyệt............................................!
tuan0saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
Duy Luân cho mình hỏi máy mình chạy driver Alps là thuộc Synaptics hay Elantech thế.... máy mình dell vostro 3550.
à mà thấy máy thằng bạn mình có chức năng dùng 2 ngón tay để mở chuột phải giống macbook rất tiện. CÓ ai biết làm thế nào để được như vậy không ....
Alps là của hãng Alps bạn trẻ ơi 😃 không phải Synaptics cũng không phải Elantech.
nhớ là bài này có đọc qua rồi thì phải...nhưng cũng cảm ơn anh đã chia sẻ, em cũng dùng chương trình phụ lâu rùi.
h2ckira
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình xài dell inspiron 5110 mỗi lần cắm usb hay dây internet vào máy thì ko sử dụng đc touchpad , như vậy là bị gì các bạn
tuan0saker
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao không Comment dc thế àny><nnnnnn

---------- Post added at 03:31 PM ---------- Previous post was at 03:26 PM ----------

Bác cho em hỏi máy em dell vostro 3550 xài driver Alps thì thuộc loại nào trong 2 loại bác liệt kê?
em thấy máy thằng bạn em có chức năng dùng 2 ngón tay( 1 ngón giữ, 1 ngón chạm ) để thay cho chuột phải giống macboọk tiện quá, có ai biết cài phần mềm gì để được như vậy không?
ntien268
ĐẠI BÀNG
12 năm
những máy mới hỗ trợ touch pad đa điểm thì gần như phục vụ khá đầy đủ nhu cầu sử dụng rồi, không phải cài thêm application ngoài nào cả :mad:) các thao tác kéo thả, back - forward , cuộn trang khá ok 😃
Hơn nữa theo quan điểm cá nhân thì mình thấy cài thêm cái app Srybe là không cần thiết lắm 😃) vì như thế khiến mình phải nhớ thêm 1 loạt các thao tác không cần thiết(xài 1 vài lần nhưng rồi cũng remove vì chả hơn ji việc đưa con chuột xuống task bar click vào icon application/😃 ). Vì nếu cần thì đưa các shortcut là ngoài màn hình, nếu xài Win7 >> thì pin cái program vào thanh task bar cũng ổn 😃)
Các bạn có biết tại sau touchpad cho các máy Windows thường rất tệ dù là máy cao cấp giá đến trên $2000 không?
Bài viết hay ................................ :smoke:.
cái touchpad của mình từ khi cài win 8 nó đơ hẳn đi, có pro nào biết cách xử lý không
Mình dùng Dell latitude E6500, tuochpad của nó là do hãng Alps Electric co gì gì đó làm. Không biết có phải chung dòng với cái synaptics kia không nhỉ?
bài viết rất hay cảm ơn chủ 2pic để nghich thử xem
Mình đang dùng Asus K43-vx113, cái này hình như driver là của anh Bill Gate chứ không phải của Synaptics. Vậy có nên cài thêm Synaptics không nhỉ?
Mà dù sao mình cũng cảm thấy hài lòng với các chức năng có trong touchpad Dell của mình. Có khi nó còn hay hơn mấy cái giới thiệu trên kia. Gửi 1 số hình tham khảo :

Dimita
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang gặp vấn đề vs cái Dell TouchPad thì đọc dc bài này. Đã fix xong. Nói chung là.......ngon.
không có máy tính để xài...........................:smoke:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019